ข่าว

บทความวิเคราะห์พิเศษพร้อมข้อมูลตลาดล่าสุด และฟีดข่าวแบบเรียลไทม์

สต็อกทองแดงในจีนลดลงเกินคาด แต่ความต้องการยังซบเซา
ณ วันพฤหัสบดีที่ 27 สิงหาคม สต็อกทองแดงในภูมิภาคหลักทั่วประเทศปรับลดลงมาอยู่ที่ 109,500 เมตริกตัน ลดลง 24,900 เมตริกตันจากวันพฤหัสบดีสัปดาห์ก่อน และลดลง 17,600 เมตริกตันจากช่วงเดียวกันของปีก่อน ส่งผลให้สต็อกโดยรวมอยู่ในระดับต่ำ ระหว่างสัปดาห์ การลดสต็อกยังคงต่อเนื่อง โดยมีแรงหนุนหลักจากการหดตัวของอุปทานและการเติมสต็อกช่วงปลายเดือน 1. ความแตกต่างรายภาค: มาจากจังหวะการเข้าของสินค้า ยังไม่ใช่การฟื้นตัวของอุปสงค์ในวงกว้าง เมื่อจำแนกรายภาค — เซี่ยงไฮ้: สินค้าในประเทศเข้าสู่ตลาดมากขึ้น สต็อกจึงเพิ่มขึ้นเล็กน้อย สินค้าที่เข้ามาใหม่ยังไม่ถูกดูดซับโดยภาคปลายน้ำได้เต็มที่ สะท้อนว่าอุปสงค์มีความสามารถในการรองรับอุปทานอย่างจำกัด เจียงซู: สินค้าในประเทศเข้าลดลงและอุปทานตึงตัว ประกอบกับการบริโภคที่ยังประคองตัวได้บ้าง สต็อกจึงปรับลดลงต่อเนื่อง แต่แรงขับเคลื่อนหลักคือสินค้าเข้าที่หดตัว ไม่ใช่อุปสงค์ที่พุ่งขึ้น กวางตุ้ง: การบริโภคอ่อนแอมาต่อเนื่อง แต่เมื่อราคาทองแดงย่อตัวลง ต้นทุนการซื้อลดลง และความรู้สึกรอดูเริ่มผ่อนคลาย อุปสงค์จึงค่อยฟื้นตัว การเบิกสินค้าเพิ่มขึ้น และสต็อกลดลงต่อเนื่อง 2. จับตาอุปสงค์: อัตราเดินเครื่องที่ “ดีเกินคาด” ไม่ได้เป็นอย่างที่เห็นทั้งหมด ในฐานะปลายน้ำที่มีสัดส่วนความต้องการสูงสุด อัตราการเดินเครื่องของผู้ผลิตแท่งทองแดงบริสุทธิ์รายใหญ่ของประเทศอยู่ที่ 62.44% เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เพิ่มขึ้น 1.24 จุดเปอร์เซ็นต์จากสัปดาห์ก่อนหน้า นับเป็นการเพิ่มขึ้นสัปดาห์ที่สองติดต่อกัน แต่การเพิ่มขึ้นนี้ไม่ใช่การกระโดดขึ้นตามธรรมชาติจากอุปสงค์ ราคาทองแดงยังคงปรับตัวสูงขึ้นต่อเนื่องในสัปดาห์นี้ คำสั่งซื้อใหม่จึงชะลอลงอย่างชัดเจน โรงงานส่วนใหญ่เพียงเดินเครื่องผลิตตามคำสั่งซื้อที่รับมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วซึ่งเป็นช่วงที่ราคาย่อตัว ขณะเดียวกันโรงงานบางแห่งนอกกลุ่มตัวอย่างหยุดผลิต และคำสั่งซื้อของโรงงานเหล่านั้นถูกโอนเข้ามาในกลุ่มตัวอย่าง ทำให้อัตรารายสัปดาห์ถูกดันขึ้นในเชิงรับ เมื่อดูภาคการใช้งานปลายทาง สายเคเบิลและลวดแม่เหล็กถูกกดดันจากราคาทองแดงที่สูง ส่งผลให้อุปสงค์โดยรวมซบเซา สต็อกก็สะท้อนภาพเดียวกัน — ช่วงใกล้สิ้นเดือนและวัสดุสปอตบางตา โรงงานเติมสต็อกอย่างแข็งขัน ดันสต็อกวัตถุดิบเพิ่มขึ้น 2.68 จุดจากสัปดาห์ก่อน แต่การเบิกสินค้าของปลายน้ำทรงตัว ไม่มีคลื่นการเติมสต็อกครั้งใหญ่ และสต็อกสินค้าสำเร็จรูปเพิ่มขึ้นเพียง 0.16 จุด ซึ่งสะท้อนว่าการซื้อจริงยังคงระมัดระวัง 3. แนวโน้ม: อุปทานและอุปสงค์ตึงตัวขึ้นในเชิงส่วนเพิ่ม — การลดสต็อกยังดำเนินต่อ แต่ในอัตราที่ช้าลง ด้านอุปทาน สินค้าทองแดงบริสุทธิ์ในประเทศที่เข้าสู่ตลาดในระยะสั้นลดลง ขณะที่การนำเข้าทรงตัว ส่งผลให้อุปทานโดยรวมตึงตัวขึ้นเล็กน้อยในเชิงส่วนเพิ่มด้านอุปสงค์ คำสั่งซื้อคั่งค้างถูกเร่งปล่อยช่วงปลายเดือน และความต้องการเติมสต็อกกลับมาดีขึ้น แต่ส่วนใหญ่เป็นการเติมตามความจำเป็น สินค้าสปอตที่พร้อมขายโดยรวมทรงตัว และบรรยากาศการซื้อขายเริ่มคึกคักขึ้น โดยรวม SMM คาดว่าสต็อกทองแดงในคลังสินค้าทั่วประเทศจะยังคงปรับลดลงเล็กน้อยในสัปดาห์หน้า อย่างไรก็ตาม การฟื้นตัวของอุปสงค์ยังคงพึ่งพิงผลของช่วงปลายเดือนและการเติมตามความจำเป็นเป็นหลัก ข้อเท็จจริงที่ผู้ใช้ปลายทางไม่เร่งซื้อเมื่อราคาทองแดงสูงยังไม่เปลี่ยนแปลงจากพื้นฐาน และการลดสต็อกจะยั่งยืนหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่าราคาที่ย่อลงจะช่วยดึงคำสั่งซื้อจริงออกมาได้หรือไม่ สัปดาห์หน้า โรงรีดเส้นลวดทองแดงในกลุ่มตัวอย่างที่หยุดซ่อมบำรุงหรือลดกำลังผลิตจะกลับมาเดินเครื่องตามปกติ SMM จึงคาดว่าอัตราการเดินเครื่องของโรงรีดเส้นลวดจะเพิ่มขึ้น 0.95 จุดจากสัปดาห์ก่อน การเพิ่มขึ้นนี้ช่วยหนุนการบริโภคทองแดงแคโทดอยู่บ้าง แต่ด้วยการรับมอบของปลายน้ำที่ทรงตัวและอุปสงค์ขั้นสุดท้ายที่จำกัด ประโยชน์ที่แท้จริงยังต้องรอดู และหากสต็อกสินค้าสำเร็จรูปของโรงรีดเส้นลวดเพิ่มขึ้นระหว่างนี้ ก็จะกลับมากดดันการซื้อในอนาคต
28 Aug 2026 18:29
สต็อกทองแดงในจีนลดลงเกินคาด แต่ความต้องการยังซบเซา
[SMM Analysis] เหล็กล้น อุปสงค์ตก: มาเลเซียยังรักษ์โลกได้อยู่หรือ?
[SMM Analysis] เหล็กล้น อุปสงค์ตก: มาเลเซียยังรักษ์โลกได้อยู่หรือ?
อุตสาหกรรมเหล็กของมาเลเซีย: กำลังการผลิตล้นเกิน การปรับเปลี่ยนทางการค้า และเส้นทางอันเชื่องช้าสู่เหล็กสีเขียว มาเลเซียไม่ได้ปิดตลาดเหล็ก แต่กำลังออกแบบวิธีการทำงานของตลาดนั้นใหม่ แทนการใช้ข้อจำกัดแบบครอบคลุม ประเทศกำลังสร้างกรอบการนำเข้าที่คัดสรรยิ่งขึ้น ซึ่งการเข้าถึงขึ้นอยู่กับประเภทผลิตภัณฑ์ แหล่งกำเนิดสินค้า สถานะผู้ส่งออก และการปฏิบัติตามใบรับรองมากขึ้นเรื่อยๆ สำหรับโรงเหล็กในประเทศ นั่นสร้างพื้นที่ให้แข่งขันได้ แต่สำหรับผู้ผลิตท่อ ศูนย์บริการ และผู้ซื้อปลายน้ำอื่นๆ กลับก่อให้เกิดความกังวลในทางตรงข้าม: ต้นทุนวัตถุดิบที่สูงขึ้น ความยืดหยุ่นในการจัดหาที่ลดลง และความเสี่ยงที่การคุ้มครองที่เข้มงวดขึ้นจะเปิดโอกาสให้ผู้ผลิตในประเทศขึ้นราคาได้ การทำความเข้าใจว่าพลังเหล่านี้มีปฏิสัมพันธ์กันอย่างไร — การเติบโตของการผลิต ความต้องการ กระแสการค้า และแรงกดดันให้ลดคาร์บอน — เป็นกุญแจสำคัญในการมองทิศทางต่อไปของอุตสาหกรรมเหล็กของมาเลเซีย การผลิตแซงหน้าการบริโภค ปริมาณการใช้เหล็กที่ชัดเจนของมาเลเซียยังคงเติบโต ดังนั้นเรื่องราวความต้องการพื้นฐานจึงเป็นของจริง ปัญหาคือการผลิตในประเทศเติบโตเร็วกว่า ระหว่างปี 2020 ถึง 2025 การผลิตเหล็กดิบขยายตัวประมาณ 6.4% ต่อปี เทียบกับการเติบโตของการบริโภคประมาณ 3.7% ต่อปี ตามแนวโน้มปัจจุบัน การผลิตอาจแตะระดับราว 9.8 ล้านตันในปี 2026 ในขณะที่การบริโภคอยู่ที่ประมาณ 8.5 ล้านตันเท่านั้น ช่องว่างนั้นไม่ได้หมายความว่ามาเลเซียขาดความต้องการ — มันหมายถึงอุปทานกำลังขยายตัวเร็วกว่าความสามารถของตลาดในปัจจุบันที่จะดูดซับ ประเทศมีฐานเหล็กยาวที่กว้างและแข่งขันสูงอยู่แล้ว ซึ่งสร้างขึ้นรอบผู้ผลิตอย่าง Lion Group, Southern Steel, Ann Joo Steel และ Masteel ในด้านเหล็กแผ่น การเร่งเดินเครื่อง HRC ของ Eastern Steel น่าจะช่วยลดการพึ่งพาการนำเข้าสำหรับเกรดมาตรฐาน แต่เกรดเฉพาะทางและคุณลักษณะเฉพาะจะยังคงพึ่งพาการนำเข้า และกำลังการผลิตเหล็กรีดเย็นและเคลือบปลายน้ำของมาเลเซีย — Mycron, CSC Steel, POSCO-Malaysia — ยังค่อนข้างกระจัดกระจาย ผลคือสภาพแวดล้อมที่มีการแข่งขันยิ่งขึ้น ซึ่งโรงเหล็กต้องจัดการกับกำลังการผลิตในประเทศใหม่ อุปทานจากภูมิภาค และแรงกดดันต่อราคาและกำไรส่วนเกินอย่างต่อเนื่องไปพร้อมกัน ความต้องการในอนาคตอาจมาจากไหน โครงการใหญ่จำนวนมากที่อยู่ระหว่างดำเนินการเสนอการบรรเทาในระดับหนึ่ง แต่ไม่เท่าเทียมกันในแต่ละผลิตภัณฑ์และระยะเวลา กิจกรรมระยะใกล้กระจุกตัวอยู่รอบศูนย์ข้อมูล โรงงานอุตสาหกรรม และการพัฒนาท่าเรือ — ศูนย์ข้อมูลของ Google มูลค่า 9.4 พันล้านริงกิตที่สลังงอร์ การขยายศูนย์ข้อมูลระดับไฮเปอร์สเกลของ AirTrunk มูลค่า 12 พันล้านริงกิตที่ยะโฮร์ และเฟสแรกของ Westports 2 มูลค่า 12.6 พันล้านริงกิต ทั้งหมดอยู่ในหมวดนี้ ก่อให้เกิดความต้องการโดยตรงสำหรับเหล็กเส้น เหล็กรูปพรรณโครงสร้าง ท่อ และหลังคา การลงทุนในอุตสาหกรรมอิเล็กทรอนิกส์และอุปกรณ์ขนส่งเพิ่มความต้องการเหล็กแผ่นในลักษณะที่เจาะจงมากขึ้น: โครงการขยายโรงงานของ Infineon มูลค่า 30.1 พันล้านริงกิตที่กูลิม โรงงานเซมิคอนดักเตอร์ขั้นสูงมูลค่า 3.51 พันล้านริงกิตในกูลิมไฮเทคพาร์ค และการขยายศูนย์การผลิตของ Proton มูลค่า 1.29 พันล้านริงกิตที่ตันจงมาลิม ล้วนต้องการเหล็กรีดร้อน รีดเย็น และเคลือบผิว — แต่ปริมาณความต้องการนั้นจะไปถึงโรงงานในประเทศมากน้อยเพียงใด ขึ้นอยู่กับสเปกผลิตภัณฑ์และข้อกำหนดการจัดหาในท้องถิ่น โครงการอุตสาหกรรมหนัก เช่น โรงงานแปรรูปแร่ของ JXR มูลค่า 5.76 พันล้านริงกิตที่เกอมามัน และโรงงานของ OCI Tokuyama มูลค่า 2.0 พันล้านริงกิตในซาราวัก เพิ่มอุปสงค์เหล็กแผ่นหนา เหล็กท่อ และเหล็กถัง ตัวเลขโครงการเดี่ยวที่ใหญ่ที่สุดในแผนเป็นของระบบราง: โครงการรถไฟเชื่อมชายฝั่งตะวันออกมูลค่า 50.3 พันล้านริงกิต รถไฟฟ้า MRT3 สายวงกลมมูลค่า 31.0 พันล้านริงกิต และรถไฟฟ้ารางเบาปีนังสายมูเทียรามูลค่า 16.0 พันล้านริงกิต แต่การใช้จ่ายส่วนใหญ่นั้นจะเกิดขึ้นตั้งแต่ปี 2027 เป็นต้นไป ซึ่งทำให้ผลต่ออุปสงค์เหล็กในช่วงถึงครึ่งหลังของปี 2026 มีจำกัด ข้อสรุปคือ การเติบโตของอุปสงค์ในมาเลเซียมีอยู่จริงแต่ไม่กระจายตัวอย่างสม่ำเสมอ — โดยกระจุกตัวในภาคส่วนและปีที่เฉพาะเจาะจงมากกว่ากระจายทั่วตลาด โครงสร้างการค้าที่มีทั้งคุณและโทษ ข้อมูลการค้าปี 2025 ของมาเลเซียแสดงให้เห็นว่าความไม่สมดุลไม่ได้เหมือนกันในทุกผลิตภัณฑ์เช่นกัน เหล็กแผ่นยังคงพึ่งพาการนำเข้าในเชิงโครงสร้าง: ประเทศนำเข้าเหล็กแผ่นรีดร้อน 2.151 ล้านตัน ขณะที่ส่งออกเพียง 0.949 ล้านตัน โดยจีนเป็นผู้ส่งมอบ 41% ของการนำเข้า ตามด้วยไต้หวันและญี่ปุ่น เหล็กแผ่นรีดเย็นแสดงรูปแบบที่คล้ายกัน — นำเข้า 0.539 ล้านตัน นำโดยเกาหลีใต้ เทียบกับที่ส่งออกเพียง 0.035 ล้านตัน ผลิตภัณฑ์เหล็กยาวและกึ่งสำเร็จรูปให้ภาพที่ตรงกันข้าม มาเลเซียส่งออกเหล็กลวด (1.289 ล้านตัน ส่วนใหญ่นำโดยการส่งไปไทยและสิงคโปร์) มากกว่าที่นำเข้าอย่างมาก และเป็นผู้ส่งออกสุทธิของเหล็กแท่งเล็กอย่างชัดเจน (ส่งออก 1.005 ล้านตัน ส่วนใหญ่ไปตุรกี) และเหล็กแท่งแบน (ส่งออก 0.771 ล้านตัน ไปตุรกีเป็นหลักเช่นกัน) การค้าเหล็กเส้นมีขนาดค่อนข้างเล็กทั้งสองด้าน สะท้อนถึงความเป็นท้องถิ่นของตลาดเหล็กก่อสร้าง โดยรวมแล้ว การนำเข้าเอนเอียงไปทางเหล็กแผ่นรีดร้อนอย่างมาก (51.9% ของผลิตภัณฑ์ที่ติดตาม) และเหล็กแท่งเล็ก (20.3%) ขณะที่การส่งออกกระจายตัวไปมากกว่าในเหล็กลวด (31.2%) เหล็กแท่งเล็ก (24.3%) เหล็กแผ่นรีดร้อน (22.9%) และเหล็กแท่งแบน (18.6%)กล่าวโดยย่อ มาเลเซียไม่ได้เพียงแค่ขาดแคลนเหล็กหรือผลิตมากเกินไป — แต่มีกำลังการผลิตส่วนเกินในบางส่วน ขณะที่บางส่วนยังต้องพึ่งพาการนำเข้า และความไม่สอดคล้องนี้กดดันอัตราการใช้กำลังการผลิตและกำไรทั่วทั้งอุตสาหกรรม เหตุใดกำลังการผลิตส่วนเกินจึงชะลอการเปลี่ยนผ่านสู่เหล็กสีเขียว ปัญหาอัตราการใช้กำลังการผลิตนี้เป็นหัวใจสำคัญที่ทำให้เหล็กสีเขียวยังไม่ใช่ความสำคัญเชิงพาณิชย์ลำดับต้น ๆ แผนงานอุตสาหกรรมเหล็กของมาเลเซียระบุว่า กำลังการผลิตขั้นต้นอาจสูงถึงประมาณ 2.8 เท่าของอุปสงค์ภายในประเทศที่คาดการณ์ในปี 2030 — กำลังการผลิตประมาณ 40.8 ล้านตัน เทียบกับอุปสงค์ 14.7 ล้านตัน อัตราการใช้กำลังการผลิตตลอดห่วงโซ่คุณค่าในปี 2023 แตกต่างกันมากตามผลิตภัณฑ์ แต่ต่ำกว่าค่าเฉลี่ยทั่วโลกที่ 96% ในปีนั้นอย่างมาก โดยหลายส่วนมีอัตราต่ำกว่านั้นมาก อัตราการใช้กำลังการผลิตที่ต่ำส่งผลให้ผลตอบแทนจากสินทรัพย์ที่มีอยู่ลดลง และเหลือเงินทุนน้อยลงสำหรับการปรับปรุงหรือลดคาร์บอนจากสินทรัพย์เหล่านั้น ผู้กำหนดนโยบายตอบสนองด้วยการระงับการขยายกำลังการผลิตครอบคลุมเหล็กขั้นต้นและกึ่งสำเร็จรูปส่วนใหญ่ (พิกัดศุลกากร 7201–7229 — เหล็กถลุง, เหล็กแท่งเล็ก, เหล็กแท่งแบน, ผลิตภัณฑ์แผ่นและยาว, เหล็กโลหะผสมและสเตนเลส) ขณะที่ยกเว้นหมวดหมู่ขั้นปลาย เช่น ท่อ, ผลิตภัณฑ์โครงสร้าง, ตู้คอนเทนเนอร์ และสินค้าประกอบขึ้นรูป นี่เป็นสัญญาณการเปลี่ยนจุดเน้นจากการขยายผลผลิตไปสู่การเพิ่มอัตราการใช้กำลังการผลิต ความสามารถในการแข่งขัน และส่วนผสมผลิตภัณฑ์ ในตอนนี้ ลำดับความสำคัญระยะสั้นของโรงงานคือการเพิ่มประสิทธิภาพ: การปรับปรุงอัตราการใช้กำลังการผลิตและส่วนผสมผลิตภัณฑ์ เนื่องจากการลงทุนลดคาร์บอนที่มีต้นทุนสูงให้ผลตอบแทนที่ไม่แน่นอนหากไม่มีส่วนเพิ่มราคาเหล็กสีเขียวในประเทศที่สม่ำเสมอ และต้นทุนการเปลี่ยนผ่านเพิ่มเติมยากที่จะผลักภาระไปยังปลายน้ำ ขั้นตอนเชิงปฏิบัติระยะสั้นจึงมุ่งเน้นไปที่การวัดผล การรายงาน การทวนสอบ (MRV) และการตรวจสอบย้อนกลับของผลิตภัณฑ์ หกแรงผลักดันที่กำลังขับเคลื่อนการเปลี่ยนผ่าน แม้ไม่มีตัวกระตุ้นเชิงพาณิชย์ในทันที แต่แรงกดดันหกประการกำลังพุ่งเข้าสู่โรงงานเหล็กของมาเลเซีย โดยเรียงลำดับความเร่งด่วนโดยประมาณดังนี้: MRV และมาตรฐานผลิตภัณฑ์ — รากฐานที่จำเป็นเร่งด่วน หากไม่มีการวัดผล การทวนสอบ และการตรวจสอบย้อนกลับการปล่อยก๊าซที่สม่ำเสมอ ข้ออ้างว่ามีคาร์บอนต่ำก็ไม่สามารถได้รับการยอมรับจากลูกค้า แรงกดดันจากห่วงโซ่อุปทานและการเงิน — ผู้ซื้อข้ามชาติต้องการข้อมูลการปล่อยก๊าซของซัพพลายเออร์มากขึ้นสำหรับการรายงาน Scope 3 ของตนเอง และสถาบันการเงินเริ่มนำผลการดำเนินงานด้านสภาพภูมิอากาศมาพิจารณาในการตัดสินใจปล่อยกู้และการลงทุน มาตรฐาน IFRS S2 และการเปิดเผยข้อมูล ESG ในวงกว้าง — เมื่อบริษัทพัฒนาการรายงานด้านสภาพภูมิอากาศของตน ความคาดหวังก็ขยายลงสู่ห่วงโซ่อุปทาน CBAM และการค้าระหว่างประเทศ — ส่งผลทันทีต่อผู้ส่งออกที่ค้ากับ EU และเป็นสัญญาณว่าการปล่อยก๊าซในตัวสินค้ากำลังกลายเป็นเงื่อนไขการเข้าถึงตลาดโดยรวม ไม่ใช่แค่ด้านราคา การจัดซื้อสีเขียว — เป็นตัวขับเคลื่อนอุปสงค์เกิดใหม่ เพราะอาคารเขียว โครงสร้างพื้นฐาน และโครงการข้ามชาติเริ่มให้ความสำคัญกับวัสดุที่มีข้อมูลรับรองคาร์บอนที่น่าเชื่อถือ การตั้งราคาคาร์บอน — ยังเป็นตัวขับเคลื่อนต้นทุนที่กำลังพัฒนา แต่จะช่วยเสริมกรณีทางการเงินโดยตรงสำหรับการเพิ่มประสิทธิภาพและเทคโนโลยีคาร์บอนต่ำ แรงขับทั้งหกนี้ยังไม่เติบโตเต็มที่เมื่อแยกกัน แต่รวมกันแล้วชี้ให้เห็นถึงข้อกำหนดระยะใกล้เดียวกันคือ ข้อมูลคาร์บอนที่เชื่อถือได้และตรวจสอบได้ นี่คือเหตุผลที่การเปลี่ยนผ่านของมาเลเซียน่าจะเริ่มด้วยการวัดผลและปฏิบัติตามกฎ โดยการลดคาร์บอนเชิงลึกจะขยายขึ้นภายหลัง เมื่อประสิทธิภาพด้านคาร์บอนเริ่มแปลงเป็นข้อได้เปรียบด้านการเงิน การจัดซื้อ และการเข้าถึงตลาด ภาพใหญ่ อุตสาหกรรมเหล็กของมาเลเซียไม่ได้ขาดแคลนอุปสงค์ และไม่ใช่แค่ภาวะล้นตลาดธรรมดา หากแต่เป็นสมดุลที่ไม่สม่ำเสมอ มีการเติบโตจริงในบางผลิตภัณฑ์และกำลังการผลิตเกินเชิงโครงสร้างในผลิตภัณฑ์อื่น การพึ่งพานำเข้าเหล็กแผ่นจริงควบคู่กับสถานะส่งออกสุทธิในผลิตภัณฑ์ยาวและกึ่งสำเร็จรูป ความซับซ้อนนี้คือเหตุผลว่าทำไมการสร้างข้อมูลที่น่าเชื่อถือ มาตรฐานร่วม และการประสานงานข้ามอุตสาหกรรมระหว่างผู้ผลิต ผู้ใช้ปลายทาง ผู้กำหนดนโยบาย และผู้ให้การเงิน จึงสำคัญกว่าการตัดสินใจลงทุนของโรงงานเดี่ยวใดๆ เวทีระดับภูมิภาค ซึ่งรวมถึง SMM's ASEAN Ferrous Summit ที่มีกำหนดในกัวลาลัมเปอร์เดือนพฤศจิกายนนี้ กำลังกลายเป็นหนึ่งในพื้นที่ที่การประสานงานดังกล่าวเริ่มก่อตัวขึ้น แหล่งข้อมูลที่อ้างอิง: MISIF, SEAISI, DOSM, Worldsteel, MIDA, GTT, SMM
27 Aug 2026 15:16
ภาพรวมอุปทานและอุปสงค์ถ่านหินในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้: พุ่งขึ้นจาก 650 ล้านตันเป็น 900 ล้านตันในเวลาเพียงห้าปี
ภาพรวมอุปทานและอุปสงค์ถ่านหินในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้: พุ่งขึ้นจาก 650 ล้านตันเป็น 900 ล้านตันในเวลาเพียงห้าปี
บทบาทของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ในการค้าโลกและห่วงโซ่อุปทาน ตั้งอยู่ระหว่างมหาสมุทรอินเดียและมหาสมุทรแปซิฟิก เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ทำหน้าที่เป็นจุดเชื่อมต่อสำคัญสำหรับการค้าและห่วงโซ่อุปทาน เชื่อมต่อเอเชียตะวันออก เอเชียใต้ ตะวันออกกลาง และยุโรป ด้วยการพัฒนาเศรษฐกิจในภูมิภาค การขยายตัวของภาคการผลิต และการย้ายฐานห่วงโซ่อุปทานอุตสาหกรรม ตำแหน่งของภูมิภาคนี้ในระบบการผลิต การแปรรูป และการค้าระดับโลกจึงสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง นอกจากนี้ เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ยังมีทรัพยากรแร่ธาตุอุดมสมบูรณ์ เช่น ถ่านหินและนิกเกิล และมีส่วนร่วมอย่างแข็งขันในการหมุนเวียนพลังงานและวัตถุดิบอุตสาหกรรมในระดับภูมิภาคและระดับโลก ดังนั้น เอเชียตะวันออกเฉียงใต้จึงไม่เพียงเป็นแหล่งทรัพยากรที่สำคัญ แต่ยังเป็นจุดเชื่อมต่อที่สำคัญในห่วงโซ่อุปทานโลกและระบบการค้าสินค้า 1.0 ภาพรวมตลาดั่านหินเอเชียตะวันออกเีียงใต้ ความต้องการไฟฟ้าและอุตสาหกรรมในเอเชียตะวันออกเีียงใต้ยังคงเติบโตตอเนี่อง และถ่านหินยงคงเป็็นแหล่งสนับสนนุสำคัญสำหรบการผลตไฟฟ้าพ้ืนฐานและการใช้พลังงานอุตสาหกรรมในภูมิภาค ทรัพยากรถ่านหินในภูมิภาคกระจุกตัวสูงในอินโดนีเซียและเวียดนาม อินโดนีเซียผลิตถ่านหินระดับต่ำถึงกลางเป็นหลัก ซึ่งส่วนใหญ่เป็นถ่านหินซับบิทูมินัสและลิกไนต์ และเป็นผู้ผลิตและส่งออกถ่านหินรายใหญ่ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ในปี 2024 ประเทศนี้ผลิตถ่านหินประมาณ 836 ล้านตัน และส่งออกประมาณ 555 ล้านตัน ทำให้เป็นซัพพลายเออร์หลักของถ่านหินทางทะเลในภูมิภาค ส่วนเวียดนามมีทรัพยากรถ่านหินแอนทราไซต์จำนวนมาก โดยเฉพาะในจังหวัดกว๋างนิญ ด้านความต้องการ การบริโภคถ่านหินกระจุกตัวในอินโดนีเซีย เวียดนาม และมาเลเซียเป็นหลัก ในระยะยาว การเปลี่ยนผ่านด้านพลังงาน การขยายตัวของพลังงานหมุนเวียน และการพัฒนาโครงข่ายไฟฟ้า คาดว่าจะค่อยๆ จำกัดการเติบโตของความต้องการถ่านหิน และในที่สุดจะสร้างแรงกดดันให้ความต้องการลดลง อย่างไรก็ตาม ช่วงเวลาที่ความต้องการถ่านหินถึงจุดสูงสุดแตกต่างกันไปในแต่ละประเทศ เนื่องจากความแตกต่างในการเติบโตของความต้องการไฟฟ้า ขนาดของกำลังการผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินที่มีอยู่ และการขยายตัวของโรงไฟฟ้าสำรองเพื่อใช้ในอุตสาหกรรม ในระยะสั้น การผลิตไฟฟ้าและอุตสาหกรรมที่ใช้พลังงานสูงยังคงให้การสนับสนุนความต้องการถ่านหินอย่างแข็งแกร่ง ความเสี่ยงในตลาดปัจจุบันส่วนใหญ่มาจากนโยบายโควต้าการผลิตของอินโดนีเซียภายใต้แผนงานและงบประมาณ (Rencana Kerja dan Anggaran Biaya, RKAB) รวมถึงความแตกต่างในข้อกำหนดด้านคุณภาพถ่านหินในแต่ละตลาด เช่น ค่าความร้อน ปริมาณกำมะถัน อุณหภูมิหลอมละลายของเถ้า และดัชนีความบดของฮาร์ดโกรฟ (HGI)ความแตกต่างเหล่านี้อาจก่อให้เกิดความเสี่ยงที่เกี่ยวข้องกับการทดแทนอุปทานและการปฏิบัติตามสัญญา 2.0 โครงสร้างอุตสาหกรรมถ่านหินและบทบาทในตลาดของประเทศสำคัญในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ 2.1 การผลิตและการบริโภคถ่านหินสะสมในประเทศสำคัญในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ปี 2020–2025 แนวโน้มการผลิตถ่านหินและปริมาณผลผลิตสะสมในประเทศสำคัญในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ปี 2020–2025 การผลิตถ่านหินของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ขยายตัว แต่แหล่งอุปทานยังคงกระจุกตัวสูง ในช่วงปี 2020 ถึง 2025 การผลิตถ่านหินรวมของ 5 ประเทศผู้ผลิตถ่านหินหลักในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เพิ่มขึ้นจาก 647.4 ล้านตันเป็น 903.1 ล้านตัน คิดเป็นการเพิ่มขึ้นรวม 39.5% อย่างไรก็ตาม การเติบโตของการผลิตนี้ไม่ได้ทำให้แหล่งอุปทานมีความหลากหลายเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ ตลอดช่วง 6 ปี อินโดนีเซียมีการผลิตถ่านหินสะสม 4,194.7 ล้านตัน คิดเป็นประมาณ 88.5% ของการผลิตรวมของทั้ง 5 ประเทศ ขณะที่เวียดนาม ฟิลิปปินส์ ลาว และไทยรวมกันมีสัดส่วนเพียงราว 11.5% ดังนั้น การขยายตัวของอุปทานถ่านหินในภูมิภาคจึงยังคงพึ่งพาอินโดนีเซียเป็นหลัก มากกว่าจะขับเคลื่อนด้วยการเติบโตของการผลิตอย่างกว้างขวางในทุกประเทศผู้ผลิต โครงสร้างนี้หมายความว่า ความเสี่ยงหลักที่ตลาดถ่านหินเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เผชิญไม่ใช่การขาดประเทศผู้ผลิตถ่านหิน แต่เป็นขนาดที่ไม่เพียงพอของอุปทานทางเลือกจากผู้ผลิตรายอื่น หากการผลิตถ่านหินในอินโดนีเซียถูกรบกวน นโยบายอุปทานภายในประเทศถูกเข้มงวดขึ้น หรือความต้องการถ่านหินของภาคอุตสาหกรรมภายในประเทศที่เพิ่มขึ้นทำให้ปริมาณส่งออกลดลง