ยอดติดตั้งแบตเตอรี่กำลังไฟฟ้าทั่วโลกในช่วงสามไตรมาสแรกใกล้แตะ 1 TWh: มีหนึ่งบริษัทหลุดจาก TOP10 ขณะที่อีกสองบริษัทพุ่งขึ้นสามอันดับ!

เผยแพร่แล้ว: Nov 04, 2026 13:20 (GMT+8)
เมื่อวันที่ 2 พฤศจิกายน บริษัทวิจัยของเกาหลีใต้ SNE Research ได้เผยแพร่ข้อมูลการติดตั้งล่าสุด ซึ่งแสดงให้เห็นว่าการติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานทั่วโลกในช่วงสามไตรมาสแรกของปี 2026 สูงถึง 994.5 กิกะวัตต์ชั่วโมง เพิ่มขึ้น 19.7% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อนที่ 830.7 กิกะวัตต์ชั่วโมง เฉพาะเดือนกันยายนเดือนเดียว การติดตั้งแตะ 145.1 กิกะวัตต์ชั่วโมง ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดรายเดือน เพิ่มขึ้น 15.8% เมื่อเทียบกับปีก่อน ท่ามกลางการขยายตัวอย่างต่อเนื่องของตลาดโลก ภูมิทัศน์การแข่งขันของอุตสาหกรรมแบตเตอรี่พลังงานกำลังเกิดการแบ่งขั้วอย่างชัดเจน โดยผู้ผลิตแบตเตอรี่จีนยังคงรุกคืบอย่างต่อเนื่อง ขณะที่ยักษ์ใหญ่จากญี่ปุ่นและเกาหลีใต้ต่างเผชิญแรงกดดันร่วมกัน

เมื่อวันที่ 2 พฤศจิกายน บริษัทวิจัย SNE Research ของเกาหลีใต้เปิดเผยข้อมูลการติดตั้งล่าสุด ระบุว่ายอดติดตั้งแบตเตอรี่กำลังไฟฟ้าทั่วโลกในช่วงสามไตรมาสแรกของปี 2026 อยู่ที่ 994.5 กิกะวัตต์ชั่วโมง เพิ่มขึ้น 19.7% จาก 830.7 กิกะวัตต์ชั่วโมงในช่วงเดียวกันของปีก่อน

เฉพาะเดือนกันยายนเดือนเดียวมียอดติดตั้งสูงถึง 145.1 กิกะวัตต์ชั่วโมง ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดรายเดือน เพิ่มขึ้น 15.8% เมื่อเทียบกับปีก่อน ท่ามกลางการขยายตัวอย่างต่อเนื่องของตลาดโลก ภาพการแข่งขันของอุตสาหกรรมแบตเตอรี่กำลังไฟฟ้ากำลังเกิดการแบ่งขั้วอย่างชัดเจน โดยบริษัทแบตเตอรี่จีนยังคงไต่อันดับขึ้นต่อเนื่อง ขณะที่ยักษ์ใหญ่ญี่ปุ่นและเกาหลีใต้เผชิญแรงกดดันร่วมกัน

全球动力电池

ในแง่การเปลี่ยนแปลงของยอดติดตั้งเมื่อเทียบกับปีก่อน ในบรรดา 10 บริษัทชั้นนำของโลกด้านการติดตั้งแบตเตอรี่กำลังไฟฟ้าในช่วงสามไตรมาสแรกของปี 2026 SK On และ Panasonic มียอดติดตั้งลดลง 18.1% และ 0.8% ตามลำดับ ขณะที่อีก 8 บริษัทที่เหลือล้วนเติบโตขึ้นเมื่อเทียบกับปีก่อน REPT Battero รักษาการเติบโตสามหลักที่ 118.7% ในช่วงสามไตรมาสแรก นับเป็นบริษัทเดียวใน 10 อันดับแรกที่มีอัตราการเติบโตมากกว่าสองเท่า

全球动力电池

ในแง่ส่วนแบ่งการตลาด เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปี 2025 ในบรรดา 10 บริษัทชั้นนำของโลกด้านการติดตั้งแบตเตอรี่กำลังไฟฟ้าในช่วงสามไตรมาสแรกของปี 2026 CATL, Gotion High-tech, CALB, EVE, SVOLT และ REPT Battero มีการเติบโตเป็นบวกเมื่อเทียบกับปีก่อน ขณะที่ BYD, LG Energy Solution, Panasonic และ SK On ปรับตัวลดลงในระดับที่แตกต่างกัน

