การลงทะเบียนรถยนต์ผู้โดยสารในจีนเพิ่มขึ้นปีต่อปีในเดือนกุมภาพันธ์ 2025 แม้จะลดลงจากเดือนก่อน

เผยแพร่แล้ว: Mar 28, 2025 21:57
แหล่งที่มา: gasgoo
ในเดือนกุมภาพันธ์มียอดการจดทะเบียนรถยนต์โดยสารเพิ่มขึ้นอย่างมาก 20.53% เมื่อเทียบเป็นรายปี สู่หนึ่งล้านสามแสนหกพันหกร้อยยี่สิบเก้าคัน แต่ยังลดลง 27.01% จากเดือนมกราคม

ในสองเดือนแรกของปี 2025 จำนวนรถยนต์โดยสารที่ผลิตในประเทศจีนแผ่นดินใหญ่ที่ลงทะเบียนรวม 3,096,835 คัน ลดลง 4.45% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน ตามข้อมูลที่รวบรวมโดยสถาบันวิจัยยานยนต์ Gasgoo (GARI)

การลดลงนี้ส่วนใหญ่เกิดจากปริมาณการลงทะเบียนในเดือนมกราคมที่ลดลงอย่างมาก แต่ในเดือนกุมภาพันธ์กลับมีการฟื้นตัวอย่างรวดเร็ว ด้วยการลงทะเบียนรถยนต์โดยสารเพิ่มขึ้น 20.53% ปีต่อปี เป็น 1,306,629 คัน แม้ว่าจะลดลง 27.01% จากเดือนมกราคม

จากจำนวนรถยนต์ที่ลงทะเบียนในสองเดือนแรก 1,365,235 คันเป็นรถยนต์พลังงานใหม่ (NEVs) ซึ่งคิดเป็นอัตราการเจาะตลาด 44.08% ในเดือนกุมภาพันธ์เพียงเดือนเดียว ปริมาณการลงทะเบียน NEVs ถึง 660,839 คัน หรือคิดเป็นสัดส่วนตลาด 50.58%

สำหรับความชัดเจน รถยนต์โดยสารที่กล่าวถึงหมายถึงรถยนต์โดยสารที่ผลิตและลงทะเบียนในประเทศจีนแผ่นดินใหญ่

เนื่องจากวันหยุดตรุษจีนในปี 2025 ตรงกับวันที่ 29 มกราคม เดือนกุมภาพันธ์เป็นเดือนแรกหลังวันหยุดที่มีการขายเต็มเดือน ขณะที่นโยบายการกำจัดและแทนที่ยานพาหนะของรัฐบาลเริ่มมีผล และผู้ผลิตยานยนต์ทำให้ราคาคาดการณ์ได้ การแข่งขันด้านราคาในตลาดยานยนต์น้อยกว่าปีก่อน ๆ ส่วนโปรโมชั่นลดราคาในเดือนมกราคมและกุมภาพันธ์ลดลง โดยเฉพาะในเซ็กเมนต์รถยนต์ใช้น้ำมันเชื้อเพลิง ที่ราคายังคงเสถียร นอกจากนี้สภาพเศรษฐกิจที่ดีขึ้น ความมั่นใจของผู้บริโภคที่มั่นคง และการเพิ่มขึ้นของการทำการตลาดของผู้ผลิตยานยนต์ในช่วงวันหยุด ทำให้ประสิทธิภาพในเดือนกุมภาพันธ์แข็งแกร่งกว่าปกติ แตกต่างจากภาวะตกต่ำหลังวันหยุดในต้นปี 2024

ก่อนวันหยุด ความกังวลเกี่ยวกับการเดินทางระยะไกลและการอากาศหนาวเย็นทำให้ผู้บริโภคมีความไวต่อปัญหาเรื่องระยะทางและสถานีชาร์จของ NEVs ทำให้มีการลดลงตามฤดูกาลของอัตราการเจาะตลาด NEVs แต่เมื่อผู้บริโภคยังคงมีความคาดหวังในราคา ผู้ผลิตยานยนต์รายใหญ่เพิ่มโปรโมชั่นสำหรับโมเดลรถไฮบริดปลั๊กอิน (PHEV) ใช้ประโยชน์จากเงินสนับสนุน "Two New" ล่าสุดของรัฐบาลสำหรับ "การเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ขนาดใหญ่" และ "โปรแกรมแลกเปลี่ยนสินค้า" เพื่อกระตุ้นยอดขาย