เวียดนาม ฟิลิปปินส์ ลาว และไทยจะยากที่จะทดแทนอุปทานในปริมาณเทียบเท่าได้ในระยะสั้น ส่งผลให้แผนการผลิต ความต้องการถ่านหินภายในประเทศ และนโยบายการส่งออกของอินโดนีเซียมีอิทธิพลอย่างมากต่ออุปทานถ่านหินในภูมิภาค ควรสังเกตว่า การผลิตรวมของทั้ง 5 ประเทศแตะ 925.5 ล้านตันในปี 2024 ก่อนจะลดลงเหลือ 903.1 ล้านตันในปี 2025 ลดลง 22.4 ล้านตัน หรือประมาณ 2.4% อย่างไรก็ตาม แผนภูมินี้สามารถแสดงได้เพียงว่าการผลิตลดลง แต่ไม่สามารถอธิบายสาเหตุของการลดลงได้ด้วยตัวเอง ว่าการลดลงดังกล่าวเกี่ยวข้องกับแผนงานและงบประมาณ (RKAB) ราคาถ่านหิน สภาพอากาศ การดำเนินงานเหมือง หรือการเปลี่ยนแปลงของอุปสงค์นำเข้าหรือไม่ ยังจำเป็นต้องตรวจสอบเพิ่มเติมโดยอาศัยพัฒนาการด้านนโยบาย ข้อมูลการผลิตของบริษัท และข้อมูลการค้า แม้ว่าอินโดนีเซียจะรักษาระดับการผลิตถ่านหินที่สูงไว้ได้ ปริมาณถ่านหินที่พร้อมส่งออกก็อาจลดลง หากความต้องการใช้ถ่านหินในประเทศจาก PLN นิคมอุตสาหกรรมถลุงนิกเกิล และอุตสาหกรรมอื่นๆ เพิ่มขึ้นพร้อมกัน ดังนั้น การประเมินว่าอุปทานถ่านหินในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ตึงตัวหรือหลวมนั้น จำเป็นต้องพิจารณามากกว่าแค่ปริมาณการผลิต ต้องคำนึงถึงการบริโภคภายในประเทศ ปริมาณการส่งออก และกระแสการค้าด้วย แนวโน้มการบริโภคถ่านหินและการบริโภคสะสมในประเทศสำคัญของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ปี 2020–2025 แหล่งข้อมูล: Energy Institute การเติบโตและการเปลี่ยนแปลงโครงสร้างการบริโภคถ่านหินในประเทศสำคัญของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ปี 2020–2025 ตั้งแต่ปี 2020 ถึง 2025 การบริโภคถ่านหินรวมของห้าประเทศสำคัญในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เพิ่มขึ้นจาก 7.49 EJ (เอกซะจูล) เป็น 10.34 EJ เพิ่มขึ้นสะสม 2.85 EJ หรือคิดเป็น 38.1% ซึ่งบ่งชี้ว่าขนาดสัมบูรณ์ของการบริโภคถ่านหินในห้าประเทศนี้ยังคงขยายตัว อย่างไรก็ตาม การเติบโตในภูมิภาคไม่ได้กระจายตัวอย่างสม่ำเสมอในแต่ละประเทศ และกระจุกตัวอย่างมากในอินโดนีเซีย ตลอดระยะเวลาหกปี การบริโภคถ่านหินของอินโดนีเซียเพิ่มขึ้น 2.39 EJ คิดเป็น 83.9% ของการเพิ่มขึ้นสุทธิของห้าประเทศ ขณะที่เวียดนามมีการเพิ่มขึ้น 0.37 EJ ทำให้เป็นประเทศที่มีส่วนสนับสนุนการเติบโตของการบริโภครองลงมา โดยรวมแล้ว อินโดนีเซียและเวียดนามคิดเป็น 66.2% ของการบริโภคทั้งหมดในปี 2020 และเพิ่มขึ้นเป็น 74.7% ในปี 2025 ซึ่งเพิ่มขึ้นประมาณ 8.4 จุดร้อยละ ซึ่งบ่งชี้ถึงการกระจุกตัวของการบริโภคถ่านหินในภูมิภาคเพิ่มขึ้นในสองประเทศนี้ การเปลี่ยนแปลงนี้ได้รับการสนับสนุนจากการพัฒนาอุตสาหกรรมที่เป็นพื้นฐาน ในอินโดนีเซีย การเติบโตของการบริโภคไม่ได้ขับเคลื่อนโดยการผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินเพื่อสาธารณะเท่านั้น แต่ยังรวมถึงการขยายตัวของการถลุงนิกเกิลและการผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินแบบ Captive เพื่อใช้ในอุตสาหกรรมอีกด้วย ขณะที่เวียดนามยังคงพึ่งพาการผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินเพื่อตอบสนองความต้องการใช้ไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้น ในช่วงสิบเดือนแรกของปี 2025 การผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินสูงถึง 124.26 TWh (เทระวัตต์-ชั่วโมง) คิดเป็น 46.2% ของการผลิตและนำเข้าไฟฟ้าทั้งหมดของประเทศ ในทางตรงกันข้าม การบริโภคถ่านหินในมาเลเซียยังคงทรงตัวโดยทั่วไป การบริโภคในฟิลิปปินส์เพิ่มขึ้นแต่มีความผันผวนในแต่ละปี ขณะที่การบริโภคของไทยลดลงจาก 0.76 EJ เหลือ 0.59 EJดังนั้น แม้ว่าความต้องการถ่านหินโดยรวมในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้จะยังคงเพิ่มขึ้น แต่แหล่งที่มาของการเติบโตกลับไม่สม่ำเสมอ การเปลี่ยนแปลงความต้องการถ่านหินในภูมิภาคในอนาคตมีแนวโน้มที่จะได้รับอิทธิพลจากความต้องการไฟฟ้า การพัฒนาอุตสาหกรรมที่ใช้พลังงานเข้มข้น และการปรับนโยบายพลังงานในอินโดนีเซียและเวียดนามมากขึ้น 2.2 อินโดนีเซีย: ศูนย์กลางของอุปทานในภูมิภาคและตลาดการเติบโตที่ใหญ่ที่สุดสำหรับความต้องการถ่านหิน 2.2.1 พื้นที่ผลิตถ่านหินหลักและประเภทถ่านหิน การผลิตถ่านหินในอินโดนีเซียกระจุกตัวสูงในกาลิมันตันและสุมาตรา โดยมีศูนย์กลางการผลิตหลักสามแห่ง ได้แก่ กาลิมันตันตะวันออก กาลิมันตันใต้ และสุมาตราใต้ กาลิมันตันตะวันออกมีเหมืองถ่านหินแบบเปิดขนาดใหญ่ เช่น ซังกัตตา เป็นตัวแทน โดยผู้ผลิตรายใหญ่รวมถึง PT Kaltim Prima Coal (KPC) กาลิมันตันใต้มีพื้นที่ผลิตถ่านหินตาบาลอง-บาลังกัน และ PT Adaro Indonesia เป็นตัวแทน ขณะที่สุมาตราใต้มีศูนย์กลางอยู่ที่เขตเหมืองมูอาราเอนิม-ตันจุงเอนิม และ PT Bukit Asam Tbk (PTBA) โดยรวมแล้ว อุปทานถ่านหินของอินโดนีเซียมีลักษณะเด่นคือการกระจุกตัวในระดับภูมิภาคสูงและการครอบงำของการทำเหมืองแบบเปิดขนาดใหญ่ ลักษณะเหล่านี้ยังเป็นรากฐานสำคัญที่ทำให้ประเทศสามารถรักษาอุปทานถ่านหินขนาดใหญ่และต้นทุนค่อนข้างต่ำในระยะยาว 2.2.2 ผู้ผลิตถ่านหินรายใหญ่ PT Bumi Resources Tbk (BUMI) BUMI เป็นหนึ่งในกลุ่มถ่านหินความร้อนที่ใหญ่ที่สุดของอินโดนีเซีย โดยการดำเนินงานด้านถ่านหินส่วนใหญ่ดำเนินการผ่าน KPC และ PT Arutmin Indonesia (Arutmin) สินทรัพย์หลักของ KPC คือพื้นที่เหมืองซังกัตตาและเบงกาโลนในกาลิมันตันตะวันออก Arutmin ดำเนินเหมืองแบบเปิดหลายแห่งในกาลิมันตันใต้ รวมถึง Senakin, Satui, Mulia/Jumbang, Sarongga, Asam-Asam และ Kintap โดยมีท่าเรือและระบบสายพานลำเลียงที่เกี่ยวข้องสนับสนุน ในปี 2568 BUMI ผลิตถ่านหินได้ 74.8 ล้านตัน โดย KPC มีส่วนร่วม 53.5 ล้านตัน และ Arutmin ประมาณ 21.3 ล้านตัน กลุ่มบริษัทบันทึกกำไรสุทธิ 122.3 ล้านดอลลาร์สหรัฐ รวมถึงกำไรสุทธิที่เป็นของผู้ถือหุ้นของบริษัทแม่ประมาณ 81.01 ล้านดอลลาร์สหรัฐ โครงสร้างต้นทุนของบริษัทส่วนใหญ่ขับเคลื่อนโดยค่าใช้จ่ายในการกำจัดดินส่วนบน ค่าบริการผู้รับเหมาเหมือง ค่าเชื้อเพลิง ค่าขนส่ง และค่าสิทธิในปี 2568 อัตราส่วนการขุด (stripping ratio) ที่ KPC และ Arutmin อยู่ที่ประมาณ 8.5 เท่า และ 6.6 เท่า ตามลำดับ ดังนั้น การลดอัตราส่วนการขุด ปริมาณการใช้เชื้อเพลิง และระยะทางในการขนส่งจึงเป็นสิ่งสำคัญในการควบคุมต้นทุนการผลิต PT Adaro Andalan Indonesia Tbk (AADI) AADI เป็นผู้ผลิตถ่านหินเพื่อใช้ในโรงไฟฟ้าแบบครบวงจร (integrated thermal coal producer) สินทรัพย์เหมืองแร่หลัก ได้แก่ พื้นที่เหมือง Tutupan และ Wara ซึ่งดำเนินการโดย PT Adaro Indonesia พื้นที่เหมืองสามแห่งภายใต้ Balangan Coal และ Mustika Indah Permai (MIP) ในสุมาตราใต้ นอกจากนี้ บริษัทยังดำเนินธุรกิจบริการเหมืองแร่ การขนส่งทางเรือลากจูง ท่าเทียบเรือ โรงไฟฟ้าถ่านหิน และการประปา ก่อเกิดเป็นห่วงโซ่โลจิสติกส์แบบครบวงจรตั้งแต่เหมืองจนถึงการขนถ่ายขึ้นเรือ ในปี 2568 การผลิตถ่านหินอยู่ที่ 68.73 ล้านตัน เพิ่มขึ้น 4.4% เมื่อเทียบเป็นรายปี ในขณะที่ยอดขายถ่านหินเพิ่มขึ้น 5.7% เมื่อเทียบเป็นรายปี อยู่ที่ 71.94 ล้านตัน ปริมาณการขายรวมถึงการซื้อขายถ่านหินจากบุคคลที่สามประมาณ 3.2 ล้านตัน กำไรสุทธิอยู่ที่ประมาณ 760 ล้านดอลลาร์สหรัฐ อัตราส่วนการขุดเฉลี่ยสำหรับปีอยู่ที่ประมาณ 4.24 เท่า ซึ่งต่ำกว่าการดำเนินงานเหมืองหลักของ BUMI อย่างมีนัยสำคัญ ส่งผลให้ความจำเป็นในการเคลื่อนย้ายดินและหินที่น้อยลง รวมถึงเครือข่ายโลจิสติกส์แบบครบวงจรของบริษัทเป็นข้อได้เปรียบด้านต้นทุน อย่างไรก็ตาม ค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิง ค่าใช้จ่ายผู้รับเหมาเหมืองแร่ และค่าสิทธิ (royalties) ยังคงเป็นตัวแปรด้านต้นทุนที่สำคัญ PT Bayan Resources Tbk (BYAN) BYAN เป็นผู้ผลิตถ่านหินเพื่อใช้ในโรงไฟฟ้าแบบครบวงจร โดยสินทรัพย์หลักตั้งอยู่ในพื้นที่เหมือง Tabang และ Pakar ในกาลิมันตันตะวันออก บริษัทยังดำเนินการสิ่งอำนวยความสะดวกด้านโลจิสติกส์ถ่านหินหลายแห่ง รวมถึงท่าเทียบเรือถ่านหินบาลิกปาปัน (BCT) และสถานีถ่ายโอนสินค้าลอยน้ำกาลิมันตัน (KFT) ปริมาณสำรองจำนวนมากและอัตราส่วนการขุดที่ค่อนข้างต่ำที่ Tabang และ Pakar เป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้บริษัทมีการเติบโตของการผลิตและดำเนินงานด้วยต้นทุนต่ำ ในปี 2568 การผลิตถ่านหินอยู่ที่ 68.0 ล้านตัน เพิ่มขึ้น 19.6% เมื่อเทียบเป็นรายปี ในขณะที่ยอดขายถ่านหินรวม 70.8 ล้านตัน กำไรสุทธิที่เป็นของผู้ถือหุ้นของบริษัทใหญ่อยู่ที่ประมาณ 767.9 ล้านดอลลาร์สหรัฐ ต้นทุนเงินสดเฉลี่ยสำหรับปีอยู่ที่ประมาณ 32.5 ดอลลาร์สหรัฐต่อตัน ข้อได้เปรียบด้านต้นทุนหลักมาจากอัตราส่วนการขุดที่ค่อนข้างต่ำ ระยะทางขนส่งของเสียที่สั้นลง และการควบคุมโครงสร้างพื้นฐานการขนส่งถ่านหิน การขนส่งทางเรือลากจูง และการขนถ่ายขึ้นเรือ 2.2.3 โครงสร้างการใช้ถ่านหิน การใช้ถ่านหินในอินโดนีเซียส่วนใหญ่ขับเคล่ือนโดยถ่านหินเทอร์มัลที่ใช้ในก่ารผลิตไฟฟ้า แต่โครงสร้างอุปสงค์กำลงเปลี่ยนจากระบบไฟฟ้าสาธารณะแบบดั้งเดิมไปสู่โครงสร้างคู่ของ “การผลิตไฟฟ้าสาธารณะ + การผลิตไฟฟ้าเพ่อใช้ในอุตสาหกรรม” PLN และ IPP ยงคงเป็นกลุ่บรษัทที่ใช้ถ่านหินมากที่สุด ในขณะเดยวกัน การขยยตัวของโครงการถลุงแรนเกิล สแตนเลส และถ่านโคกทำใหเ้ขตอุตสาหกรรมเช่น IMIP และ IWIP กลยเปนแหล่งที่มาสำคญของอุปสงค์ถ่านหินที่เพมขึ้น โรงไฟฟ้าสาธารณะสวนใหญ่ใช้ถ่านหินเทอร์มัลที่ผลิตในประเทศอินโดนีเซีย ในขณะที่เขตอุตสาหกรรมใช้ถ่านหินเทอร์มัลในการผลิตไฟฟ้า และยังตองการถ่านหินประเภทโคกเพ่อผลิตถ่านโคกอีกด้วย 2.2.4 บริษัทและกลุ่มอุตสาหกรรมที่ใช้ถ่านหินหลัก PT Perusahaan Listrik Negara(PLN)/PLN Energi Primer Indonesia(PLN EPI) โรงไฟฟ้าของ PLN และ IPP รวมกันเป็นแหล่งอุปสงค์ถ่านหินที่ใหญ่ที่สุดของอินโดนีเซีย ในปี 2024 PLN EPI คาดการณ์ว่าอุปสงค์ถ่านหินจาก PLN และ IPP ในปี 2025 จะสูงถึง 174.66 ล้านตัน เพิ่มขึ้น 4% จากประมาณการปี 2024 ที่ 167.98 ล้านตัน