ในแง่การเปลี่ยนแปลงอันดับ เมื่อเทียบกับช่วงมกราคม-สิงหาคม 2026 ในบรรดา 10 บริษัทชั้นนำของโลกด้านการติดตั้งแบตเตอรี่กำลังไฟฟ้าในช่วงสามไตรมาสแรก Gotion High-tech และ CALB สลับอันดับกัน เช่นเดียวกับ EVE และ Panasonic โดยอยู่ในอันดับที่ 4 ถึง 7 ส่วนอันดับของบริษัทแบตเตอรี่อีก 6 แห่งยังคงไม่เปลี่ยนแปลง

เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน ในบรรดา 10 บริษัทชั้นนำของโลกด้านการติดตั้งแบตเตอรี่กำลังไฟฟ้าในช่วงสามไตรมาสแรกของปี 2026 นอกเหนือจาก 3 อันดับแรกที่ยังคงเดิม ได้แก่ CATL, BYD และ LG Energy Solution แล้ว บริษัทอื่นๆ มีการเปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัด:

ด้วยแรงขับเคลื่อนจากสองตลาดหลักอย่างยานยนต์พลังงานใหม่และระบบกักเก็บพลังงาน บริษัทจีนบางแห่งแสดงการเติบโตแบบก้าวกระโดดอย่างโดดเด่น REPT Battero และ EVE นำอันดับการเติบโต โดยแต่ละรายไต่อันดับขึ้น 3 ขั้น โดย Gotion High-tech ไต่จากอันดับ 7 ของปีก่อนขึ้นมาอยู่อันดับ 4 และ EVE ไต่จากอันดับ 9 ขึ้นมาอยู่อันดับ 6

CALB และ Panasonic ต่างร่วงลง 1 อันดับ มาอยู่อันดับ 5 และ 7 ตามลำดับ SK On ร่วงจากอันดับ 5 ลงมาอยู่อันดับ 8 ส่วน SVOLT ไต่ขึ้น 1 อันดับ จากอันดับ 10 ขึ้นมาอยู่อันดับ 9

นอกจากนี้ เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน REPT Battero เข้าสู่รายชื่อเป็นครั้งแรกในอันดับที่ 10 ขณะที่ Sunwoda อันดับ 11 มียอดติดตั้ง 23 GWh โดยช่องว่างระหว่างสองบริษัทอยู่ที่ 1.2 GWh ส่วน Samsung SDI ซึ่งเดิมอยู่อันดับ 8 หลุดออกจาก 10 อันดับแรก

ในด้านภูมิทัศน์การแข่งขัน ตลาดแบตเตอรี่พลังงานโลกยังคงขยายตัวโดยรวม แต่การแข่งขันระหว่างบริษัทต่าง ๆ ยิ่งทวีความแตกต่างมากขึ้น โดยบริษัทแบตเตอรี่จีนมีผลงานโดดเด่นเป็นพิเศษ

ในฝั่งบริษัทจีน ในบรรดา 10 อันดับแรกของบริษัทติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานทั่วโลกในช่วงสามไตรมาสแรกของปี 2026 มีบริษัทจีน 7 แห่ง (CATL, BYD, Gotion High-tech, CALB, EVE, SVOLT และ REPT Battero) ครองส่วนแบ่งตลาดรวมกัน 73% เพิ่มขึ้น 3.6 จุดเปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับปีก่อน

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ในฐานะผู้นำอุตสาหกรรมแบตเตอรี่พลังงานโลกอย่างไม่มีข้อโต้แย้ง CATL ยังคงแข็งแกร่งในช่วงสามไตรมาสแรกของปี 2026 โดยมีส่วนแบ่งตลาดสูงถึง 39.1% เพิ่มขึ้น 1.6 จุดเปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับปีก่อน ครองอันดับ 1 ของโลกด้วยยอดติดตั้ง 389.2 GWh เพิ่มขึ้น 24.9% เมื่อเทียบกับปีก่อน

ส่วนแบ่งตลาดของ BYD ลดลงเหลือ 15.2% แต่ยังคงรั้งอันดับ 2 อย่างมั่นคงด้วยยอดติดตั้ง 150.9 GWh เพิ่มขึ้น 7.4% เมื่อเทียบกับปีก่อน เมื่อรวมกับ CATL แล้ว สองบริษัทนี้ครองส่วนแบ่งตลาดโลกมากกว่า 54% ยิ่งตอกย้ำอำนาจต่อรองของอุตสาหกรรมแบตเตอรี่พลังงานจีนในห่วงโซ่อุปทานโลก