ในภาค AI DeepSeek มีผลกระทบสำคัญต่อภูมิทัศน์เทคโนโลยีระดับโลก ท้าทายรูปแบบการพัฒนา AI แบบดั้งเดิมที่พึ่งพาพลังการคำนวณมหาศาล แนวทางที่มีต้นทุนต่ำและประสิทธิภาพสูงของพวกเขาเร่งการยอมรับในวงกว้างในภาคยานยนต์ รายงานการทำงานล่าสุดของรัฐบาลจีนระบุว่ายานยนต์ไฟฟ้าเชื่อมต่ออัจฉริยะเป็นอุปกรณ์สมาร์ทเทอร์มินัลรุ่นต่อไป ยืนยันความสนใจของผู้บริโภคในห้องโดยสารอัจฉริยะและเทคโนโลยีการขับขี่ช่วยเหลือ—แนวโน้มที่นำไปสู่การเติบโตของยอดขายอย่างเห็นได้ชัด

หลังจากวันหยุดทำงานเริ่มต้นใหม่และอากาศอุ่นขึ้น ความชอบของผู้บริโภคเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ทำให้อัตราการเจาะตลาด NEVs เพิ่มขึ้นสัปดาห์ต่อสัปดาห์ แนวโน้มนี้ทำให้ NEVs เป็นแรงขับเคลื่อนหลักในการฟื้นฟูตลาดรถยนต์โดยสารหลังวันหยุด

ในเดือนกุมภาพันธ์ 11 จาก 20 แบรนด์ที่มียอดลงทะเบียนรถยนต์โดยสารที่ผลิตในประเทศสูงสุดประจำเดือนเป็นแบรนด์ของจีน ได้แก่ BYD, Wuling, Geely, Changan, Chery, Galaxy, Li Auto, XPENG, Xiaomi, Haval, และ JETOUR ซึ่ง 6 แบรนด์อยู่ใน 10 อันดับแรก

หลังจากถูก Volkswagen แซงในเดือนมกราคม BYD กลับมาครองตำแหน่งอันดับหนึ่งในเดือนกุมภาพันธ์ ด้วยการลงทะเบียน 185,697 คัน แบรนด์นี้มียอดลงทะเบียน 29 โมเดลภายใต้ซีรีส์ Dynasty และ Ocean ในเดือนนั้น ซึ่ง 9 โมเดลเกิน 10,000 คัน และ 2 โมเดลเกิน 20,000 คัน

เมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์ BYD ประกาศว่าทุกโมเดลจะติดตั้งระบบช่วยเหลือการขับขี่ขั้นสูง "God's Eye" ในการเปิดตัว บริษัทแนะนำ 21 โมเดลที่มีระบบดังกล่าว รวมถึง Seagull Smart Drive Edition ราคา 69,800 หยวน และ Qin PLUS DM-i Smart Drive Edition ราคา 79,800 หยวน ความต้องการในตลาดของ BYD ที่เพิ่มขึ้นคาดว่าจะสร้างเศรษฐกิจแห่งขนาดสำหรับส่วนประกอบการขับขี่อัจฉริยะหลัก เช่น LiDAR, เรดาร์คลื่นมิลลิเมตร, เซ็นเซอร์กำหนดตำแหน่ง และคอนโทรลเลอร์โดเมน

Wuling, Geely, Changan, Chery, และ Galaxy ครองอันดับที่ 4 ถึง 8 ด้วยการลงทะเบียนเกิน 40,000 คันในเดือนกุมภาพันธ์

Geely's Galaxy ซึ่งเคยดำเนินการเป็นซีรีส์ผลิตภัณฑ์ ได้รับการอัปเกรดเป็นแบรนด์อิสระอย่างเป็นทางการในการประชุมเทคโนโลยี AI ของ Geely ในต้นเดือนมีนาคม พร้อมกับการรวม LEVC เข้ากับ Galaxy เป็นซีรีส์ MPV ไฟฟ้าระดับไฮเอนด์—ต่อจาก GEOME ที่ถูกรวมเข้ากับ Galaxy เป็นไลน์ผลิตภัณฑ์ขนาดเล็กในตุลาคม 2024 Geely Galaxy ตั้งเป้าหมายยอดขาย 1 ล้านคันในปี 2025 และวางแผนเปิดตัว 5 โมเดล NEV ใหม่ในปีนี้ รวมถึง SUV 2 คันและ Sedan 3 คัน