ตัวเลขนี้แสดงถึงอุปสงค์ถานหินที่คาดการณสำหรับระบบไฟฟ้าสาธารณะทั้งหมด ไม่ใช่การใช้ถ่านหินจรงของ PLN เพยงแห่งเดียว ถ่านหินส่วนใหญ่จัดหาโดยบริษัทเหมืองแร่ในประเทศอินโดนีเซีย และไดรับการประกันผ่านข้อผูกพันตลาดในประเทศ (Domestic Market Obligation - DMO) ตัวแปรต้นทุนที่สำคัญภายในระบบ PLN ได้แก่ ราคาถ่านหินที่ส่งมอบ ความเข้ากนได้ของค่าความรอ้นและปริมาณเถ้ากับความต้องการของโรงไฟฟ้า ค่าขนส้งทาเรือและทางทะเล และการจัดการสต๊อก แม้ว่าถ่านหินที่มีค่าความร้อนต่ำกว่ามักจะมีราคาถูกกว่าต่อตัน แต่ต้องใช้ปริมาณมากขึ้นเพื่อผลิตไฟฟ้าในปริมาณเท่ากัน ดังนั้นจึงไม่สามารถประเมินต้นทุนการจัดซื้อโดยเปรียบเทียบราคาถ่านหินต่อตันเพียงอย่างเดียว Indonesia Morowali Industrial Park(IMIP) IMIP ได้รับการพัฒนาร่วมกนโดย Tsingshan Holding Group ซึ่งเป็นบริษัทเหล็กและนิกเกิลรายใหญ่ของจีน และกลุ่ม Bintang Delapan ของอินโดนีเซีย เป็นเขตอุตสาหกรรมแบบบูรณาการขนาดใหญ่ที่เน้นการถลุงแร่นิกเกิลและอุตสาหกรรมปลายน้ำ กิจกรรมหลักของ IMIP ได้แก่ การถลุงแร่นิกเกิล การผลิตเฟอร์โรนิกเกิล การผลิตสแตนเลส และการผลิตวัสดุแบตเตอรี่ IMIP เป็นหนึ่งในกลุ่มอุตสาหกรรมที่ใช้ถ่านหินที่สำคัญที่สุดของอินโดนีเซีย ถ่านหินส่วนใหญ่ใช้สำหรับการผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินเพื่อใช้เองและการผลิตโค้ก ถ่านหินประเภทความร้อน (thermal coal) ใช้ในโรงไฟฟ้าเพื่อใช้เองเป็นหลักในการจ่ายไฟฟ้าให้กับโรงงานหลอมนิกเกิล ผลิตเหล็กกล้าไร้สนิม และโรงงานอุตสาหกรรมอื่น ๆ ในขณะที่ถ่านหินประเภทถ่านโค้ก (coking coal) ใช้ในโครงการผลิตโค้กเพื่อผลิตโค้กสำหรับการทำเหล็กภายในนิคมอุตสาหกรรม บริษัท China Risun ซึ่งเป็นบริษัทผลิตโค้กของจีน ได้เปิดเผยว่าประมาณหนึ่งในสามของวัตถุดิบถ่านโค้กที่ใช้ในโครงการผลิตโค้กที่ IMIP มาจากอินโดนีเซีย แม้ว่าสัดส่วนนี้ไม่ควรถือเป็นตัวแทนของทั้งนิคมอุตสาหกรรมก็ตาม ในปี 2568 มีการซื้อขายถ่านโค้กจากจีนในปริมาณเล็กน้อยเข้าสู่เกาะซูลาเวซี (Sulawesi) ซึ่งบ่งชี้ว่านิคมอุตสาหกรรมมีความยืดหยุ่นในการปรับเปลี่ยนแหล่งจัดซื้อระหว่างประเทศ ต้นทุนของโรงไฟฟ้าถ่านหินเพื่อใช้เองของ IMIP ส่วนใหญ่ได้รับผลกระทบจากราคาถ่านหินประเภทความร้อน ประสิทธิภาพของโรงไฟฟ้า และอัตราการใช้กำลังการผลิต นิคมอุตสาหกรรมเวดาเบย์ของอินโดนีเซีย (IWIP) IWIP เป็นนิคมอุตสาหกรรมแบบบูรณาการขนาดใหญ่ที่พัฒนาโดยกลุ่มอุตสาหกรรมจีน ได้แก่ ชิงชาน (Tsingshan) หัวโยว (Huayou) และเจิ้นสือ (Zhenshi) การพัฒนาเน้นการแปรรูปทรัพยากรนิกเกิล การหลอมนิกเกิล และวัสดุแบตเตอรี่ยานยนต์ไฟฟ้าเป็นหลัก IWIP ก่อตั้งขึ้นในปี 2561 และปัจจุบันมีบริษัทหลายแห่งที่ดำเนินธุรกิจเกี่ยวกับการแปรรูปนิกเกิล การหลอมนิกเกิล และการผลิตวัสดุแบตเตอรี่ ความต้องการถ่านหินของ IWIP ส่วนใหญ่มาจากโรงไฟฟ้าถ่านหินเพื่อใช้เองที่จ่ายไฟฟ้าให้กับโรงงานหลอมนิกเกิลและโรงงานอุตสาหกรรมอื่น ๆ ภายในนิคม การหลอมนิกเกิล โดยเฉพาะอย่ยิ่งกระบวนการ เช่น เตาหมุน-เตาไฟฟ้า (RKEF) ต้องใช้ไฟฟ้าที่ต่อเนื่องและเสถียรในปริมาณมาก ส่งผลให้นิคมอุตสาหกรรมได้พัฒนากำลังการผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินเพื่อใช้เองขนาดใหญ่ ณ ปี 2568 ข้อมูลโครงการที่เปิดเผยต่อสาธารณะระบุว่ากำลังการผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินที่เกี่ยวข้องกับ IWIP เกิน 4 กิกะวัตต์ (GW) ซึ่งจ่ายไฟฟ้าให้กับการผลิตเฟอร์โรนิกเกิล (ferronickel) นิกเกิลเมทท (nickel matte) และผลิภัณฑ์นิกเกิลขั้นกลางอื่นๆ 2.3 เวียดนาม: การผลิตถ่านหินแอนทราไซต์ในประเทศควบคู่กับความต้องการนำเข้าถ่านหิน 2.3.1 แหล่งผลิตถ่านหินหลักและประเภทถ่านหิน การผลิตถ่านหินของเวียดนามนั้นกระจุกตัวทางภูมิศาสตร์มากกว่ ยิ่งขึ้น โดยพื้นที่ผลิตหลักเกือบทั้งหมดตั้งอยู่ที่จังหวัดกว๋างนิญ (Quảng Ninh)พื้นที่ผลิตถ่านหินดั้งเดิมที่สำคัญ ได้แก่ เมือง Cẩm Phả, Hạ Long, Uông Bí และ Đông Triều ถ่านหินที่เป็นตัวแทนคือแอนทราไซต์ ซึ่งแตกต่างอย่างมากจากโครงสร้างการจัดหาของอินโดนีเซียที่ถ่านหินซับบิทูมินัสที่มีค่าความร้อนต่ำถึงปานกลางเป็นหลัก เมื่อเทียบกับลิกไนต์ ถ่านหินซับบิทูมินัส และถ่านหินบิทูมินัส แอนทราไซต์มีปริมาณคาร์บอนสูงสุด มีสิ่งเจือปนต่ำ มีความแข็งและความหนาแน่นมากกว่า อุณหภูมิการติดไฟสูงกว่า และเผาไหม้ไร้ควัน แอนทราไซต์ของเวียดนามโดยทั่วไปมีปริมาณคาร์บอนสูงกว่า 80% โดยมีความบริสุทธิ์มากกว่า 65% เนื่องจากมีปริมาณกำมะถันต่ำ จึงมักมีกลิ่นไม่พึงประสงค์น้อยมากในระหว่างการเผาไหม้ ค่าความร้อนโดยทั่วไปอยู่ที่ 6,900 ถึง 7,300 กิโลแคลอรี/กิโลกรัม ในขณะที่สารระเหยโดยทั่วไปอยู่ที่ประมาณ 3%–10% กลุ่มอุตสาหกรรมถ่านหินและแร่ธาตุแห่งชาติเวียดนาม (VINACOMIN / TKV) เป็นกลุ่มการผลิตถ่านหินที่สำคัญที่สุดของประเทศ ในปี 2568 TKV ผลิตถ่านหินที่จำหน่ายได้ประมาณ 38.85 ล้านตัน และมียอดขายถ่านหินประมาณ 44.63 ล้านตัน โดยรวมแล้ว เวียดนามไม่ได้มีเพียงการกระจุกตัวทางภูมิศาสตร์ในระดับสูงในการผลิตถ่านหินเท่านั้น แต่ยังมีกรอบการรายงานประเภทถ่านหินและสถิติที่แตกต่างอย่างมากจากของอินโดนีเซีย 2.3.2 ผู้ผลิตถ่านหินรายใหญ่ TKV/VINACOMIN แม้ว่า TKV จะเป็นกลุ่มถ่านหินและแร่ธาตุที่ใหญ่ที่สุดของเวียดนามที่รัฐเป็นเจ้าของ โดยเหมืองถ่านหินส่วนใหญ่กระจุกตัวอยู่ในจังหวัด Quang Ninh และการดำเนินการเหมืองครอบคลุมทั้งเหมืองเปิดและเหมืองใต้ดิน แต่กลุ่มนี้ยังดำเนินธุรกิจผลิตไฟฟ้าของตนเองผ่าน DTK / บริษัท Vinacomin - Power Holding Corporation ขณะเดียวกัน บริษัท Coal Import Export JSC (Coalimex) ก่อตั้งขึ้นก่อนการจัดตั้งโครงสร้างกลุ่ม TKV ในปัจจุบัน และต่อมาได้ถูกรวมเข้ากับระบบ TKV ในขณะที่อุตสาหกรรมถ่านหินของเวียดนามมีการปรับโครงสร้าง Coalimex เป็นบริษัทร่วมทุนอิสระและเป็นสมาชิกของกลุ่ม TKV ภายใต้การควบคุมของรัฐ โดยส่วนใหญ่ดำเนินธุรกิจนำเข้าและส่งออกถ่านหิน การจัดซื้อระหว่างประเทศ การแปรรูป และการค้า เหมืองเปิดที่เป็นตัวแทนของ TKV ได้แก่ Cao Son, Deo Nai–Coc Sau และ Ha Tu ในขณะที่เหมืองใต้ดินที่สำคัญ ได้แก่ Ha Lam, Khe Cham, Mao Khe, Vang Danh และ Nui Beo ในช่วง 5 เดือนแรกของปี 2025 TKV จำหน่ายถ่านหินประมาณ 22.24 ล้านตัน โดย 19.21 ล้านตันส่งให้โรงไฟฟ้า คิดเป็นราว 86% ของยอดขายทั้งหมด ในปี 2025 TKV ผลิตถ่านหินดิบประมาณ 38.4 ล้านตัน และถ่านหินที่พร้อมจำหน่ายประมาณ 38.85 ล้านตัน ขณะที่ยอดขายถ่านหินอยู่ที่ 44.63 ล้านตัน ยอดขายสูงกว่าการผลิตของตนเองเป็นหลักเพราะ TKV ยังจำหน่ายถ่านหินนำเข้า ผลิตภัณฑ์ถ่านหินผสม และถ่านหินจากสินค้าคงคลัง กลุ่มบันทึกกำไรรวมแบบรวมงบประมาณ 7.66 ล้านล้านดองเวียดนาม แต่ตัวเลขนี้ยังรวมธุรกิจแร่ การผลิตไฟฟ้า เคมีภัณฑ์ และธุรกิจอื่น ๆ จึงไม่ควรมองว่าเป็นกำไรจากธุรกิจถ่านหินเพียงอย่างเดียว เมื่อการทำเหมืองใต้ดินขยายไปสู่ระดับความลึกมากขึ้น การระบายอากาศ การระบายน้ำ การพัฒนาอุโมงค์/ทางเหมือง การบริหารความปลอดภัย และแรงงาน กำลังกลายเป็นแหล่งแรงกดดันด้านต้นทุนหลัก บริษัท ดงบั๊ก คอร์ปอเรชัน (Dong Bac) Dong Bac เป็นรัฐวิสาหกิจด้านเศรษฐกิจ-กลาโหมภายใต้กระทรวงกลาโหมเวียดนาม และเป็นผู้ผลิตถ่านหินภายในประเทศที่สำคัญที่สุดนอกระบบ TKV การทำเหมืองส่วนใหญ่อยู่ในจังหวัดกว๋างนิงห์ และครอบคลุมทั้งเหมืองเปิดและเหมืองใต้ดิน บริษัทยังดำเนินธุรกิจคัดแยกและแปรรูปถ่านหิน การนำเข้า และการผสมถ่านหิน ในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา ปริมาณการผลิตถ่านหินเฉลี่ยของ Dong Bac สูงกว่า 7 ล้านตันต่อปี ขณะที่ยอดขายถ่านหินเข้าใกล้ 11 ล้านตันต่อปี ยอดขายที่สูงกว่าสะท้อนการรวมถ่านหินนำเข้าไว้ในพอร์ตการขาย ทำให้ไม่ควรเทียบยอดขายโดยตรงกับการผลิตถ่านหินของตนเอง เนื่องจากพื้นที่ทำเหมืองค่อนข้างกระจายและสภาพธรณีวิทยาซับซ้อน โครงสร้างต้นทุนจึงได้รับอิทธิพลหลักจากต้นทุนเหมืองใต้ดิน การขนส่งภายในพื้นที่เหมือง การคัดแยกและแปรรูปถ่านหิน ตลอดจนต้นทุนถ่านหินนำเข้าที่ใช้สำหรับการผสม 2.3.3 โครงสร้างการใช้ถ่านหิน โครงสร้างการใช้ถ่านหินของเวียดนามยังคงถูกครอบงำโดยภาคไฟฟ้า แอนทราไซต์ที่ผลิตในประเทศส่วนใหญ่ส่งให้โรงไฟฟ้าถ่านหินในภาคเหนือของเวียดนาม ขณะที่ถ่านหินบิทูมินัสและซับบิทูมินัสนำเข้าส่วนใหญ่ใช้โดยโรงไฟฟ้าในภาคกลางและภาคใต้ของเวียดนามที่ออกแบบมาเพื่อเผาไหม้ถ่านหินนำเข้า แม้การใช้ถ่านหินในอุตสาหกรรมเหล็กยังต่ำกว่าภาคไฟฟ้า แต่ความสำคัญของอุปสงค์ถ่านหินโค้กกำลังเพิ่มขึ้น เมื่อโครงการเตาหลอมสูง เช่น Hoa Phat Dung Quat 2 เริ่มเดินเครื่องเชิงพาณิชย์ 2.3.4 บริษัทผู้ใช้ถ่านหินรายใหญ่ การไฟฟ้าเวียดนาม (EVN) EVN เป็นกลุ่มบริษัทพลังงานครบวงจรของรัฐเวียดนาม ดำเนินธุรกิจครอบคลุมการผลิตไฟฟ้า การส่งไฟฟ้า การจำหน่ายไฟฟ้า และการค้าไฟฟ้า โรงไฟฟ้าถ่านหินที่ดำเนินการโดย EVN และบริษัทผลิตไฟฟ้าในเครือ (GENCOs) ใช้ถ่านหินเฉลี่ยประมาณ 40 ล้านตันต่อปี โดยรวมถึงแอนทราไซต์ที่ผลิตในประเทศประมาณ 28 ล้านตัน และถ่านหินบิทูมินัสหรือซับบิทูมินัสที่นำเข้าประมาณ 12 ล้านตัน ภายใต้แผนปฏิบัติการปี 2025 ความต้องการถ่านหินในประเทศประมาณ 27.31–28.53 ล้านตัน ขณะที่ความต้องการถ่านหินนำเข้าประมาณ 11.13 ล้านตัน รวมเป็นความต้องการถ่านหินทั้งสิ้นประมาณ 38.44–39.66 ล้านตัน EVN ยังเป็นเจ้าของบริษัทส่งไฟฟ้าแห่งชาติ (EVNNPT) ซึ่งรับผิดชอบเครือข่ายส่งไฟฟ้าแรงสูงของประเทศ บริษัทจำหน่ายและค้าปลีกไฟฟ้าในภูมิภาคหลัก 5 แห่ง ได้แก่ EVNNPC (เวียดนามเหนือ), EVNCPC (เวียดนามกลาง), EVNSPC (เวียดนามใต้), EVNHANOI (ฮานอย) และ EVNHCMC (นครโฮจิมินห์) บริษัทเหล่านี้และ EVNNPT ล้วนอยู่ภายใต้ระบบของ EVN แตท้าทน้าที่แตกต่าทันในด้านการส่งไฟฟ้าการจำหน่าย และการค้าปลีก แอนทราไซต์ในประเทศและถ่านหินผสมส่วนใหญให้มาโดย TKV และด่งบัค ขณะที่ถ่านหินบิทูมินัสและซับบิทูมินัสที่น่าเข้าใช้เป็นหลักในหน่วยผลิตที่ออกแบบมาเพื่อถ่านหินนำเข้า