รายงานการแข่งขันแบตเตอรี่พลังงานสำหรับเดือนพฤษภาคม: แบรนด์หนึ่งเข้าสู่ TOP 5 แบตเตอรี่เทอร์เนอรีกำลังถอยร่นหรือไม่?

เผยแพร่แล้ว: Jun 17, 2025 13:29
เมื่อเร็ว ๆ นี้ สหพันธ์นวัตกรรมอุตสาหกรรมแบตเตอรี่พลังงานยานยนต์จีน (China Automotive Power Battery Industry Innovation Alliance) ได้เผยแพร่ข้อมูลรายเดือนเกี่ยวกับแบตเตอรี่พลังงานสำหรับเดือนพฤษภาคม 2568 ข้อมูลดังกล่าวแสดงให้เห็นว่าในเดือนพฤษภาคม การติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานของจีนอยู่ที่ 57.1 กิกะวัตต์ชั่วโมง (GWh) เพิ่มขึ้น 5.5% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และเพิ่มขึ้น 43.1% เมื่อเทียบกับช่วงเวลาเดียวกันของปีก่อนหน้า ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนพฤษภาคม การติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานสะสมของจีนอยู่ที่ 241.4 กิกะวัตต์ชั่วโมง (GWh) เพิ่มขึ้น 50.4% เมื่อเทียบกับช่วงเวลาเดียวกันของปีก่อนหน้า

เมื่อเร็วๆ นี้ สมาพันธ์นวัตกรรมอุตสาหกรรมยานยนต์ไฟฟ้าแห่งประเทศจีน (CAAM-EV) ได้เผยแพร่ข้อมูลแบตเตอรี่ไฟฟ้าประจำเดือนสำหรับเดือนพฤษภาคม 2568

ข้อมูลแสดงให้เห็นว่าในเดือนพฤษภาคม การติดตั้งแบตเตอรี่ไฟฟ้าของจีนอยู่ที่ 57.1 กิกะวัตต์ชั่วโมง เพิ่มขึ้น 5.5% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และเพิ่มขึ้น 43.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนพฤษภาคม การติดตั้งแบตเตอรี่ไฟฟ้าสะสมของจีนอยู่ที่ 241.4 กิกะวัตต์ชั่วโมง เพิ่มขึ้น 50.4% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ซันวูด้า เข้าสู่ 5 อันดับแรกในเดือนเดียวซีเอทีแอล ยังคงรักษาตำแหน่งผู้นำสองตำแหน่งไว้ได้

จากมุมมองขององค์กร ในเดือนพฤษภาคม มีองค์กรผู้ผลิตแบตเตอรี่ไฟฟ้าทั้งหมด 37 แห่งในตลาดยานยนต์พลังงานใหม่ของจีนที่ประสบความสำเร็จในการติดตั้งแบตเตอรี่ ซึ่งเท่ากับจำนวนเดียวกันกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว การติดตั้งแบตเตอรี่ขององค์กร 3 อันดับแรก 5 อันดับแรก และ 10 อันดับแรก อยู่ที่ 41.6 กิกะวัตต์ชั่วโมง 46.8 กิกะวัตต์ชั่วโมง และ 54.0 กิกะวัตต์ชั่วโมง ตามลำดับ คิดเป็น 72.9% 82.1% และ 94.7% ของการติดตั้งทั้งหมด ส่วนแบ่งของ 10 อันดับแรกลดลง 2 เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนพฤษภาคม มีองค์กรผู้ผลิตแบตเตอรี่ไฟฟ้าทั้งหมด 50 แห่งในตลาดยานยนต์พลังงานใหม่ของจีนที่ประสบความสำเร็จในการติดตั้งแบตเตอรี่ เพิ่มขึ้น 2 แห่ง เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว การติดตั้งแบตเตอรี่ขององค์กร 3 อันดับแรก 5 อันดับแรก และ 10 อันดับแรก อยู่ที่ 176.1 กิกะวัตต์ชั่วโมง 198.4 กิกะวัตต์ชั่วโมง และ 226.0 กิกะวัตต์ชั่วโมง ตามลำดับ คิดเป็น 73.0% 82.2% และ 93.6% ของการติดตั้งทั้งหมด ส่วนแบ่งของ 10 อันดับแรกลดลง 2.5 เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