นอกจากนี้ 3 แบรนด์เฉพาะ NEV ของท้องถิ่น—Li Auto, XPENG, และ Xiaomi—ก็อยู่ใน 20 อันดับแรก อยู่ในอันดับที่ 14, 15, และ 17 ตามลำดับ

ในเดือนกุมภาพันธ์ Volkswagen และ Toyota อยู่ในอันดับที่ 2 และ 3 ตามลำดับ ด้วยการลงทะเบียนรถยนต์โดยสารที่ผลิตในจีน ของ Volkswagen 5.73% (6,236 คัน) เป็น NEVs รวมถึง PHEVs 251 คันและ BEVs 5,985 คัน ส่วนสัดส่วน NEVs ของ Toyota ต่ำกว่า คิดเป็นเพียง 2.37% (1,926 คัน) ของยอดลงทะเบียนทั้งหมดในเดือนกุมภาพันธ์

Tesla เป็นแบรนด์ต่างชาติเพียงแบรนด์เดียวใน 20 อันดับแรก อยู่ในอันดับที่ 10 ด้วยการลงทะเบียน 29,316 คัน ลดลง 13.18% เมื่อเทียบกับเดือนก่อน แต่ตำแหน่งของพวกเขารวดเร็วขึ้น 7 อันดับเมื่อเทียบกับเดือนมกราคม

ในบรรดาแบรนด์ "Big Three" ของเยอรมนี Audi นำหน้าอยู่ในอันดับที่ 11 ด้วย 3 โมเดล—Audi A6L, Q5L, และ A4L—ที่มียอดลงทะเบียนเกิน 4,000 คัน BMW และ Mercedes-Benz ตามมาในอันดับที่ 12 และ 13 ตามลำดับ BMW ยังมี 3 โมเดลที่มียอดลงทะเบียนเกิน 4,000 คัน (3 Series, X3, และ 5 Series) ในขณะที่ Mercedes-Benz มี C-Class, GLC, และ E-Class ที่มียอดลงทะเบียนเกิน 6,000 คัน

สำหรับสองเดือนแรกของปี BYD, Volkswagen, Toyota, และ Geely อยู่ใน 4 อันดับแรก ด้วยการลงทะเบียนเกิน 160,000 คัน BYD นำหน้าด้วยมากกว่า 370,000 คัน ในขณะที่ Volkswagen ใกล้ 300,000 คัน

ใน 20 แบรนด์ที่มียอดลงทะเบียนสะสมตลอดปี 11 แบรนด์เป็นของผู้ผลิตยานยนต์ท้องถิ่นของจีน รวมถึง Changan, Wuling, Chery, Galaxy, Haval, XPENG, Li Auto, Hongqi, และ JETOUR นอกเหนือจาก BYD และ Geely

ในระดับโมเดล 20 โมเดลรถยนต์โดยสารที่ผลิตในประเทศที่มียอดลงทะเบียนสูงสุดในเดือนกุมภาพันธ์ รวมถึง 5 โมเดลที่ไม่มีเวอร์ชัน NEV: Lavida, Sylphy, Sagitar, Xingyue L, และ Frontlander 4 โมเดลแรกเป็น BEVs ทั้งหมด โดย Wuling Hongguang MINI EV อยู่ในอันดับที่ 1

BYD ครอง 2 อันดับใน 5 อันดับแรก ได้แก่ Seagull (อันดับ 2) และ Qin PLUS (อันดับ 5) ยังมี 4 โมเดลใน 20 อันดับแรก: Song PLUS (อันดับ 7), Seal 06 (อันดับ 8), Qin L (อันดับ 10), และ Song Pro (อันดับ 12)

SU7 ของ Xiaomi อยู่ในอันดับที่ 3 ของโมเดล PV ทั้งหมด ขยับขึ้น 3 อันดับจากเดือนก่อน แสดงถึงการเพิ่มขึ้น 3.59% ของยอดลงทะเบียน ขณะที่ Xingyuan ของแบรนด์ Galaxy อยู่ในอันดับที่ 4 ด้วยการลงทะเบียน 23,758 คันในเดือน คิดเป็น 52.05% ของยอดลงทะเบียนทั้งหมดของแบรนด์ในเดือน Model 3 ของ Tesla อยู่ในอันดับที่ 6 ในขณะที่ Model Y ไม่ได้อยู่ใน 20 อันดับแรก