เช่น วิญเติน 4, เยียนหาย 3 และการขยายเยียนหาย 3 ค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิงในระบบ EVN ได้รับผลกระทบหลักจากราคาถ่านหินในประเทศ ราคา CFR ของถ่านหินนำเข้า คุณภาพถ่านหินและอัตราการผสม ตลอดจนค่าใช้จ่ายท่าเรือและการขนส่ง กลุ่มบริษัทหัวพ่า (Hoa Phat) Hoa Phat เป็นหนึ่งในผู้ผลิตเหล็กครบวงจรที่ใญี่สุดของเวียดนามที่ใช้กระบวนการเตาถลุง–เตาออกซิเจนพื้นฐาน การดำเนินการด้านเหล็กของกลุ่มกระจุกตัวหลักที่ศูนย์รวมเหล็กครบวงจรที่ไหเยืองและงุงวาท ซึ่งตั้งต้อยด้ว ยเตาโค้ก เตาซินเทอร์ เตาถลุง เตาออกซิเจนพื้นฐาน และเครื่องร็ด ในปี 2025 การผลิดเหล็กดิบของกลุ่มถึง 11 ล้านตัน เพิ่มขึ้น 26% เทียบกับปีก่อน Hoa Phat ใช้เส้นทางการผลิตแบบเตาถลุง–เตาออกซิเจนพื้นฐาน (BF–BOF)ถ่านโค้กจะถูกแปรสภาพเป็นโค้กในเตาเผาโค้กก่อน จากนั้นจึงนำไปใช้ในเตาถลุงเหล็กเพื่อผลิตเหล็ก นอกจากนี้ ถ่านหินบดละเอียดที่ฉีดเข้าเตา (PCI Coal) ยังถูกฉีดเข้าไปในเตาถลุงเหล็กเพื่อทดแทนโค้กบางส่วน ดังนั้น ความต้องการถ่านหินของกลุ่มบริษัทหว่าผ่าตจึงเน้นไปที่ถ่านโค้กและถ่านหิน PCI เป็นหลัก ไม่ใช่ถ่านหินเพื่อความร้อนทั่วไปที่ใช้ในภาคพลังงาน เมื่อโครงการดุงกวัต 2 เดินหน้าสู่การผลิตเต็มกำลัง ปริมาณเหล็กหลอมเหลวและเหล็กดิบที่เพิ่มขึ้นจะส่งผลให้ความต้องการโค้ก ถ่านโค้ก และถ่านหิน PCI เพิ่มขึ้นตามไปด้วย ดุงกวัตเป็นฐานการผลิตเหล็กที่ใหญ่ที่สุดของกลุ่มหว่าผ่าต โดยมีกำลังการผลิตตามออกแบบรวมเกือบ 12 ล้านตันต่อปี นอกจากนี้ ยังมีท่าเรือน้ำลึกที่สามารถรองรับเรือบรรทุกเทกองขนาดใหญ่ ซึ่งอำนวยความสะดวกในการนำเข้าวัตถุดิบเทกอง เช่น แร่เหล็กและถ่านโค้ก โดยตรง ปัจจุบัน กลุ่มบริษัทมีกำลังการผลิตเหล็กดิบประมาณ 16 ล้านตันต่อปี และคาดว่าจะเพิ่มขึ้นเป็น 18 ล้านตันต่อปีภายในปี 2570 ซึ่งรวมถึงเหล็กแผ่นรีดร้อน (HRC) ประมาณ 9 ล้านตัน และผลิตภัณฑ์เหล็กยาวประมาณ 9 ล้านตัน อย่างไรก็ตาม กำลังการผลิตที่เพิ่มขึ้นบางส่วนจะมาจากโครงการเตาไฟฟ้า ซึ่งหมายความว่าการเติบโตของกำลังการผลิตเหล็กโดยรวมของกลุ่มไม่สามารถแปรผันโดยตรงกับการเพิ่มขึ้นของความต้องการถ่านโค้กได้ ต้นทุนวัตถุดิบของกลุ่มหว่าผ่าตได้รับผลกระทบจากราคาถ่านโค้กระหว่างประเทศ ราคาถ่านหิน PCI ราคาแร่เหล็ก อัตราการใช้โค้ก อัตราการใช้ถ่านหิน PCI ค่าขนส่ง อัตราแลกเปลี่ยน และอัตราการใช้ประโยชน์ของเตาถลุงเหล็ก ถ่านโค้กแข็งเกรดพรีเมียมของออสเตรเลีย (PHCC) สามารถใช้เป็นเกณฑ์อ้างอิงระดับสากลที่สำคัญสำหรับต้นทุนถ่านโค้ก แม้ว่าต้นทุนการจัดซื้อที่แท้จริงจะขึ้นอยู่กับส่วนผสมของถ่านหิน โครงสร้างการผสม และต้นทุนโลจิสติกส์ในการจัดส่งด้วยก็ตาม ฟอร์โมซ่า ห่าติ๋ญ สตีล (FHS) FHS เป็นผู้ผลิตเหล็กครบวงจรที่ได้รับการลงทุนจากต่างประเทศ ตั้งอยู่ในเขตเศรษฐกิจหวุงอ่าง จังหวัดห่าติ๋ญ ประเทศเวียดนาม โครงการนี้นำโดยกลุ่มฟอร์โมซ่า พลาสติกส์ จากไต้หwan โดยมีบริษัทไชน่า สตีล คอร์ปอเรชั่น (CSC) จากไต้หwan และบริษัทเจเอฟอี สตีล จากญี่ปุ่นเข้าร่วม FHS ดำเนินห่วงโซ่การผลิตเหล็กครบวงจร ซึ่งรวมถึงโรงงานผลิตโค้ก โรงเผาผนึกแร่ เตาถลุงเหล็ก เตาออกซิเจนพื้นฐาน และโรงรีด นอกจากนี้ ยังได้พัฒนาและดำเนินการท่าเรือเซินเซือง ซึ่งใช้สำหรับนำเข้าวัตถุดิบเทกอง เช่น แร่เหล็กและถ่านหิน ตลอดจนส่งออกผลิตภัณฑ์เหล็กตามข้อมูลอย่างเป็นทางการจาก FHS เตาถลุงเหล็ก 2 เตาของบริษัทมีกำลังการผลิตเหล็กน้ำ (hot metal) รวมประมาณ 7 ล้านตันต่อปี ขณะที่กำลังการผลิตเหล็กกึ่งสำเร็จรูป (รวมบิลเล็ตและสแลบ) อยู่ที่ประมาณ 7.1 ล้านตันต่อปี และกำลังการผลิตโค้กอยู่ที่ราว 3 ล้านตันต่อปี FHS ใช้เส้นทางการผลิตแบบเตาถลุงเหล็ก–เตาออกซิเจนพื้นฐาน (blast furnace–basic oxygen furnace) ซึ่งหมายความว่าความต้องการถ่านหินของบริษัทกระจุกตัวหลักในถ่านหินโค้กและถ่านหิน PCI โดยถ่านหินโค้กจะถูกแปรรูปในเตาอบโค้กเพื่อผลิตโค้ก จากนั้นนำไปใช้ในเตาถลุงเหล็กเพื่อถลุงเหล็ก ส่วนถ่านหิน PCI จะถูกฉีดเข้าเตาถลุงเหล็กโดยตรงเพื่อทดแทนโค้กบางส่วน ระบบพลังงานภายในของ FHS ยังใช้ก๊าซผลพลอยได้จากกระบวนการผลิตเหล็ก รวมถึงก๊าซเตาอบโค้กและก๊าซเตาถลุงเหล็ก นอกจากนี้ FHS ยังเสนอแผนขยายเพิ่มเติมในปี 2025 ซึ่งจะเพิ่มกำลังการผลิตเหล็กของคอมเพล็กซ์แบบครบวงจรเป็นประมาณ 15 ล้านตันต่อปี 2.4 ฟิลิปปินส์: อุปทานถ่านหินคุณภาพต่ำในประเทศเสริมด้วยการนำเข้า 2.4.1 แหล่งผลิตถ่านหินหลักและประเภทถ่านหิน การผลิตถ่านหินในฟิลิปปินส์เกือบทั้งหมดกระจุกตัวอยู่ที่เกาะเซมิรารา โดย Semirara Mining and Power Corporation (SMPC) เป็นผู้ผลิตถ่านหินหลักของประเทศ ก่อนหน้านี้ ใบรับรองการปฏิบัติตามข้อกำหนดด้านสิ่งแวดล้อม (Environmental Compliance Certificate: ECC) สำหรับโครงการเหมืองถ่านหิน Semirara Coal Mine Complex กำหนดเพดานการผลิตถ่านหินรายปีไว้ที่ 16.0 ล้านตัน ในปี 2025 กระทรวงสิ่งแวดล้อมและทรัพยากรธรรมชาติของฟิลิปปินส์ (DENR) อนุมัติ ECC ฉบับปรับปรุงที่ขยายขอบเขตโครงการให้รวมเหมือง Acacia และเพิ่มเพดานการผลิตรายปีเป็น 20.0 ล้านตันสำหรับช่วงปี 2025–2027 จากสภาพการทำเหมืองที่ดีขึ้นที่เหมือง Narra และการผ่อนคลายข้อจำกัดด้านการผลิต ผลผลิตถ่านหินของ SMPC เพิ่มขึ้นเป็นสถิติ 19.9 ล้านตันในปี 2025 เพิ่มขึ้นประมาณ 24% จาก 16.0 ล้านตันในปี 2024 2.4.2 ผู้ผลิตถ่านหินรายสำคัญ SMPC SMPC เป็นผู้ผลิตถ่านหินรายใหญ่ที่สุดในฟิลิปปินส์ โดยการทำเหมืองหลักตั้งอยู่บนเกาะเซมิรารา จังหวัดแอนทีค ตามข้อมูลล่าสุดจากกระทรวงพลังงานฟิลิปปินส์ (DOE) ที่อ้างในรายงานปี 2025 ของบริษัท SMPC คิดเป็นประมาณ 97% ของการผลิตถ่านหินทั้งหมดของประเทศ ณ สิ้นปี 2025 DMCI Holdings ถือหุ้นใน SMPC ประมาณ 56.65% ทำให้เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ที่มีอำนาจควบคุม SMPC ยังดำเนินธุรกิจผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินผ่าน Sem-Calaca Power Corporation (SCPC) และ Southwest Luzon Power Generation Corporation (SLPGC) ทำให้เป็นบริษัทพลังงานแบบบูรณาการแนวดิ่งที่ผสานการทำเหมืองถ่านหินและการผลิตไฟฟ้าจากถ่านหิน ในปี 2025 การผลิตถ่านหินของ SMPC อยู่ที่ประมาณ 19.9 ล้านตัน ซึ่งเป็นระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ ขณะที่กำไรสุทธิรวมของกลุ่มอยู่ที่ประมาณ 13.06 พันล้านเปโซฟิลิปปินส์ (PHP) เพดานการผลิตถ่านหินรายปีของ SMPC ถูกเพิ่มจาก 16 ล้านตันเป็น 20 ล้านตันภายใต้ ECC ไม่ได้เกิดจากการขยายกำลังการผลิตเชิงเทคนิคของเหมืองเพียงอย่างเดียว ในปี 2025 อัตราส่วนการขุดเปิดหน้าดิน (stripping ratio) ที่มีผลจริงของ SMPC อยู่ที่ประมาณ 11.4:1 เนื่องจากบริษัทดำเนินเหมืองเปิดขนาดใหญ่ ต้นทุนการผลิตจึงได้รับผลกระทบอย่างมีนัยสำคัญจากปริมาณการขนย้ายดินและหินปิดทับ ต้นทุนน้ำมันดีเซล แรงงาน และการเดินเครื่อง/บำรุงรักษาอุปกรณ์ทำเหมือง นอกจากนี้ ค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายที่เกี่ยวข้องกับอุปกรณ์ทำเหมืองใหม่ และกิจกรรมขุดเปิดหน้าดินล่วงหน้าที่เหมือง Narra ยังส่งผลต่อต้นทุนการผลิตถ่านหินต่อหน่วยด้วย 2.5 มาเลเซีย: ตลาดผู้ใช้ถ่านหินที่พึ่งพาการนำเข้าสูง 2.5.1 โครงสร้างการใช้ถ่านหิน การใช้ถ่านหินในมาเลเซียกระจุกตัวสูงในภาคไฟฟ้า โดยประเทศพึ่งพาถ่านหินนำเข้าเกือบทั้งหมด ในปี 2025 ไฟฟ้าจากถ่านหินคิดเป็นประมาณ 58.6% ของการผลิตไฟฟ้าในมาเลเซียคาบสมุทร ทำให้โรงไฟฟ้าถ่านหินขนาดใหญ่เป็นผู้ใช้ถ่านหินหลัก แม้ผู้ผลิตเหล็กจะใช้ถ่านหินโค้กและโค้กด้วย แต่ปริมาณการใช้โดยรวมยังน้อยกว่าภาคผลิตไฟฟ้าจากถ่านหิน 2.5.2 บริษัทผู้ใช้ถ่านหินรายสำคัญ Tenaga Nasional Berhad(TNB) TNB เป็นสาธารณูปโภคไฟฟ้าแบบบูรณาการหลักในมาเลเซียคาบสมุทร สินทรัพย์โรงไฟฟ้าถ่านหินสำคัญที่อยู่ภายใต้การควบคุมหรือที่ถือหุ้น ได้แก่ โรงไฟฟ้า Sultan Azlan Shah (Manjung) กำลังการผลิตประมาณ 4.08 กิกะวัตต์ โรงไฟฟ้า Jimah East กำลังการผลิต 2.0 กิกะวัตต์ ซึ่ง TNB ถือหุ้น 70% และคอมเพล็กซ์ผลิตไฟฟ้า Kapar Energy Ventures (KEV) ซึ่ง TNB ถือหุ้น 60% การจัดซื้อและขนส่งถ่านหินส่วนใหญ่ดำเนินการโดย TNB Fuel Services (TNBF) TNBF จัดหาถ่านหินไม่เพียงให้โรงไฟฟ้าถ่านหินที่ TNB ควบคุมเท่านั้น แต่ยังให้แก่ IPP บางรายที่มีสัญญาซื้อขายไฟฟ้า (PPA) ภายในระบบไฟฟ้าของ TNB ด้วย ดังนั้น ปริมาณการจัดหาถ่านหินของ TNBF ไม่ควรถูกตีความโดยตรงว่าเป็นการใช้ถ่านหินของโรงไฟฟ้าที่ TNB เป็นเจ้าของ ในปี 2025 TNBF ส่งมอบถ่านหินให้โรงไฟฟ้าประมาณ 36.39 ล้านตัน เพิ่มจาก 34.89 ล้านตันในปี 2024 คิดเป็นการเติบโตปีต่อปีราว 4.3% ในช่วงเวลาเดียวกัน การใช้ถ่านหินจริงของโรงไฟฟ้าถ่านหินของ TNB และ IPP ที่เกี่ยวข้องในมาเลเซียคาบสมุทรอยู่ที่ประมาณ 35.9 ล้านตัน เทียบกับ 34.7 ล้านตันในปีงบประมาณ 2024 ตัวเลขทั้งสองสะท้อนการวัดคนละแบบ: ตัวหนึ่งหมายถึงถ่านหินที่ส่งมอบถึงโรงไฟฟ้า อีกตัวหนึ่งหมายถึงถ่านหินที่โรงไฟฟ้าใช้จริง ความแตกต่างส่วนใหญ่สะท้อนการเปลี่ยนแปลงของสินค้าคงคลังโรงไฟฟ้า จังหวะการส่งมอบ และวิธีการทางสถิติ ดังนั้น ตัวเลข 36.39 ล้านตันไม่ควรถูกเทียบเท่าโดยตรงกับการใช้ถ่านหินของโรงไฟฟ้าที่ TNB เป็นเจ้าของ TNBF จัดซื้อถ่านหินความร้อนนำเข้าเป็นหลัก โรงไฟฟ้าถ่านหินในมาเลเซียคาบสมุทรพึ่งพาอุปทานจากต่างประเทศสูง โดยอินโดนีเซียเป็นแหล่งใหญ่ที่สุด ขณะที่ออสเตรเลียและประเทศอื่น ๆ เป็นแหล่งเสริม สำหรับการใช้ถ่านหินของโรงไฟฟ้า Manjung แหล่งข้อมูลทุติยภูมิบางแห่งระบุว่าโรงไฟฟ้าใช้ถ่านหินประมาณ 30,000 ตันต่อวัน และยังอ้างการใช้ถ่านหินรายปีราว 15 ล้านตัน อย่างไรก็ตาม แม้สมมติเดินเครื่องต่อเนื่องที่ 30,000 ตันต่อวันตลอด 365 วัน การใช้รายปีก็จะอยู่เพียงประมาณ 10.95 ล้านตัน ดังนั้น ตัวเลข “30,000 ตันต่อวัน” และ “15 ล้านตันต่อปี” จึงไม่สามารถถูกต้องพร้อมกันได้ในเชิงคณิตศาสตร์ ต้นทุนถ่านหินภายในระบบของ TNB ได้รับอิทธิพลหลักจากต้นทุนถ่านหินนำเข้าที่ส่งมอบถึงปลายทาง