Gotion High-tech อยู่อันดับ 4 ด้วยยอดติดตั้ง 50.3 GWh เพิ่มขึ้น 48.1% เมื่อเทียบกับปีก่อน คิดเป็นส่วนแบ่งตลาด 5.1%

CALB อยู่อันดับ 5 ด้วยยอดติดตั้ง 50.1 GWh เพิ่มขึ้น 27.1% เมื่อเทียบกับปีก่อน คิดเป็นส่วนแบ่งตลาด 5.0%

EVE อยู่อันดับ 6 ด้วยยอดติดตั้ง 36.0 GWh เพิ่มขึ้น 60.4% เมื่อเทียบกับปีก่อน คิดเป็นส่วนแบ่งตลาด 3.6%

SVOLT อยู่อันดับ 9 ด้วยยอดติดตั้ง 25.7 GWh เพิ่มขึ้น 37.9% เมื่อเทียบกับปีก่อน คิดเป็นส่วนแบ่งตลาด 2.6%

REPT Battero อยู่อันดับ 10 ด้วยยอดติดตั้ง 24.2 GWh เพิ่มขึ้น 118.7% เมื่อเทียบกับปีก่อน กลายเป็นม้ามืดที่เติบโตเร็วที่สุดในรายชื่อด้วยส่วนแบ่งตลาด 2.4%

แตกต่างจากบริษัทจีนส่วนใหญ่ที่รักษาการเติบโตแบบก้าวกระโดดระดับเลขสองหลักหรือแม้แต่สามหลัก บริษัทแบตเตอรี่ชั้นนำของญี่ปุ่นและเกาหลีใต้กลับมีผลงานในตลาดที่อ่อนแออย่างเห็นได้ชัดในช่วงสามไตรมาสแรกของปี 2026เผชิญกับคอขวดการเติบโตในกลุ่มแบตเตอรี่กำลัง บริษัทญี่ปุ่นและเกาหลีใต้ถูกบีบให้ต้องแสวงหาเส้นโค้งการเติบโตที่สอง

ฝั่งบริษัทเกาหลีใต้ซัมซุง SDI หลุดออกจาก 10 อันดับแรกแล้ว ขณะที่บริษัทแบตเตอรี่เกาหลีที่เหลืออีกสองราย ได้แก่ LG Energy Solution และ SK On มียอดติดตั้งรวม 110.2 กิกะวัตต์ชั่วโมง โดยส่วนแบ่งตลาดโลกลดลงจาก 14% ในช่วงเดียวกันของปีก่อนเหลือ 11%

ในจำนวนนี้ LG Energy Solution อยู่อันดับ 3 ด้วยยอดติดตั้ง 81.9 กิกะวัตต์ชั่วโมง แต่มีอัตราการเติบโตเมื่อเทียบรายปีเพียง 0.7% บริษัทยังคงส่งมอบให้ผู้ผลิตรถยนต์รายใหญ่ เช่น Tesla, General Motors, Hyundai Motor Group และ Volkswagen แต่การเติบโตของตลาดชะลอตัวลงอย่างรวดเร็ว LG Energy Solution เริ่มรุกขยายเข้าสู่ตลาดระบบกักเก็บพลังงานอย่างจริงจัง ในอเมริกาเหนือ นอกเหนือจากกำลังการผลิตกว่า 50 กิกะวัตต์ชั่วโมงที่วางแผนไว้ภายในสิ้นปีนี้ ยังเพิ่มสายการผลิตแบบแท่งปริซึมใหม่เพื่อให้กำลังการผลิต ESS เกิน 70 กิกะวัตต์ชั่วโมงภายในสิ้นปีหน้า ในยุโรป โรงงานในโปแลนด์ได้ปรับเปลี่ยนสายการผลิต EV บางส่วนไปผลิต ESS เมื่อปีที่แล้ว

SK On อยู่อันดับ 8 ด้วยยอดติดตั้งเพียง 28.3 กิกะวัตต์ชั่วโมง ลดลง 18.1% เมื่อเทียบรายปี โดยส่วนแบ่งตลาดลดลงอีกเหลือ 2.8% SK On กำลังสำรวจตลาดการเติบโตนอกเหนือจากแบตเตอรี่กำลังอย่างแข็งขัน โดยโรงงานในจอร์เจียบางส่วนถูกปรับเปลี่ยนเป็นสายการผลิต LFP สำหรับ ESS และได้ร่วมมือกับบริษัท ESS ของสหรัฐฯ เพื่อสร้างโรงงานขนาด 9 กิกะวัตต์ชั่วโมง