3 โมเดล NEV ของแบรนด์จีน—XPENG MONA M03, Li L6, และ Wuling Bingo—อยู่ในอันดับที่ 14 ถึง 16

ตลอดสองเดือนแรกของปี 8 โมเดล PV ที่มียอดลงทะเบียนเกิน 40,000 คัน รวมถึง Wuling Hongguang MINIEV, Xiaomi SU7, และ Galaxy Xingyuan ที่มียอดลงทะเบียนเกิน 46,000 คัน สำหรับโมเดลร่วมทุน Lavida อยู่ในอันดับที่ 4 ตามด้วย Passat ที่อันดับที่ 6 BYD มี 6 โมเดลใน 20 อันดับแรก ในขณะที่โมเดลที่มีอันดับสูงสุดจาก Big Three ของเยอรมนีคือ Audi A6L ด้วยยอดลงทะเบียนสะสม 29,429 คัน

ในระดับภูมิภาค 11 เมืองในจีนแผ่นดินใหญ่มียอดลงทะเบียนรถยนต์โดยสารที่ผลิตในประเทศเกิน 20,000 คันในเดือนกุมภาพันธ์ 4 เมืองมียอดเกิน 28,000 คัน Chengdu นำหน้าเป็นเมืองเดียวที่มียอดลงทะเบียนเกิน 30,000 คัน ตามด้วย Chongqing และ Zhengzhou ที่อยู่ในช่วง 28,000-29,000 คัน

สำหรับประสิทธิภาพสะสมตลอดปี 14 เมืองมียอดลงทะเบียนเกิน 40,000 คัน 7 เมืองมียอดเกิน 60,000 คัน: Chengdu, Zhengzhou, Chongqing, Shanghai, Guangzhou, Beijing, และ Wuhan

ในเดือนกุมภาพันธ์ ปริมาณการลงทะเบียนรถยนต์โดยสารพลังงานใหม่ (NEPV) ที่ผลิตในจีนแผ่นดินใหญ่ถึง 660,839 คัน เพิ่มขึ้น 76.78% ปีต่อปี แม้จะลดลง 6.18% จากเดือนมกราคม

BEVs ยังคงเป็นเครื่องยนต์หลัก คิดเป็น 64.34% ของยอดลงทะเบียน NEPV ทั้งหมดในเดือนกุมภาพันธ์ ในขณะที่ PHEVs และ REEVs คิดเป็น 27.06% และ 8.59% ตามลำดับ

ตลอดสองเดือนแรกของปี 2024 ปริมาณการลงทะเบียน NEPV ที่ผลิตในประเทศจีนแผ่นดินใหญ่รวม 1,365,235 คัน เพิ่มขึ้น 32.03% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน BEVs คิดเป็น 59.75% ของยอดลงทะเบียน ขณะที่ PHEVs และ REEVs คิดเป็น 30.29% และ 9.97% ตามลำดับ ไม่มีการลงทะเบียนรถยนต์เซลล์เชื้อเพลิงในช่วงนี้

ยกเว้น Tesla ที่อยู่ในอันดับที่ 4 ทั้งหมด 20 แบรนด์ที่มียอดลงทะเบียน NEPV สูงสุดในเดือนกุมภาพันธ์เป็นของจีน BYD นำหน้าอย่างมาก ด้วยยอดลงทะเบียนที่สูงกว่ายอดรวมของแบรนด์ที่อยู่ในอันดับที่ 2 ถึง 6 นอกจากนี้ยังมี DENZA ซึ่งเป็นแบรนด์ย่อยระดับพรีเมียม อยู่ในอันดับที่ 20

Alliance Harmony lntelligent Mobility ที่สนับสนุนโดย Huawei วาง 2 แบรนด์ใน 20 อันดับแรก ได้แก่ AITO ที่อันดับที่ 14 และ LUXEED ที่อันดับที่ 17 Changan Auto ยังมี 2 แบรนด์ในรายการ: Changan (อันดับที่ 10) และ DEEPAL (อันดับที่ 15) กลุ่ม Geely Auto ทำผลงานได้ดี ด้วย 4 แบรนด์ที่อยู่ใน 20 อันดับแรก—Galaxy (อันดับที่ 3), Zeekr (อันดับที่ 12), Geely (อันดับที่ 13), และ Lynk & Co (อันดับที่ 19)