อัตราแลกเปลี่ยนริงกิตมาเลเซีย–ดอลลาร์สหรัฐ ค่าความร้อนและคุณภาพถ่านหิน อัตราค่าระวางเรือ และต้นทุนโลจิสติกส์ท่าเรือ เนื่องจากถ่านหินนำเข้าโดยทั่วไปกำหนดราคาเป็นดอลลาร์สหรัฐ การอ่อนค่าของริงกิตอาจเพิ่มต้นทุนเชื้อเพลิงจริงได้แม้ราคาถ่านหินโลกไม่เปลี่ยนแปลง การเปลี่ยนแปลงราคาเชื้อเพลิงบางส่วนถูกส่งผ่านไปยังระบบไฟฟ้าผ่าน Applicable Coal Price (ACP) และกลไกปรับต้นทุนเชื้อเพลิงที่เกี่ยวข้อง ส่งผลให้การเพิ่มขึ้นของราคาถ่านหินโลกไม่ได้แปลเป็นการลดลงของกำไรของ TNB อย่างเท่ากันหรือทันที Malakoff Corporation Berhad สินทรัพย์ผลิตไฟฟ้าถ่านหินหลักของ Malakoff ในรัฐยะโฮร์ประกอบด้วยโรงไฟฟ้า Tanjung Bin Power Plant (TBPP) และ Tanjung Bin Energy Power Plant (TBEPP) มีกำลังการผลิตติดตั้งรวมประมาณ 3.1 กิกะวัตต์ โดย TBPP มีกำลังการผลิตติดตั้ง 2.1 กิกะวัตต์ ประกอบด้วยหน่วยผลิตไฟฟ้าถ่านหิน 700 เมกะวัตต์จำนวน 3 หน่วย ขณะที่ TBEPP เป็นหน่วยผลิตไฟฟ้าถ่านหิน 1,000 เมกะวัตต์จำนวน 1 หน่วย โรงไฟฟ้าทั้งสองดำเนินงานโดยบริษัทย่อยของ Malakoff คือ Tanjung Bin Power Sdn. Bhd. และ Tanjung Bin Energy Sdn. Bhd. ตามลำดับ และเป็นสินทรัพย์ผลิตไฟฟ้าถ่านหินหลักของ Malakoff ในปี 2025 ธุรกิจพลังงานของ Malakoff รายงานการใช้พลังงานจากถ่านหินประมาณ 188.37 ล้านกิกะจูล ลดลงจาก 207.03 ล้านกิกะจูลในปี 2024 คิดเป็นการลดลงปีต่อปีประมาณ 9% เชื้อเพลิงสำหรับโครงการโรงไฟฟ้าถ่านหิน Tanjung Bin ส่วนใหญ่จัดหาผ่านระบบอุปทานถ่านหินความร้อนนำเข้าของมาเลเซียคาบสมุทร โดย TNBF มีบทบาทสำคัญในโครงสร้างการจัดซื้อและจัดหาถ่านหินที่เกี่ยวข้อง เนื่องจากต้นทุนเชื้อเพลิงถ่านหินสามารถส่งผ่านไปยังระบบไฟฟ้าผ่าน PPA และกลไกส่งผ่านต้นทุนเชื้อเพลิงที่เกี่ยวข้อง ราคาถ่านหินโลกที่สูงขึ้นโดยทั่วไปจะเพิ่มต้นทุนการผลิตไฟฟ้า แต่ไม่จำเป็นต้องทำให้กำไรของ Malakoff ลดลงในสัดส่วนเดียวกัน ความสามารถทำกำไรของ Malakoff ยังได้รับผลกระทบจากปัจจัย เช่น ความพร้อมเดินเครื่องของโรงไฟฟ้า ปริมาณการผลิตไฟฟ้า การซ่อมบำรุง เงื่อนไข PPA และประสิทธิภาพการดำเนินงาน Edra Power Holdings(Edra) Edra Power Holdings ก่อตั้งขึ้นในปี 2014 จากการควบรวมกลุ่มผู้ผลิตไฟฟ้าเอกชนรายใหญ่ของมาเลเซีย 3 กลุ่ม ได้แก่ Powertek Energy Group, KLPP Group และ Jimah Energy Group ในปี 2016 บริษัทถูกซื้อกิจการโดย China General Nuclear Power Corporation (CGN) และกลายเป็นแพลตฟอร์มการผลิตไฟฟ้าอิสระภายใต้ CGN สำหรับโครงการโรงไฟฟ้าถ่านหิน Jimah นั้น Edra ถือผลประโยชน์ 75% ใน Jimah Energy Ventures Holdings (JEVH) ขณะที่ Tenaga Nasional Berhad (TNB) ถืออีก 25% โดย JEVH ถือหุ้น 100% ใน Jimah Energy Ventures (JEV) ซึ่งเป็นผู้ดำเนินงานโรงไฟฟ้า Jimah Power Station ผ่านโครงสร้างการถือครองนี้ Edra จึงถือผลประโยชน์ที่มีผลจริง 75% ในโรงไฟฟ้า Jimah Power Station ขณะที่ TNB ถือ 25% โรงไฟฟ้า Jimah Power Station ตั้งอยู่ที่พอร์ตดิกสัน รัฐเนเกอรีเซิมบีลัน ประกอบด้วยหน่วยผลิตไฟฟ้าถ่านหินแบบซับคริติคัลขนาด 700 เมกะวัตต์จำนวน 2 หน่วย มีกำลังการผลิตติดตั้งรวม 1.4 กิกะวัตต์ และเป็นแหล่งไฟฟ้าฐาน (baseload) จากถ่านหินที่สำคัญในมาเลเซียคาบสมุทร ต้นทุนที่เกี่ยวข้องกับเชื้อเพลิงของโครงการได้รับอิทธิพลหลักจากอัตราการใช้กำลังการผลิตของโรงไฟฟ้า ค่าความร้อนและคุณภาพถ่านหิน ราคาถ่านหินนำเข้า และต้นทุนค่าระวางเรือ เนื่องจากต้นทุนถ่านหินอยู่ภายใต้ข้อตกลงการส่งผ่านต้นทุนตาม PPA และกลไกการจัดหาเชื้อเพลิงที่เกี่ยวข้อง ราคาถ่านหินโลกที่สูงขึ้นจะเพิ่มต้นทุนเชื้อเพลิงของระบบไฟฟ้า แต่ไม่จำเป็นต้องทำให้กำไรของ Edra ลดลงในสัดส่วนเดียวกัน
26 Aug 2026 08:56
แรงกดดันสามประการทำให้ผู้เล่นในตลาดทองแดงสปอตตึงเครียด: ราคาสูง ส่วนเพิ่มสูง และแบ็ควาร์เดชั่นลึก
แรงกดดันสามประการทำให้ผู้เล่นในตลาดทองแดงสปอตตึงเครียด: ราคาสูง ส่วนเพิ่มสูง และแบ็ควาร์เดชั่นลึก
ผู้เข้าร่วมในตลาดซื้อขายทันทีควรให้ความสำคัญอย่างยิ่งต่อแรงกดดันสามประการ ได้แก่ ราคาทองแดงที่สูง การ backwardation ที่สูง และค่าพรีเมียมที่สูง
26 Aug 2026 10:27
การรุกเข้าสู่ธุรกิจลิเทียมซัลไฟด์ของชิงไห่ เว่ยเซียง จะพลิกโฉมภูมิทัศน์ต้นน้ำของแบตเตอรี่โซลิดสเตตหรือไม่
บริษัท Qinghai Weixiang ได้ยื่นโครงการผลิตลิเทียมซัลไฟด์กำลังการผลิต 3,000 ตัน/ปี ขยายเข้าสู่ธุรกิจต้นน้ำของแบตเตอรี่โซลิดสเตต โดยอาศัยความคล้ายคลึงทางเทคนิคในกลุ่มสารเคมีลิเทียม บริษัทใช้กระบวนการอุณหภูมิสูงความดันต่ำที่พัฒนาร่วมกับสถาบันวิจัยทะเลสาบเกลือชิงไห่ สังกัดสถาบันบัณฑิตวิทยาศาสตร์จีน ได้ความบริสุทธิ์ 99.9% ราคาเฉลี่ยลิเทียมซัลไฟด์ในปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ 1.5 ล้านหยวน/ตัน คิดเป็น 88% ของต้นทุน BOM ของอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์
26 Aug 2026 16:17
โครงสร้างการนำเข้าและส่งออกผลิตภัณฑ์ทังสเตนมีความแตกต่างกันอย่างชัดเจน [SMM Analysis]
[บทวิเคราะห์ SMM: ความแตกต่างอย่างลึกซึ้งในโครงสร้างการนำเข้าและส่งออกผลิตภัณฑ์ทังสเตน] ข่าว SMM วันที่ 20 สิงหาคม: ตามข้อมูลศุลกากร การนำเข้าและส่งออกผลิตภัณฑ์ทังสเตนของจีนในเดือนกรกฎาคมยังคงแนวโน้มการนำเข้าวัตถุดิบเพิ่มขึ้นและการส่งออกลดลง การนำเข้าหัวแร่ทังสเตนจากเมียนมา คาซัคสถาน และประเทศอื่น ๆ เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ ส่งผลให้ยอดนำเข้าหัวแร่ทังสเตนสะสมของจีนเพิ่มขึ้น 107.7% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน อยู่ที่ 19,400 ตัน
28 Aug 2026 17:51

ข่าวล่าสุด

[SMM Computing Power Flash] สัญญาระยะยาว 5 ปี H200 ของแพลตฟอร์มของรัฐในสามเหลี่ยมปากแม่น้ำเพิร์ล ค่าเช่าเดือนละ 120,000
SMM ได้รับทราบว่า กลุ่มพัฒนาอุตสาหกรรมที่ได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐในเขตสามเหลี่ยมปากแม่น้ำเพิร์ล ได้ปล่อยทรัพยากรให้เช่ากำลังประมวลผล H200 ระยะยาวออกสู่ตลาด โดยมีขนาด 128 หน่วย ขยายได้ถึง 256 หน่วย ค่าเช่ารายเดือนรวมภาษี 120,000 หยวนต่อหน่วยต่อเดือน เงื่อนไขการชำระเงินเป็นเงินมัดจำสองเดือนและค่าเช่าหนึ่งเดือน ผู้ลงนามต้องเป็นนิติบุคคลที่มีความมั่นคง ระยะเวลาส่งมอบภายในสองเดือน รูปแบบสัญญาเป็นสัญญาระยะยาวราคาคงที่ห้าปี ใช้เครือข่าย InfiniBand (IB) และศูนย์ข้อมูลตั้งอยู่ในมณฑลกวางตุ้ง SMM เห็นว่าราคาคงที่ห้าปีดังกล่าวแทบไม่แตกต่างจากราคาเช่าระยะสั้นในตลาด H200 ปัจจุบันที่ 122,000-128,000 หยวนต่อเดือน โดยไม่พบส่วนลดในฝั่งการเช่าระยะยาว และท่าทีด้านราคาของผู้ให้บริการยังแข็งกร้าว
9 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM ข่าวด่วนพลังประมวลผล] ศูนย์ข้อมูลเหมิงซี ราคาไฟฟ้าคงที่ที่ 0.33-0.36 หยวน/กิโลวัตต์ชั่วโมง การจ่ายไฟฟ้าสีเขียวโดยตรงราว 0.36 หยวน
SMM ทราบว่าในช่วงกลางเดือนสิงหาคม 2026 มองโกเลียในฝั่งตะวันตกได้เพิ่มประสิทธิภาพการจัดสรรทรัพยากรโดยอาศัยโครงข่ายไฟฟ้าอิสระเหมิงซีและกลไกการซื้อขายไฟฟ้าพหุภาคี ส่งผลให้ราคาไฟฟ้ารวมที่ส่งมอบให้ศูนย์ข้อมูลมีเสถียรภาพที่ 0.33–0.36 หยวน/กิโลวัตต์ชั่วโมง ขณะที่ราคาสำหรับโครงการจัดหาไฟฟ้าสีเขียวโดยตรงสามารถควบคุมได้ที่ประมาณ 0.36 หยวน/กิโลวัตต์ชั่วโมง ก่อนหน้านี้ รูปแบบเหมิงซีของการจัดหาไฟฟ้าสีเขียวโดยตรงควบคู่กับระบบกักเก็บพลังงานในพื้นที่ได้ดำเนินการสำเร็จแล้ว (เฟสแรกจ่ายไฟฟ้าสีเขียวประมาณ 761 ล้านกิโลวัตต์ชั่วโมงต่อปี) SMM เห็นว่าโครงข่ายไฟฟ้าอิสระผนวกกับกลไกการซื้อขายพหุภาคีได้สร้างจุดอ้างอิงต้นทุนไฟฟ้าที่ชัดเจนให้กับศูนย์กลางเหมิงซี และราคาไฟฟ้าส่งมอบที่ต่ำและมีเสถียรภาพจะเสริมสร้างความสามารถในการแข่งขันด้านต้นทุนโดยรวมของโครงการพลังการประมวลผลในภูมิภาค
14 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM Computing Power Flash] ความต้องการเช่า Ascend 910B ร้อนแรงขึ้น โดยนิยมรุ่น 910B3 หรือสเปกสูงกว่า
SMM ได้รับทราบว่า ความต้องการเช่าซีรีส์ Huawei Ascend 910B ยังคงเพิ่มขึ้นต่อเนื่อง โดยผู้เช่ามักเลือกใช้รุ่น 910B3 และรุ่นสเปกสูงกว่า และโครงสร้างสัญญาที่เป็นที่ยอมรับโดยทั่วไปคือรูปแบบ “สองปีอัตราคงที่บวกหนึ่งปีเปิด” ก่อนหน้านี้ ช่วงราคาต่ำของค่าเช่ารายเดือน 910B2 ที่ 12,000 หยวนในจีนตะวันออกได้แคบลง ขณะที่ค่าเช่ารายเดือนแบบ bare-metal ของ 910B4 ในจีนตะวันตกเฉียงใต้ที่ 16,000 หยวน (รวมภาษี) มีปริมาณเพิ่มขึ้น SMM ประเมินว่า การที่ฝั่งอุปสงค์ยอมรับรุ่นสเปกสูงและโครงสร้างสัญญาแบบผสมมากขึ้น สะท้อนว่าการเช่ากำลังประมวลผลภายในประเทศกำลังเปลี่ยนจากความอ่อนไหวด้านราคา ไปสู่การให้ความสำคัญกับสเปกและความยืดหยุ่นอย่างเท่าเทียมกัน
14 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM Computing Power Flash] เซิร์ฟเวอร์ Bare Metal A100 40G ให้เช่าในจีนตะวันออก ค่าเช่ารายเดือน 8,800 หยวน ไม่รวมภาษี
SMM ได้รับทราบว่า ศูนย์ข้อมูลแห่งหนึ่งในจีนตะวันออกปล่อยเช่าเซิร์ฟเวอร์ Bare Metal A100 40G หนึ่งเครื่องที่อัตราค่าเช่ารายเดือน 8,800 หยวน/เครื่อง (ไม่รวมภาษี) ราคานี้สูงกว่าราคาเช่าก่อนหน้าของเซิร์ฟเวอร์คลาวด์ A100 40G ในจีนตะวันออก (7,000 หยวน/เครื่อง พร้อมใช้งานทันที) และรูปแบบการส่งมอบเซิร์ฟเวอร์เต็มเครื่องแบบ Bare Metal มีส่วนต่างราคาพรีเมียมอยู่บ้าง SMM เชื่อว่าราคาโดยรวมของสเปก A100 40G อยู่ต่ำกว่า 10,000 หยวน และถูกวางตำแหน่งสำหรับงานเทรนนิ่งระดับเริ่มต้นและการอนุมานในปัจจุบัน
14 ชั่วโมงที่แล้ว
[บทวิเคราะห์กลางวันด้านพลังประมวลผล SMM] ราคาสูงสุดของ A800 ในสามเหลี่ยมปากแม่น้ำแยงซีเพิ่มขึ้น 13% ราคาคงที่ห้าปีของ H200 เทียบอ้างอิงกับราคาสปอต