พานาโซนิคของญี่ปุ่นมียอดติดตั้งลดลง 0.8% เมื่อเทียบรายปี เหลือ 35.6 กิกะวัตต์ชั่วโมง ตกลงหนึ่งอันดับมาอยู่อันดับ 7 โดยส่วนแบ่งตลาดก็ลดลง 0.7 จุดเปอร์เซ็นต์ จาก 4.3% เหลือ 3.6% เนื่องจากฐานลูกค้าของพานาโซนิคกระจุกตัวอยู่ที่ Tesla เป็นหลัก โดยยอดขายในอเมริกาเหนือเป็นตัวกำหนดผลประกอบการ บริษัทจึงกำลังวางแผนเพื่อรักษาเสถียรภาพการผลิตที่โรงงานในแคนซัส และปรับเปลี่ยนสายการผลิตแบตเตอรี่กำลังบางส่วนไปผลิตแบตเตอรี่สำหรับศูนย์ข้อมูล AI

国内动力电池累计装车量

กลับมาที่ตลาดในประเทศ ข้อมูลจาก China Automotive Power Battery Industry Innovation Alliance แสดงให้เห็นว่าในช่วงสามไตรมาสแรกของปี 2026 ยอดติดตั้งแบตเตอรี่กำลังสะสมของจีนสูงถึง 576.3 กิกะวัตต์ชั่วโมง เพิ่มขึ้น 16.7% เมื่อเทียบรายปี มีบริษัทแบตเตอรี่กำลังทั้งหมด 41 รายในตลาดรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนที่มียอดติดตั้ง น้อยกว่าช่วงเดียวกันของปีก่อน 9 ราย บริษัทแบตเตอรี่กำลัง 2 อันดับแรก 5 อันดับแรก และ 10 อันดับแรก มียอดติดตั้ง 360.1 กิกะวัตต์ชั่วโมง 463.0 กิกะวัตต์ชั่วโมง และ 540.7 กิกะวัตต์ชั่วโมง ตามลำดับ คิดเป็น 62.5% 80.3% และ 93.8% ของยอดติดตั้งทั้งหมด โดยส่วนแบ่งของ 10 อันดับแรกลดลง 0.5 จุดเปอร์เซ็นต์จากช่วงเดียวกันของปีก่อน

ในการจัดอันดับภายในประเทศ เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปี 2025 บริษัท 5 อันดับแรกในช่วงสามไตรมาสแรกของปีนี้ ได้แก่ CATL, BYD, CALB, Gotion High-tech และ EVE ไม่มีการเปลี่ยนแปลงอันดับ REPT Battero ขยับขึ้นจากอันดับ 8 เป็นอันดับ 6 Sunwoda ลดลงหนึ่งอันดับมาอยู่อันดับ 7 Zenergy ขยับขึ้นหนึ่งอันดับมาอยู่อันดับ 8 Jiyue Tongxing ขยับขึ้นหนึ่งอันดับมาอยู่อันดับ 9 SVOLT ตกลงจากอันดับ 7 มาอยู่อันดับ 10 LG Energy Solution, Yinpai Battery และ CORNEX New Energy อยู่ในอันดับ 11 ถึง 13 ไม่เปลี่ยนแปลง Yuanhang Genlead ยังคงอยู่ที่อันดับ 15 และ Juwan Technology เข้ามาแทนที่ DFD ในฐานะผู้เข้าใหม่ที่อันดับ 14