Xiaomi EV ด้วยการลงทะเบียน 23,796 คันในเดือนกุมภาพันธ์ อยู่ในอันดับที่ 7 รวมถึง 141 คันของโมเดลแฟลกชิป Xiaomi SU7 Ultraเปิดตัวปลายเดือนกุมภาพันธ์ด้วยราคาเริ่มต้นที่ 529,900 หยวน—ต่ำกว่าราคาจองล่วงหน้าแรกเริ่ม 814,900 หยวนเกือบ 300,000 หยวน—โมเดลนี้ได้รับความต้องการอย่างล้นหลาม ภายใน 10 นาทีของการเปิดตัว มียอดสั่งซื้อแน่นอนมากกว่า 6,900 คัน และเกิน 10,000 คันภายในสองชั่วโมง

เมื่อมองที่ตัวเลขสะสมสองเดือนแรก มีแปดแบรนด์ที่ทะลุ 40,000 คันในการลงทะเบียน NEPV BYD นำโด่งด้วยมากกว่า 300,000 คัน ตามมาด้วย Galaxy ที่ทะลุ 90,000 คัน Wuling, Tesla, และ XPENG อยู่ในห้าอันดับแรก ส่วน Li Auto, Xiaomi, และ Leapmotor อยู่ในอันดับที่หก เจ็ด และแปด ตามลำดับ

สำหรับโมเดล NEPV ขายดีที่สุดในเดือนกุมภาพันธ์ สี่อันดับแรกเป็น BEVs ทั้งหมด BYD มีโมเดล 10 รุ่นใน 20 อันดับแรก โดยมีหกรุ่นอยู่ใน 10 อันดับแรก Tesla มีสองโมเดลใน 20 อันดับแรก ในขณะที่ Wuling มี BEVs สองรุ่นบนรายการ—Wuling Hongguang MINIEV ที่คว้าอันดับหนึ่ง และ Wuling Bingo ที่อันดับ 13

สำหรับผลการลงทะเบียน YTD BYD ยังคงมีบทบาทสำคัญใน 20 อันดับแรกของโมเดล NEPV โดยมี 10 โมเดล Wuling, Tesla, และ Galaxy แต่ละแบรนด์มีสองโมเดลในรายการ

ในด้านเมือง เชิงตูนำหน้าเมืองอื่น ๆ ด้วยการลงทะเบียน NEPV 20,043 คันในเดือนกุมภาพันธ์ ซึ่งคิดเป็น 51.23% ของการลงทะเบียน PV ทั้งหมด สินเจิ้นตามมาด้วย 16,399 คัน คิดเป็น 76.74% ของการลงทะเบียน PV ทั้งหมดของเมือง

สำหรับสองเดือนแรกของปี มี 15 เมืองที่ทะลุ 20,000 คันในการลงทะเบียน NEPV สะสม และแปดเมืองที่ทะลุ 30,000 คัน เชิงตูยังคงครองตำแหน่งอันดับหนึ่งและเป็นเมืองเดียวที่มียอดลงทะเบียน NEV YTD มากกว่า 40,000 คัน