วันนี้ ค่าเช่ารายเดือนสูงสุดของเซิร์ฟเวอร์เต็มระบบ A800-80G ในพื้นที่สามเหลี่ยมปากแม่น้ำแยงซีปรับขึ้น 13.33% มาอยู่ที่ 34,000 หยวน และราคาสูงสุดของ 4090 ในพื้นที่สามเหลี่ยมปากแม่น้ำจูเจียงปรับขึ้น 2.63% มาอยู่ที่ 7,800 หยวน ด้านตลาด เซิร์ฟเวอร์เต็มระบบ H100 มือสองซื้อขายกันที่ส่วนลดเพียง 6.7% ซึ่งตอกย้ำการรักษามูลค่าทรัพย์สิน สัญญา H200 ราคาคงที่ 5 ปีที่ 120,000 หยวน/เดือนอยู่ในระดับเดียวกับราคาเช่าระยะสั้น โดยไม่มีส่วนลดสำหรับสัญญาเช่าระยะยาว และสเปก 910B3 ขึ้นไป รวมถึงโครงสร้างสัญญาแบบผสมได้รับความนิยม ระดับราคากลางของพลังประมวลผลระดับสูงยังคงทรงตัวโดยมีแนวโน้มแข็งค่าขึ้น และระบบการกำหนดราคาการเช่าพลังประมวลผลในประเทศกำลังก่อตัวขึ้นอย่างรวดเร็ว
15 ชั่วโมงที่แล้ว
[บทวิเคราะห์ SMM] สัญญาณราคาพลังประมวลผลระดับกลาง: 4090 พุ่งขึ้น, Pro6000 ผิดเพี้ยน, 5090 ฟื้นตัว
เมื่อสองสัปดาห์ก่อน SMM เสนอว่าอุปสงค์การเช่ากำลังประมวลผลแยกตัวเป็นสามระดับ ได้แก่ “ระดับบนตึงตัว ระดับกลางร้อนแรง และระดับล่างทรงตัว” สัปดาห์นี้ กรอบราคาเช่า 4090 ก่อตัวขึ้น และความต้องการจัดหาเครื่องทั้งเครื่องพุ่งสูงขึ้น โดยผู้เช่าบางรายเปลี่ยนจาก “เช่า” เป็น “ซื้อ” SMM เชื่อว่าประสิทธิผลของสัญญาณราคากำลังประมวลผลระดับกลางแตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ และปรากฏการณ์ “เช่าแล้วซื้อ” ของ 4090 ส่งสัญญาณแนวโน้มขาขึ้นของราคาเช่า 4090
17 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM Computing Power Flash] อุปทานระบบเต็ม H100 มือใหม่ เสนอราคา 3.2 ล้านหยวนต่อยูนิต ส่วนลดมือสองเพียง 6.7%
SMM ทราบว่า ผู้จำหน่ายอุปกรณ์ประมวลผลรายหนึ่งได้ปล่อยเครื่องเซิร์ฟเวอร์ H100 8 การ์ดออกมาสองล็อตในช่วงสองสัปดาห์ที่ผ่านมา เมื่อวันที่ 14 สิงหาคม ผู้จำหน่ายประกาศขายเครื่อง Dell H100 8 การ์ดจำนวน 9 เครื่อง ราคาเครื่องละ 3 ล้านหยวน อุปกรณ์ดังกล่าวเป็นสต็อกมือสองที่ถอดออกจากศูนย์ข้อมูลในจีน ผ่านการใช้งานมามากกว่าหนึ่งปี และหลังทดสอบแล้วไม่มีการรับประกัน เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม ผู้จำหน่ายปล่อยเครื่อง Supermicro ใหม่หลายสิบเครื่องที่มีสเปกใกล้เคียงกัน ราคาเครื่องละ 3.2 ล้านหยวน คาดว่าจะถึงเซินเจิ้นภายใน 1–2 สัปดาห์ และหลังทดสอบแล้วไม่มีการรับประกันเช่นกัน ผู้ซื้อต้องลงนามในสัญญาก่อนและชำระเงินมัดจำเครื่องละ 50,000 หยวนก่อนดำเนินพิธีการศุลกากร เครื่องทั้งสองล็อตต่างกันที่สภาพใหม่กับมือสอง โดยราคาเสนอต่างกันเครื่องละ 200,000 หยวน
29 Aug 2026 17:01
[SMM Computing Power Flash] ราคาซื้อขาด H200 PCIe อยู่ที่ 4.35 ล้าน ต่ำกว่า HGX 20%
SMM ได้รับทราบว่าเริ่มมีราคาเสนอซื้อขาดสำหรับเครื่องระบบเต็ม H200 PCIe ในตลาด โดย H200 PCIe ของแบรนด์หนึ่ง (พร้อมบริดจ์ NVLink และการกำหนดค่า 2T เต็มรูปแบบ) ถูกเสนอราคาที่ 4.35 ล้านหยวนต่อเครื่อง รวมการรับประกันสามปี โดยผู้ขายยืนยันว่าสินค้าสามารถเข้าตรวจสอบได้ ส่วนอีกช่องทางจำหน่ายหนึ่งเปิดเผยสต็อกพร้อมส่งในคลังจำนวน 16 เครื่องของ H200 PCIe แบรนด์หนึ่ง โดยตั้งราคาไว้ประมาณ 4.1 ล้านหยวน เมื่อเทียบกับราคาฐานซื้อขาดของ H200 HGX สต็อกพร้อมส่งในคลังที่เซินเจิ้นจำนวน 256 เครื่อง ณ วันที่ 24 สิงหาคม ที่ 5.35 ล้านหยวนต่อเครื่อง (รวมภาษี 13%) แล้ว ราคาเสนอของฟอร์มแฟกเตอร์ PCIe ต่ำกว่าราว 20% และราคาซื้อขาดเครื่องระบบเต็ม H200 แตกต่างกันตามฟอร์มแฟกเตอร์ SMM ประเมินว่าส่วนต่างราคาระหว่างฟอร์มแฟกเตอร์ HGX และ PCIe ในตลาดซื้อขาด H200 นั้นชัดเจน และขณะนี้มองว่า PCIe เข้าสู่การหมุนเวียนที่ส่วนลดประมาณ 20%
28 Aug 2026 18:03
[SMM ดัชนีกำลังประมวลผลด่วน] อุปสงค์และอุปทานของ Pro 6000 สอดคล้องกันที่ 32 เครื่อง ราคาตลาด 36,000 เสี่ยงถูกชอร์ตเซลจากอุปทานตึงตัว
SMM ทราบว่าเซิร์ฟเวอร์ Pro 6000 จำนวน 32 เครื่องถูกปล่อยสู่ตลาดในฐานะทรัพยากรให้เช่า และในระยะสั้นมีความต้องการ 32 เครื่องเกิดขึ้นพร้อมกัน ปริมาณอุปสงค์และอุปทานตรงกันอย่างแม่นยำ โดยราคาตลาดปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ 36,000 หยวน/เครื่อง/เดือน การตรงกันนี้มีความเสี่ยงของ “การดำเนินการแบบออเดอร์ลม” กล่าวคือ ผู้ให้เช่าอาจยังไม่ได้ถือครองฮาร์ดแวร์ที่สอดคล้องจริง และเพียงเพราะความต้องการเกิดขึ้นพร้อมกันจึงรับปากจัดหา ทำให้เป็นโครงสร้างออเดอร์ลมที่ไม่มีสินทรัพย์จริงรองรับ SMM เชื่อว่าค่าเช่ารายเดือนของ Pro 6000 มีเสถียรภาพอยู่ในช่วง 35,000–37,000 หยวน แต่การมีออเดอร์ลมที่สะท้อนจากการที่อุปสงค์และอุปทานตรงกันอย่างพอดี บ่งชี้ความเสี่ยงด้านการปฏิบัติตามสัญญาและความเสี่ยงของคู่สัญญา และจำเป็นต้องตรวจสอบความสามารถในการส่งมอบจริงของฮาร์ดแวร์
28 Aug 2026 13:53
[ข่าวด่วน SMM] เสฉวนและกุ้ยโจวเร่งยกระดับนโยบายคูปองกำลังประมวลผล เดินหน้ากำลังประมวลผลแบบครอบคลุมและการพัฒนาแบบบูรณาการกำลังประมวลผล–ไฟฟ้าควบคู่กัน
เสฉวนออก “มาตรการเชิงนโยบายหลายประการ (ฉบับทดลอง) เพื่อส่งเสริมการพัฒนาเครือข่ายกำลังประมวลผล” (19 ข้อ) และกุ้ยโจวอัปเกรดคูปองกำลังประมวลผลเป็นเวอร์ชัน 3.0 ทั้งสองพื้นที่กำลังใช้ “คูปองกำลังประมวลผล / คูปองโทเคน” เพื่อลดต้นทุนการประมวลผลและขยายผลการผสานพลังงานไฟฟ้าสีเขียว [ข้อมูล] - เสฉวน: จัดตั้ง “คูปองกำลังประมวลผล” และ “คูปองโทเคน” โดยเงินอุดหนุนสูงสุดสำหรับกำลังประมวลผล/โทเคนภายในประเทศกำหนดเพดานไม่เกิน 1 ล้านหยวนต่อรายการ; สนับสนุนกรณีอ้างอิงที่ 20% ของมูลค่าการลงทุนรวมที่ได้รับอนุมัติ เพดาน 30 ล้านหยวนต่อโครงการ; การปรับปรุงสีเขียวของศูนย์ข้อมูลเดิมอุดหนุน 15% เพดาน 10 ล้านหยวนต่อโครงการ; ผ่อนคลายสัดส่วนไฟฟ้าส่วนเกินที่ป้อนเข้าระบบโครงข่ายเป็น 20% และจัดสรรโควตาเพิ่มเติมเป็น 2 เท่าสำหรับพลังงานใหม่ที่จ่ายตรง - กุ้ยโจว: ภายใต้คูปองกำลังประมวลผล 3.0 อัตราส่งเสริมสำหรับการประมวลผลอัจฉริยะเพิ่มจาก 3% เป็น 30%; 30% สำหรับการจัดซื้อโมเดล/คอร์ปัส; ขยายกองทุนอุดหนุนเป็น 140 ล้านหยวน; ยอดจ่ายสะสมเกิน 138 ล้านหยวน เอื้อประโยชน์แก่กว่า 270 บริษัท (90% มาจากนอกมณฑล) [ความเห็น SMM] เหตุผล: รัฐบาลท้องถิ่นกำลังใช้คันโยกคู่—เงินอุดหนุนทางการคลังและการผสานพลังงานไฟฟ้าสีเขียว—เพื่อผลักดันการดำเนินการ “กำลังประมวลผลแบบทั่วถึง” และโครงการ “ข้อมูลตะวันออก ประมวลผลตะวันตก” ปัจจัยเปรียบเทียบ: อัตราการใช้กำลังประมวลผลของกุ้ยโจวเกิน 96% โดย 90% ของลูกค้ามาจากนอกมณฑล ยืนยันโมเดลดึงดูดการลงทุนบนฐาน “ต้นทุน + ฉากทัศน์”; เสฉวนสร้างความแตกต่างด้วย “นิคมอุตสาหกรรมคาร์บอนเป็นศูนย์แบบบูรณาการกำลังประมวลผลและไฟฟ้า” ผลกระทบต่อห่วงโซ่อุตสาหกรรม: เงินอุดหนุนช่วยลดเกณฑ์การเข้าถึงการประมวลผลของเอสเอ็มอี ขยายการดูดซับกำลังประมวลผล และเป็นประโยชน์ต่อแพลตฟอร์มจัดตารางกำลังประมวลผลภายในประเทศและโรงงานโทเคน
28 Aug 2026 09:07
[ข่าวด่วน SMM] China Mobile ลงทุนเพิ่มอีก 3.35 พันล้านหยวนใน Huawei Ascend
เมื่อวันที่ 26 สิงหาคม 2026 China Mobile ได้เผยแพร่ประกาศผลการประเมินซองประมูลสำหรับโครงการขยายกำลังการผลิตปี 2026 และการจัดซื้อเพิ่มเติมปี 2026–2027 ของ AI ซูเปอร์โหนดสำหรับศูนย์ประมวลผลอัจฉริยะเมืองฮูฮอต ตลอดสองช่วงดังกล่าว มูลค่าการจัดซื้อที่ได้รับการจัดสรรรวมอยู่ที่ 3.35 พันล้านหยวน พร้อมการติดตั้งมากกว่า 10,000 การ์ด โดยทั้งหมดอิงบน Huawei Ascend (ระบบนิเวศ CANN) [ข้อมูล] - รอบนี้ (เฟส II): 3,840 การ์ด (480 ชุด) ประมาณ 1.29 พันล้านหยวน ไม่รวมภาษี - เฟส I (เมษายน): 6,208 การ์ด 2.06 พันล้านหยวน - ซับล็อต: Yangtze Computing, PowerLeader Computer, Henan Kunlun และ Huakun Zhenyu แบ่งกันได้รับงาน; แพ็กเกจ 1: Yangtze 1,920 การ์ด/621 ล้านหยวน, PowerLeader 768 การ์ด/248 ล้านหยวน; แพ็กเกจ 2: Henan Kunlun 768 การ์ด/283 ล้านหยวน, Huakun Zhenyu 384 การ์ด/142 ล้านหยวน - การติดตั้ง: ศูนย์ข้อมูลฮูฮอต (หนึ่งในช่วงกำลังประมวลผลที่ใหญ่ที่สุดทั่วประเทศ) [ความเห็น SMM] เหตุผล: ผู้ให้บริการยังคงขยายกำลังการผลิตด้วยกำลังประมวลผลที่ผลิตในประเทศ และซูเปอร์โหนด Ascend (การเชื่อมต่อ 8,192 การ์ด, 1 EFLOPS ภายใต้ FP8) กลายเป็นแนวทางหลักสำหรับคลัสเตอร์ขนาดใหญ่ ปัจจัยเปรียบเทียบ: Huawei Ascend ส่งมอบ 812,000 หน่วยในปี 2025 คิดเป็น 49.2% ของการผลิตในประเทศ; สมรรถนะการประมวลผลต่อการ์ดของ 950PR สูงกว่า H20 ถึง 2.87 เท่า ผลกระทบต่อห่วงโซ่อุตสาหกรรม: สัดส่วน GPU ในประเทศในการจัดซื้อรวมศูนย์ของผู้ให้บริการเพิ่มขึ้น ยืนยันว่า “การทดแทนด้วยของในประเทศ” ได้ก้าวจากคำขวัญสู่การติดตั้งใช้งานในระดับขยายใหญ่แล้ว
28 Aug 2026 09:04
[SMM Computing Power Daily] Pro6000 เซิร์ฟเวอร์ Bare Metal ให้เช่า, ค่าเช่ารายเดือน 50,000 หยวน
27 สิงหาคม: หน่วยให้เช่า Pro6000 ทั้งหมดเข้าสู่ตลาด; เครื่องแบร์เมทัลจำนวน 5 เครื่องในภาคตะวันออกของจีนถูกเสนอราคาที่ 50,000 หยวนต่อเครื่องต่อเดือน และช่องทางของบริษัทอินเทอร์เน็ตรายใหญ่แห่งหนึ่งรายงานราคา 55,000 หยวน; ช่วงราคาเช่าสำหรับ 4090 มีความใกล้เคียงกันมาก โดย 40 เครื่องในภาคใต้ของจีนทำสัญญาเช่าที่ 7,300 หยวนสำหรับระยะเวลาครึ่งปีแบบคงที่ และช่วงค่าเช่ารายเดือนที่โปร่งใสสำหรับรุ่นมาตรฐานอยู่ที่ 7,100–7,300 หยวน; ทรัพยากรราคาถูกที่ต่ำกว่า 7,000 หยวนมีคວາມเสี่ยงด้ำนกรມสิทຘิ์หรືอกำรคວบคม; เครื่ອງອนມານ 910B4 แบบสมบູรณືຖกเสີອรາຄาที่ 763,000 หยวนต่ອเครื่ອງ ซึ่ງเมື່ອรวมกับຄ่ເຊ่ເຄรื่ອງแบร์เมทັລรำยเดືອນ 16,000 หยวนในภຄตະວັນຕກเฉຽງໃຕ້ຂອງຈີນแล้ว ทำให้เกิดมิติคู่ของກรเช່และการขຳย
27 Aug 2026 18:22
[ข่าวด่วน SMM Computing Power] ทรัพยากรการเช่าเครื่องเต็มระบบ RTX 4090 แตะจุดสูงสุด ผู้สนใจเช่าหันไปซื้อ
SMM ทราบว่า ก่อนหน้านี้ สำหรับทรัพยากรการเช่าเซิร์ฟเวอร์ RTX 4090 8-GPU หลายร้อยเครื่องในตลาด ผู้เช่าได้แสดงความเต็มใจที่จะซื้อ (ซื้อขาด) เซิร์ฟเวอร์โดยตรง แทนที่จะเพียงต่ออายุสัญญาเช่า การเปลี่ยนแปลงนี้สะท้อนว่า อุปทานการเช่าเซิร์ฟเวอร์ RTX 4090 กำลังใกล้ถึงจุดสูงสุด โดยมีแนวโน้มที่เพิ่มขึ้นในปลายน้ำที่จะเปลี่ยนจาก 'การเช่า' ไปเป็น 'การซื้อ' SMM เชื่อว่า ค่าเช่ารายเดือนสำหรับเซิร์ฟเวอร์ 4090 ได้ทรงตัวในช่วงโปร่งใสที่ 7,100–7,300 หยวน และการเคลื่อนไหวของผู้เช่าที่จะซื้อขาดอาจได้รับแรงขับจากความคุ้มค่าในการเป็นเจ้าของระยะยาว ซึ่งเร่งการดูดซับตำแหน่งเซิร์ฟเวอร์ที่มีอยู่