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

รูปภาพในบทความนี้มีคำบรรยายที่แปลโดย AI เพื่อการอ้างอิงเท่านั้น

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
สามเหลี่ยมราคากำมะถัน–กรด: กรอบการอ่านราคากรดเทียบกับกำมะถัน
2 ชั่วโมงที่แล้ว
สามเหลี่ยมราคากำมะถัน–กรด: กรอบการอ่านราคากรดเทียบกับกำมะถัน
อ่านเพิ่มเติม
สามเหลี่ยมราคากำมะถัน–กรด: กรอบการอ่านราคากรดเทียบกับกำมะถัน
สามเหลี่ยมราคากำมะถัน–กรด: กรอบการอ่านราคากรดเทียบกับกำมะถัน
——กำมะถันไม่ได้เป็นเพียงต้นทุนการผลิตกรดซัลฟิวริกเท่านั้น แต่ยังเป็น “หลักยึด” และ “สวิตช์” ของการกำหนดราคากรด
2 ชั่วโมงที่แล้ว
ยอดการค้าอัตโนมัติพุ่ง: 3.344 หมื่นล้านดอลลาร์ในเดือนกันยายน เพิ่มขึ้น 34.3% เมื่อเทียบปีก่อน หนุนโดยการส่งออกที่แข็งแกร่ง
2 ชั่วโมงที่แล้ว
ยอดการค้าอัตโนมัติพุ่ง: 3.344 หมื่นล้านดอลลาร์ในเดือนกันยายน เพิ่มขึ้น 34.3% เมื่อเทียบปีก่อน หนุนโดยการส่งออกที่แข็งแกร่ง
อ่านเพิ่มเติม
ยอดการค้าอัตโนมัติพุ่ง: 3.344 หมื่นล้านดอลลาร์ในเดือนกันยายน เพิ่มขึ้น 34.3% เมื่อเทียบปีก่อน หนุนโดยการส่งออกที่แข็งแกร่ง
ยอดการค้าอัตโนมัติพุ่ง: 3.344 หมื่นล้านดอลลาร์ในเดือนกันยายน เพิ่มขึ้น 34.3% เมื่อเทียบปีก่อน หนุนโดยการส่งออกที่แข็งแกร่ง
ในเดือนกันยายน มูลค่าการนำเข้าและส่งออกสินค้ายานยนต์รวมอยู่ที่ 33.44 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ เพิ่มขึ้น 9.3% จากเดือนก่อน และเพิ่มขึ้น 34.3% จากปีก่อน โดยมูลค่าการนำเข้าอยู่ที่ 2.47 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ ลดลง 11.1% จากเดือนก่อน และลดลง 36.0% จากปีก่อน ส่วนมูลค่าการส่งออกอยู่ที่ 30.97 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ เพิ่มขึ้น 11.3% จากเดือนก่อน และเพิ่มขึ้น 47.2% จากปีก่อน
2 ชั่วโมงที่แล้ว
ยอดขายส่งรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนแตะ 1.8 ล้านคันในเดือนตุลาคม เพิ่มขึ้น 12% เมื่อเทียบรายปี และ 8% เมื่อเทียบรายเดือน
2 ชั่วโมงที่แล้ว
ยอดขายส่งรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนแตะ 1.8 ล้านคันในเดือนตุลาคม เพิ่มขึ้น 12% เมื่อเทียบรายปี และ 8% เมื่อเทียบรายเดือน
อ่านเพิ่มเติม
ยอดขายส่งรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนแตะ 1.8 ล้านคันในเดือนตุลาคม เพิ่มขึ้น 12% เมื่อเทียบรายปี และ 8% เมื่อเทียบรายเดือน
ยอดขายส่งรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนแตะ 1.8 ล้านคันในเดือนตุลาคม เพิ่มขึ้น 12% เมื่อเทียบรายปี และ 8% เมื่อเทียบรายเดือน
เมื่อวันที่ 3 พฤศจิกายน ชุย ตงซู่ หัวหน้าสมาคมรถยนต์นั่งส่วนบุคคลแห่งประเทศจีน (CPCA) ระบุว่า จากข้อมูลเบื้องต้นรายเดือนของ CPCA คาดว่ายอดขายส่งรถยนต์พลังงานใหม่โดยผู้ผลิตทั่วประเทศจะแตะ 1.8 ล้านคันในเดือนตุลาคม เพิ่มขึ้น 12% เมื่อเทียบปีต่อปี และเพิ่มขึ้น 8% เมื่อเทียบเดือนต่อเดือน ซึ่งสะท้อนการแข็งแกร่งขึ้นอย่างต่อเนื่องทั้งเมื่อเทียบปีต่อปีและเดือนต่อเดือน และส่งสัญญาณว่าภาคส่วนพลังงานใหม่ได้เข้าสู่ช่องทางการฟื้นตัวด้วยการสร้างฐานที่แข็งแกร่งในระดับต่ำหลังจากการปรับตัวก่อนหน้านี้
2 ชั่วโมงที่แล้ว
ลงทะเบียนเพื่ออ่านต่อ
เข้าถึงข้อมูลเชิงลึกล่าสุดด้านโลหะและพลังงานใหม่
มีบัญชีอยู่แล้วใช่ไหมเข้าสู่ระบบที่นี่