2025年5月国内动力电池企业装车量前十五名

จากมุมมองของการจัดอันดับ 15 อันดับแรกขององค์กรผู้ผลิตแบตเตอรี่ไฟฟ้าภายในประเทศ เมื่อเทียบกับเดือนเมษายน ในเดือนพฤษภาคม องค์กรชั้นนำที่แทนโดยซีเอทีแอล บีวายดี และซีเอแอลบี ยังคงรักษาอันดับที่มั่นคงไว้ได้ ในขณะที่องค์กรชั้นสองและชั้นสาม แม้ว่าจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงในแง่ขององค์กร แต่ก็มีการเปลี่ยนแปลงอันดับเล็กน้อย

ในจำนวนนี้ โกชัน ไฮเทค ยังคงรักษาอันดับไว้ได้ ซันวูด้า เข้าสู่ 5 อันดับแรก โดยสลับอันดับกับอีวีอี ซึ่งลดลงหนึ่งอันดับเป็นอันดับที่ 6 เซเนอร์จี้ เพิ่มขึ้นเป็นอันดับที่ 7 โดยสลับอันดับกับเรพท์ แบตเตอโร ซึ่งลดลงหนึ่งอันดับเป็นอันดับที่ 8 อันดับที่ 9 ถึง 12 ยังคงไม่เปลี่ยนแปลง โดยมีเอสโวลท์ เอนเนอร์จี เทคโนโลยี จีเดียน นิว เอนเนอร์จี แอลจี เอนเนอร์จี โซลูชัน และดีเอฟดี ครองอันดับเหล่านี้ คอร์เน็กซ์ นิว เอนเนอร์จี เพิ่มขึ้นเป็นอันดับที่ 13 โดยสลับอันดับกับอินเพาเวอร์ แบตเตอรี ซึ่งลดลงหนึ่งอันดับเป็นอันดับที่ 14 หยวนหาง เจนลีด ยังคงอยู่ในอันดับที่ 15

2025年1-5月国内动力电池企业装车量前十五名

เมื่อเปรียบเทียบกับช่วงสี่เดือนแรก ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนพฤษภาคม อันดับของบริษัท 15 อันดับแรกยังคงไม่เปลี่ยนแปลง ได้แก่: CATL, BYD, CALB, Gotion High-tech, EVE, SVOLT Energy Technology, Sunwoda, REPT Battero, Zenergy, Jidian New Energy, LG Energy Solution, Inpower Battery, DFD, CORNEX New Energy และ Yuanhang Genlead

นอกจากนี้ จากมุมมองของ 15 บริษัทชั้นนำในประเทศที่ผลิตแบตเตอรี่ไตรกงและ 15 บริษัทชั้นนำที่ผลิตแบตเตอรี่ LFP ในแง่ของการติดตั้งแบตเตอรี่ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนพฤษภาคม CATL ได้ยึดตำแหน่งผู้นำในทั้งสองประเภทอย่างมั่นคง โดย CALB อยู่ในอันดับที่สองและสี่ตามลำดับ และ Gotion High-tech, EVE, SVOLT Energy Technology, Sunwoda และ Zenergy ก็อยู่ใน 10 อันดับแรกของทั้งสองประเภทเช่นกัน

LG Energy Solution, Farasis Energy, SK On, GAC Aion, MGL, Microvast และ Lishen ส่วนใหญ่ติดอันดับ 15 บริษัทชั้นนำในประเทศที่ผลิตแบตเตอรี่ไตรกงจากการติดตั้งตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนพฤษภาคม ด้วยแบตเตอรี่ไตรกงของพวกเขา ในขณะที่ BYD, REPT Battero, Jidian New Energy, Inpower Battery, DFD, CORNEX New Energy, Yuanhang Genlead และ Yaoneng New Energy ส่วนใหญ่ติดอันดับ 15 บริษัทชั้นนำที่ผลิตแบตเตอรี่ LFP จากการติดตั้งในช่วงเวลาเดียวกัน