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
31 Aug 2026 11:41
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
อ่านเพิ่มเติม
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
Terra Charge ของญี่ปุ่นจะเปิดตัวสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าที่รองรับเทสลา โดยจะเริ่มติดตั้งอุปกรณ์มาตรฐานเทสลาในปีงบประมาณ 2028
31 Aug 2026 11:41
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: ผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 วัตต์-ชั่วโมง/กก. ของ Ganfeng Lithium เข้าสู่การผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็ก]
31 Aug 2026 05:53
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: ผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 วัตต์-ชั่วโมง/กก. ของ Ganfeng Lithium เข้าสู่การผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็ก]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: ผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 วัตต์-ชั่วโมง/กก. ของ Ganfeng Lithium เข้าสู่การผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็ก]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: ผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 วัตต์-ชั่วโมง/กก. ของ Ganfeng Lithium เข้าสู่การผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็ก]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: ผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 Wh/kg ของ Ganfeng Lithium บรรลุการผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็ก] เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2026 รายงานครึ่งปีของ Ganfeng Lithium เปิดเผยว่า แบตเตอรี่ 400 Wh/kg ของบริษัทมีอายุการใช้งานเกิน 1,100 รอบและผ่านการตรวจสอบเชิงวิศวกรรมแล้ว และผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 Wh/kg ตัวแรกของโลกได้เริ่มการผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็กแล้ว โดยมีการไล่ระดับผลิตภัณฑ์ครอบคลุม 320–480 Wh/kg และเซลล์แบตเตอรี่ 320 Wh/kg มีจำนวนรอบเกิน 1,000 รอบ แบตเตอรี่ชนิดซิลิคอนเบสและลิเทียมเมทัลหลายรุ่นถูกส่งมอบเป็นล็อตให้กับโดรนอุตสาหกรรมและโดรนสำหรับผู้บริโภค และผลิตภัณฑ์หุ่นยนต์เสร็จสิ้นการทดสอบปรับใช้และการจัดส่งล็อตเล็กแล้ว รายได้ครึ่งปีแรกอยู่ที่ 23,097 ล้านหยวน (+175.75%) และกำไรสุทธิส่วนของบริษัทใหญ่อยู่ที่ 4,257 ล้านหยวน พลิกกลับมามีกำไรเมื่อเทียบกับปีก่อน โดยสัดส่วนรายได้จากแบตเตอรี่โซลิดสเตตไม่ได้เปิดเผยแยกต่างหาก
31 Aug 2026 05:53
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: SEVC POWER ปิดดีลระดมทุนหลายร้อยล้านหยวน เร่งผลิตแบตเตอรี่โซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ในเชิงอุตสาหกรรม]
26 Aug 2026 11:09
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: SEVC POWER ปิดดีลระดมทุนหลายร้อยล้านหยวน เร่งผลิตแบตเตอรี่โซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ในเชิงอุตสาหกรรม]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: SEVC POWER ปิดดีลระดมทุนหลายร้อยล้านหยวน เร่งผลิตแบตเตอรี่โซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ในเชิงอุตสาหกรรม]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: SEVC POWER ปิดดีลระดมทุนหลายร้อยล้านหยวน เร่งผลิตแบตเตอรี่โซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ในเชิงอุตสาหกรรม]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: SEVC POWER ระดมทุนหลายร้อยล้านหยวน เร่งขับเคลื่อนอุตสาหกรรมแบตเตอรี่ซัลไฟด์โซลิดสเตตครบวงจร] เมื่อวันที่ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2569 (ค.ศ. 2026) SEVC POWER ผู้ประกอบการแบตเตอรี่โซลิดสเตต ประกาศว่าได้ระดมทุนจากภายนอกสำเร็จเป็นจำนวนหลายร้อยล้านหยวน รอบนี้มีผู้ถือหุ้นเดิมคือ Saike Investment และ CICC Capital เป็นผู้ร่วมนำการลงทุน พร้อมด้วย Zhongguancun Qihang, Dingfeng Kechuang, Zhongguancun Yulin, Linjie Venture Capital, Yibin Talent Fund และ Yibin Zhengchuang ร่วมเป็นผู้ลงทุนสมทบ เงินทุนที่ได้จะถูกใช้สำหรับการก่อสร้างและขยายกำลังการผลิตของสายการผลิตอิเล็กโตรไลต์ซัลไฟด์ แบตเตอรี่ความปลอดภัยสูง เซลล์แบตเตอรี่โซลิดสเตตครบวงจร และ PACK รวมถึงการพัฒนาเชิงระบบวัสดุ อินเทอร์เฟซของแข็ง-ของแข็ง อายุการใช้งาน และกระบวนการผลิตแบบต่อเนื่องสำหรับแบตเตอรี่ซัลไฟด์โซลิดสเตตอย่างต่อเนื่อง พร้อมกับขยายทีมงานวิจัยและพัฒนา วิศวกรรมและการผลิต และการตลาด ล่าสุดบริษัทได้รับการรับรองเป็น “วิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อมนวัตกรรมแห่งมณฑลเสฉวน (ปี 2569)” และได้รับการจัดอันดับในรายชื่อผู้ประกอบการยูนิคอร์นที่มีศักยภาพของจีนจาก GEI ซึ่งเป็นการยอมรับจากทั้งตลาดทุนและอุตสาหกรรมในเส้นทางอุตสาหกรรมแบตเตอรี่ซัลไฟด์โซลิดสเตตครบวงจร
26 Aug 2026 11:09