27 Aug 2026 17:55
[SMM ข่าวด่วนพลังประมวลผล] ราคาค่าเช่าโดยตรงสำหรับเซิร์ฟเวอร์ RTX 4090: 7,500 หยวน/เดือน
SMM ได้ทราบว่า ผู้ให้บริการทรัพยากรรายหนึ่งรายงานราคาเช่าตรงสำหรับเครื่อง 4090 ภายในที่ 7,500 หยวนต่อเครื่องต่อเดือน โดยระบุว่า “ใกล้เคียง” กับราคาอ้างอิงของ SMM ก่อนหน้านี้ SMM ทราบว่า ราคาเช่าตรงต่อเดือนสำหรับรุ่นมาตรฐาน 4090 ได้บรรจบลงที่ช่วง 7,100–7,300 หยวน และราคาเสนอนี้อยู่ในระดับบนของช่วงดังกล่าว SMM เชื่อว่ากรอบราคาสำหรับการเช่าตรง 4090 มีความโปร่งใสสูง โดยราคาเสนอของผู้ให้บริการสอดคล้องกับช่วงตลาดอย่างกว้างขวาง
27 Aug 2026 17:42
สต็อกทองแดงในจีนลดลงเกินคาด แต่ความต้องการยังซบเซา
สต็อกทองแดงในจีนลดลงเกินคาด แต่ความต้องการยังซบเซา
ณ วันพฤหัสบดีที่ 27 สิงหาคม สต็อกทองแดงในภูมิภาคหลักทั่วประเทศปรับลดลงมาอยู่ที่ 109,500 เมตริกตัน ลดลง 24,900 เมตริกตันจากวันพฤหัสบดีสัปดาห์ก่อน และลดลง 17,600 เมตริกตันจากช่วงเดียวกันของปีก่อน ส่งผลให้สต็อกโดยรวมอยู่ในระดับต่ำ ระหว่างสัปดาห์ การลดสต็อกยังคงต่อเนื่อง โดยมีแรงหนุนหลักจากการหดตัวของอุปทานและการเติมสต็อกช่วงปลายเดือน 1. ความแตกต่างรายภาค: มาจากจังหวะการเข้าของสินค้า ยังไม่ใช่การฟื้นตัวของอุปสงค์ในวงกว้าง เมื่อจำแนกรายภาค — เซี่ยงไฮ้: สินค้าในประเทศเข้าสู่ตลาดมากขึ้น สต็อกจึงเพิ่มขึ้นเล็กน้อย สินค้าที่เข้ามาใหม่ยังไม่ถูกดูดซับโดยภาคปลายน้ำได้เต็มที่ สะท้อนว่าอุปสงค์มีความสามารถในการรองรับอุปทานอย่างจำกัด เจียงซู: สินค้าในประเทศเข้าลดลงและอุปทานตึงตัว ประกอบกับการบริโภคที่ยังประคองตัวได้บ้าง สต็อกจึงปรับลดลงต่อเนื่อง แต่แรงขับเคลื่อนหลักคือสินค้าเข้าที่หดตัว ไม่ใช่อุปสงค์ที่พุ่งขึ้น กวางตุ้ง: การบริโภคอ่อนแอมาต่อเนื่อง แต่เมื่อราคาทองแดงย่อตัวลง ต้นทุนการซื้อลดลง และความรู้สึกรอดูเริ่มผ่อนคลาย อุปสงค์จึงค่อยฟื้นตัว การเบิกสินค้าเพิ่มขึ้น และสต็อกลดลงต่อเนื่อง 2. จับตาอุปสงค์: อัตราเดินเครื่องที่ “ดีเกินคาด” ไม่ได้เป็นอย่างที่เห็นทั้งหมด ในฐานะปลายน้ำที่มีสัดส่วนความต้องการสูงสุด อัตราการเดินเครื่องของผู้ผลิตแท่งทองแดงบริสุทธิ์รายใหญ่ของประเทศอยู่ที่ 62.44% เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เพิ่มขึ้น 1.24 จุดเปอร์เซ็นต์จากสัปดาห์ก่อนหน้า นับเป็นการเพิ่มขึ้นสัปดาห์ที่สองติดต่อกัน แต่การเพิ่มขึ้นนี้ไม่ใช่การกระโดดขึ้นตามธรรมชาติจากอุปสงค์ ราคาทองแดงยังคงปรับตัวสูงขึ้นต่อเนื่องในสัปดาห์นี้ คำสั่งซื้อใหม่จึงชะลอลงอย่างชัดเจน โรงงานส่วนใหญ่เพียงเดินเครื่องผลิตตามคำสั่งซื้อที่รับมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วซึ่งเป็นช่วงที่ราคาย่อตัว ขณะเดียวกันโรงงานบางแห่งนอกกลุ่มตัวอย่างหยุดผลิต และคำสั่งซื้อของโรงงานเหล่านั้นถูกโอนเข้ามาในกลุ่มตัวอย่าง ทำให้อัตรารายสัปดาห์ถูกดันขึ้นในเชิงรับ เมื่อดูภาคการใช้งานปลายทาง สายเคเบิลและลวดแม่เหล็กถูกกดดันจากราคาทองแดงที่สูง ส่งผลให้อุปสงค์โดยรวมซบเซา สต็อกก็สะท้อนภาพเดียวกัน — ช่วงใกล้สิ้นเดือนและวัสดุสปอตบางตา โรงงานเติมสต็อกอย่างแข็งขัน ดันสต็อกวัตถุดิบเพิ่มขึ้น 2.68 จุดจากสัปดาห์ก่อน แต่การเบิกสินค้าของปลายน้ำทรงตัว ไม่มีคลื่นการเติมสต็อกครั้งใหญ่ และสต็อกสินค้าสำเร็จรูปเพิ่มขึ้นเพียง 0.16 จุด ซึ่งสะท้อนว่าการซื้อจริงยังคงระมัดระวัง 3. แนวโน้ม: อุปทานและอุปสงค์ตึงตัวขึ้นในเชิงส่วนเพิ่ม — การลดสต็อกยังดำเนินต่อ แต่ในอัตราที่ช้าลง ด้านอุปทาน สินค้าทองแดงบริสุทธิ์ในประเทศที่เข้าสู่ตลาดในระยะสั้นลดลง ขณะที่การนำเข้าทรงตัว ส่งผลให้อุปทานโดยรวมตึงตัวขึ้นเล็กน้อยในเชิงส่วนเพิ่มด้านอุปสงค์ คำสั่งซื้อคั่งค้างถูกเร่งปล่อยช่วงปลายเดือน และความต้องการเติมสต็อกกลับมาดีขึ้น แต่ส่วนใหญ่เป็นการเติมตามความจำเป็น สินค้าสปอตที่พร้อมขายโดยรวมทรงตัว และบรรยากาศการซื้อขายเริ่มคึกคักขึ้น โดยรวม SMM คาดว่าสต็อกทองแดงในคลังสินค้าทั่วประเทศจะยังคงปรับลดลงเล็กน้อยในสัปดาห์หน้า อย่างไรก็ตาม การฟื้นตัวของอุปสงค์ยังคงพึ่งพิงผลของช่วงปลายเดือนและการเติมตามความจำเป็นเป็นหลัก ข้อเท็จจริงที่ผู้ใช้ปลายทางไม่เร่งซื้อเมื่อราคาทองแดงสูงยังไม่เปลี่ยนแปลงจากพื้นฐาน และการลดสต็อกจะยั่งยืนหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่าราคาที่ย่อลงจะช่วยดึงคำสั่งซื้อจริงออกมาได้หรือไม่ สัปดาห์หน้า โรงรีดเส้นลวดทองแดงในกลุ่มตัวอย่างที่หยุดซ่อมบำรุงหรือลดกำลังผลิตจะกลับมาเดินเครื่องตามปกติ SMM จึงคาดว่าอัตราการเดินเครื่องของโรงรีดเส้นลวดจะเพิ่มขึ้น 0.95 จุดจากสัปดาห์ก่อน การเพิ่มขึ้นนี้ช่วยหนุนการบริโภคทองแดงแคโทดอยู่บ้าง แต่ด้วยการรับมอบของปลายน้ำที่ทรงตัวและอุปสงค์ขั้นสุดท้ายที่จำกัด ประโยชน์ที่แท้จริงยังต้องรอดู และหากสต็อกสินค้าสำเร็จรูปของโรงรีดเส้นลวดเพิ่มขึ้นระหว่างนี้ ก็จะกลับมากดดันการซื้อในอนาคต
28 Aug 2026 18:29
[บทวิเคราะห์ SMM] ปัจจัยลบหลายประการบ่งชี้ว่าราคาทังสเตนไม่น่าจะพุ่งขึ้นอย่างรุนแรงในเดือนกันยายน
[บทวิเคราะห์ SMM] ปัจจัยลบหลายประการบ่งชี้ว่าราคาทังสเตนไม่น่าจะพุ่งขึ้นอย่างรุนแรงในเดือนกันยายน
28 Aug 2026 17:54
[SMM Analysis] เหล็กล้น อุปสงค์ตก: มาเลเซียยังรักษ์โลกได้อยู่หรือ?
[SMM Analysis] เหล็กล้น อุปสงค์ตก: มาเลเซียยังรักษ์โลกได้อยู่หรือ?
27 Aug 2026 15:16
ภาพรวมอุปทานและอุปสงค์ถ่านหินในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้: พุ่งขึ้นจาก 650 ล้านตันเป็น 900 ล้านตันในเวลาเพียงห้าปี
ภาพรวมอุปทานและอุปสงค์ถ่านหินในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้: พุ่งขึ้นจาก 650 ล้านตันเป็น 900 ล้านตันในเวลาเพียงห้าปี
26 Aug 2026 08:56
แรงกดดันสามประการทำให้ผู้เล่นในตลาดทองแดงสปอตตึงเครียด: ราคาสูง ส่วนเพิ่มสูง และแบ็ควาร์เดชั่นลึก
แรงกดดันสามประการทำให้ผู้เล่นในตลาดทองแดงสปอตตึงเครียด: ราคาสูง ส่วนเพิ่มสูง และแบ็ควาร์เดชั่นลึก
26 Aug 2026 10:27
การรุกเข้าสู่ธุรกิจลิเทียมซัลไฟด์ของชิงไห่ เว่ยเซียง จะพลิกโฉมภูมิทัศน์ต้นน้ำของแบตเตอรี่โซลิดสเตตหรือไม่
การรุกเข้าสู่ธุรกิจลิเทียมซัลไฟด์ของชิงไห่ เว่ยเซียง จะพลิกโฉมภูมิทัศน์ต้นน้ำของแบตเตอรี่โซลิดสเตตหรือไม่
26 Aug 2026 16:17
โครงสร้างการนำเข้าและส่งออกผลิตภัณฑ์ทังสเตนมีความแตกต่างกันอย่างชัดเจน [SMM Analysis]
โครงสร้างการนำเข้าและส่งออกผลิตภัณฑ์ทังสเตนมีความแตกต่างกันอย่างชัดเจน [SMM Analysis]
28 Aug 2026 17:51
ข่าวล่าสุด
สเปนเปิดตัวข้อบังคับพลังงานหมุนเวียนสำหรับศูนย์ข้อมูล โดยมุ่งเป้าใช้พลังงานสะอาด 80%
7 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM แฟลชข่าวพลังการประมวลผล] ให้เช่า 4090 สปอต ค่าเช่ารายเดือน 7,800 หยวน
9 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM ข่าวด่วนพลังประมวลผล] แพลตฟอร์มทุนของรัฐในเขตสามเหลี่ยมปากแม่น้ำจูเจียงปล่อยเช่า H200 ระยะยาว 5 ปี ค่าเช่าเดือนละ 120,000
9 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM Computing Power Flash] สัญญาระยะยาว 5 ปี H200 ของแพลตฟอร์มของรัฐในสามเหลี่ยมปากแม่น้ำเพิร์ล ค่าเช่าเดือนละ 120,000
9 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM ข่าวด่วนพลังประมวลผล] ศูนย์ข้อมูลเหมิงซี ราคาไฟฟ้าคงที่ที่ 0.33-0.36 หยวน/กิโลวัตต์ชั่วโมง การจ่ายไฟฟ้าสีเขียวโดยตรงราว 0.36 หยวน
14 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM Computing Power Flash] ความต้องการเช่า Ascend 910B ร้อนแรงขึ้น โดยนิยมรุ่น 910B3 หรือสเปกสูงกว่า
14 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM Computing Power Flash] เซิร์ฟเวอร์ Bare Metal A100 40G ให้เช่าในจีนตะวันออก ค่าเช่ารายเดือน 8,800 หยวน ไม่รวมภาษี
14 ชั่วโมงที่แล้ว
[บทวิเคราะห์กลางวันด้านพลังประมวลผล SMM] ราคาสูงสุดของ A800 ในสามเหลี่ยมปากแม่น้ำแยงซีเพิ่มขึ้น 13% ราคาคงที่ห้าปีของ H200 เทียบอ้างอิงกับราคาสปอต
15 ชั่วโมงที่แล้ว
[บทวิเคราะห์ SMM] สัญญาณราคาพลังประมวลผลระดับกลาง: 4090 พุ่งขึ้น, Pro6000 ผิดเพี้ยน, 5090 ฟื้นตัว
17 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM Computing Power Flash] อุปทานระบบเต็ม H100 มือใหม่ เสนอราคา 3.2 ล้านหยวนต่อยูนิต ส่วนลดมือสองเพียง 6.7%
29 Aug 2026 17:01
Prysmian ขยายการเดินสายเคเบิลสำหรับศูนย์ข้อมูลเพื่อโครงสร้างพื้นฐาน AI
28 Aug 2026 18:49
[ข่าวด่วน SMM Computing Power] โทเคน DSV4-Flash ทะลุส่วนลด 20% ส่วนต่างราคาขายต่อใกล้ศูนย์
28 Aug 2026 18:05
[SMM Computing Power Flash] H20-141G ที่จี่หนาน ค่าเช่ารายเดือน 52,000 หยวน อยู่ระหว่างหารือสัญญาเช่า 3 ปี
28 Aug 2026 18:04
[SMM Computing Power Flash] ราคาซื้อขาด H200 PCIe อยู่ที่ 4.35 ล้าน ต่ำกว่า HGX 20%
28 Aug 2026 18:03
[SMM ดัชนีกำลังประมวลผลด่วน] อุปสงค์และอุปทานของ Pro 6000 สอดคล้องกันที่ 32 เครื่อง ราคาตลาด 36,000 เสี่ยงถูกชอร์ตเซลจากอุปทานตึงตัว
28 Aug 2026 13:53
[ข่าวด่วน SMM] เสฉวนและกุ้ยโจวเร่งยกระดับนโยบายคูปองกำลังประมวลผล เดินหน้ากำลังประมวลผลแบบครอบคลุมและการพัฒนาแบบบูรณาการกำลังประมวลผล–ไฟฟ้าควบคู่กัน
28 Aug 2026 09:07
[ข่าวด่วน SMM] China Mobile ลงทุนเพิ่มอีก 3.35 พันล้านหยวนใน Huawei Ascend
28 Aug 2026 09:04
[SMM Computing Power Daily] Pro6000 เซิร์ฟเวอร์ Bare Metal ให้เช่า, ค่าเช่ารายเดือน 50,000 หยวน
27 Aug 2026 18:22
[ข่าวด่วน SMM Computing Power] ทรัพยากรการเช่าเครื่องเต็มระบบ RTX 4090 แตะจุดสูงสุด ผู้สนใจเช่าหันไปซื้อ
27 Aug 2026 17:55
[SMM ข่าวด่วนพลังประมวลผล] ราคาค่าเช่าโดยตรงสำหรับเซิร์ฟเวอร์ RTX 4090: 7,500 หยวน/เดือน
27 Aug 2026 17:42