แบตเตอรี่ไตรกงติดอยู่ที่สัดส่วน 20-80การติดตั้งแบตเตอรี่ LFP เกือบถึง 200GWh

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง โครงสร้างวัสดุแบตเตอรี่พลังงานของจีนกำลังมีการเปลี่ยนแปลง โดยสัดส่วน 20-80 ระหว่างการติดตั้งแบตเตอรี่ไตรกงและ LFP กลายเป็นเรื่องปกติ

ข้อมูลรายเดือนแสดงให้เห็นว่า ตั้งแต่เกิน 80% ในเดือนธันวาคม 2567 แบตเตอรี่ LFP ยังคงมีสัดส่วนการติดตั้งในจีนมากกว่า 81% ในเดือนกุมภาพันธ์ มีนาคม และเมษายนของปีนี้ รวมแล้ว สัดส่วนของพวกเขาเกิน 80% หลังจากไตรมาสแรก และถึง 81.4% ในช่วงเดือนมกราคม-เมษายน และเดือนมกราคม-พฤษภาคม

1-5月按材料类型划分的动力电池装车量情况

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ในเดือนพฤษภาคม การติดตั้งแบตเตอรี่ LFP ของจีนอยู่ที่ 46.5GWh (สัดส่วน 81.6%) เพิ่มขึ้น 3.9% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 57.7% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว ในขณะที่แบตเตอรี่ไตรกงมีการติดตั้ง 10.5GWh (สัดส่วน 18.4%) เพิ่มขึ้น 13.1% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 1.6% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว ตัวเลขสะสมตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนพฤษภาคมอยู่ที่ 196.5GWh (สัดส่วน 81.4% เพิ่มขึ้น 79.8% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว) สำหรับแบตเตอรี่ LFP และ 44.8GWh (สัดส่วน 18.6% ลดลง 12.4% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว) สำหรับแบตเตอรี่ไตรกง

动力和其他电池正极材料需求概算

นอกจากนี้ ข้อมูลจากสมาคมนวัตกรรมแบตเตอรี่รถยนต์จีนแสดงให้เห็นว่า ความต้องการวัสดุแคโทดไตรกงในเดือนพฤษภาคมอยู่ที่ 54,000 ตัน และวัสดุ LFP อยู่ที่ 240,000 ตัน ในแบตเตอรี่พลังงาน/อื่นๆตัวเลขในช่วงเดือนมกราคม-พฤษภาคมอยู่ที่ 229,000 เมตริกตัน สำหรับวัสดุเทอร์นารี และ 1.132 ล้านเมตริกตัน สำหรับวัสดุ LFP

เมื่อดูจากตัวชี้วัดความต้องการเพียงอย่างเดียว ก็จะเห็นได้ว่าความโดดเด่นของ LFP ครอบคลุมตั้งแต่การติดตั้งไปจนถึงห่วงโซ่อุตสาหกรรม: ความต้องการรายเดือนในเดือนพฤษภาคมที่ 240,000 เมตริกตัน สูงกว่าวัสดุเทอร์นารีถึงสี่เท่า (4.4 เท่า) ในขณะที่ความต้องการสะสมในช่วงเดือนมกราคม-พฤษภาคมที่ 1.132 ล้านเมตริกตัน สูงกว่าเทอร์นารีที่ 229,000 เมตริกตัน ช่องว่างที่กว้างขวางนี้เกิดจากข้อได้เปรียบสามประการของแบตเตอรี่ LFP คือ ต้นทุน ความปลอดภัย และมูลค่า

เมื่อราคาลิเธียมคาร์บอเนตลดลงจาก 600,000 หยวน/เมตริกตัน เป็น 60,000 หยวน/เมตริกตัน ข้อได้เปรียบด้านต้นทุนของ LFP ก็เพิ่มขึ้น ข้อบังคับใหม่เกี่ยวกับแบตเตอรี่พลังงานไฟฟ้าที่เน้นประสิทธิภาพการป้องกันการระเบิดจากความร้อนสูงเกินไป (thermal runaway) ยิ่งทำให้แบตเตอรี่ LFP โดดเด่นมากขึ้น ความก้าวหน้าทางเทคโนโลยียังทำลายความคิดที่ล้าสมัยที่ว่า "LFP = ระดับล่าง" ด้วยการปรับปรุงความหนาแน่นพลังงานและระยะทางขับขี่

ในทางตรงกันข้าม แม้ว่าแบตเตอรี่เทอร์นารีจะยังคงมีคุณค่าในตลาดระดับไฮเอนด์ที่ให้ความสำคัญกับระยะทาง/ประสิทธิภาพที่สูงสุด แต่ก็ไม่สามารถท้าทายสถานะหลักของ LFP ได้ การจัดซื้อวัสดุ LFP อย่างคึกคักของบริษัทแบตเตอรี่ในเดือนพฤษภาคมยิ่งยืนยันแนวโน้มนี้ อย่างไรก็ตาม บางเสียงก็โต้แย้งว่า เช่นเดียวกับที่ไม่มีใครคาดคิดว่าแบตเตอรี่ LFP จะกลับมาได้อย่างประสบความสำเร็จและครองตลาดได้อย่างท่วมท้น เมื่อแบตเตอรี่เทอร์นารีครองตลาดด้วยสัดส่วนการติดตั้ง 65% ในปี 2020 แบตเตอรี่เทอร์นารีอาจไม่จำเป็นต้องถูกจำกัดอยู่ใน "รูปแบบ 20-80" ตลอดไป ความน่าสนใจของการพัฒนาอุตสาหกรรมอยู่ที่ความจริงที่ว่าสถานการณ์ปัจจุบันไม่ได้กำหนดผลลัพธ์สุดท้าย

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
สิทธิโคบอลต์ของ Ecora จาก Voisey’s Bay เพิ่มขึ้น 90% เมื่อเทียบรายปีในครึ่งปีแรก ขณะที่การเร่งกำลังการผลิตเหมืองใต้ดินใกล้แล้วเสร็จ
1 ชั่วโมงที่แล้ว
สิทธิโคบอลต์ของ Ecora จาก Voisey’s Bay เพิ่มขึ้น 90% เมื่อเทียบรายปีในครึ่งปีแรก ขณะที่การเร่งกำลังการผลิตเหมืองใต้ดินใกล้แล้วเสร็จ
อ่านเพิ่มเติม
สิทธิโคบอลต์ของ Ecora จาก Voisey’s Bay เพิ่มขึ้น 90% เมื่อเทียบรายปีในครึ่งปีแรก ขณะที่การเร่งกำลังการผลิตเหมืองใต้ดินใกล้แล้วเสร็จ
สิทธิโคบอลต์ของ Ecora จาก Voisey’s Bay เพิ่มขึ้น 90% เมื่อเทียบรายปีในครึ่งปีแรก ขณะที่การเร่งกำลังการผลิตเหมืองใต้ดินใกล้แล้วเสร็จ
ตามผลประกอบการระหว่างกาลปี 2026 ของ Ecora Royalties ที่เผยแพร่เมื่อวันที่ 2 กันยายน บริษัทได้รับโคบอลต์ 266 ตันจากสัญญาสตรีมโคบอลต์ Voisey’s Bay ในช่วงครึ่งปีแรก เพิ่มขึ้นประมาณ 90% จาก 140 ตันในช่วงเดียวกันของปี 2025 Ecora ระบุว่าการเร่งเดินหน้าเหมืองใต้ดินที่ Voisey’s Bay ขณะนี้เสร็จสมบูรณ์เป็นส่วนใหญ่แล้ว ด้วยปริมาณโคบอลต์ที่สูงขึ้นและราคาที่แข็งแกร่งขึ้น ผลงานของโครงการหลังหักต้นทุนสตรีมเพิ่มขึ้นเป็น 13.5 ล้านดอลลาร์สหรัฐในช่วงครึ่งปีแรก เพิ่มขึ้น 230% เมื่อเทียบกับปีก่อน ขณะที่ราคาโคบอลต์เฉลี่ยที่รับรู้เพิ่มขึ้นเป็น 28.4 ดอลลาร์สหรัฐต่อปอนด์ จาก 16.5 ดอลลาร์สหรัฐต่อปอนด์ในปีก่อนหน้า ในขณะเดียวกัน Vale Base Metals กำลังศึกษาการขยายกำลังการผลิตของโรงแต่งแร่ Voisey’s Bay จากประมาณ 2.8 ล้านตันต่อปีเป็น 3.8 ล้านตันต่อปี การศึกษาความเป็นไปได้เบื้องต้นที่เกี่ยวข้องยังคงดำเนินอยู่ โดยมีเป้าหมายการตัดสินใจลงทุนขั้นสุดท้ายประมาณปี 2028 โครงการยังวางแผนการเจาะสำรวจทั้งใต้ดินและผิวดินในปี 2026 เพื่อปรับแผนเหมืองให้เหมาะสม สนับสนุนการขยายทรัพยากร และอาจยืดอายุเหมือง Ecora ยังระบุด้วยว่ามีกำหนดการบำรุงรักษาตามแผนที่โรงแต่งแร่ Voisey’s Bay ในไตรมาสที่สาม และที่โรงกลั่น Long Harbour ในไตรมาสที่สี่
1 ชั่วโมงที่แล้ว
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
3 ชั่วโมงที่แล้ว
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
อ่านเพิ่มเติม
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
3 ชั่วโมงที่แล้ว
SMM รีวิวรายวัน: ราคาสปอตลิเธียมคาร์บอเนตปรับตัวลดลงในวันที่ 2 กันยายน
17 ชั่วโมงที่แล้ว
SMM รีวิวรายวัน: ราคาสปอตลิเธียมคาร์บอเนตปรับตัวลดลงในวันที่ 2 กันยายน
อ่านเพิ่มเติม
SMM รีวิวรายวัน: ราคาสปอตลิเธียมคาร์บอเนตปรับตัวลดลงในวันที่ 2 กันยายน
SMM รีวิวรายวัน: ราคาสปอตลิเธียมคาร์บอเนตปรับตัวลดลงในวันที่ 2 กันยายน
วันนี้ ราคาสปอตลิเทียมคาร์บอเนตเกรดแบตเตอรี่ของ SMM ปรับตัวลดลงเมื่อเทียบกับวันซื้อขายก่อนหน้า สัญญาลิเทียมคาร์บอเนต 2701 เปิดตลาดต่ำลงที่ 157,000 หยวน/ตัน จากนั้นผันผวนในทิศทางขาลงหลังเปิดตลาด ในช่วงเช้าซื้อขายอ่อนตัวบริเวณ 156,000-157,000 หยวน โดยทำจุดสูงสุดระหว่างวันที่ 157,800 หยวน/ตัน ใกล้เที่ยงราคาร่วงลงอย่างรวดเร็วสู่ 153,200 หยวน/ตัน ทำจุดต่ำสุดใหม่ระหว่างวัน ราวเที่ยงราคาแกว่งตัวไปมาซ้ำ ๆ ในกรอบ 154,000-156,000 หยวน ช่วงบ่ายฝั่งซื้อดันราคาขึ้นช่วงสั้น ๆ แต่ไม่สามารถทะลุเส้นราคาเฉลี่ยได้ ราคาอ่อนตัวอีกครั้งในช่วงท้ายตลาด ปิดลดลง 3.2% ที่ 154,800 หยวน/ตัน โดยปริมาณสัญญาคงค้างลดลง 9,123 สัญญา ในตลาดสปอต ผู้ซื้อปลายน้ำเข้าซื้อเมื่อราคาย่อตัวตามความจำเป็น ที่ระดับ 155,000 หยวน/ตันหรือต่ำกว่า ความต้องการสั่งซื้อสปอตของปลายน้ำยังคงฟื้นตัวอย่างต่อเนื่อง ด้านอุปทาน เมื่อราคาปรับตัวลดลง ความเต็มใจขายสปอตยังคงอ่อนแอ โดยโรงงานเคมีลิเทียมบางแห่งตั้งราคาแข็งและชะลอการขาย โดยรวมแล้ว การสอบถามราคาและธุรกรรมจริงในตลาดค่อนข้างคึกคัก
17 ชั่วโมงที่แล้ว