ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลรายเดือนของจีนทำสถิติสูงสุดในเดือนธันวาคม 2024

เผยแพร่แล้ว: Jan 27, 2025 13:42
แหล่งที่มา: gasgoo
ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลรายเดือนในประเทศแตะระดับสูงสุดใหม่ที่ 2,724,588 คันในเดือนธันวาคม 2024 โดยมีอัตราการเติบโตเมื่อเทียบปีต่อปีและเดือนต่อเดือนที่ 10.31% และ 14.55% ตามลำดับ

ในปี 2024 ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคล (PVs) ที่ผลิตในประเทศบนแผ่นดินใหญ่ของจีนสะสมอยู่ที่ 22,906,719 คัน เพิ่มขึ้น 8.55% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ตามข้อมูลที่รวบรวมโดยสถาบันวิจัยยานยนต์แก๊สกู ("GARI")

ยอดจดทะเบียน PV รายเดือนในประเทศแตะระดับสูงสุดใหม่ที่ 2,724,588 คันในเดือนธันวาคม โดยมีอัตราการเติบโตเมื่อเทียบปีต่อปีและเดือนต่อเดือนที่ 10.31% และ 14.55% ตามลำดับ ในจำนวนนี้ รถยนต์พลังงานใหม่ (NEVs) คิดเป็น 1,291,690 คัน ครองส่วนแบ่งตลาด 47.41% และสร้างสถิติใหม่รายเดือน

ตลอดทั้งปี NEVs มีจำนวนจดทะเบียน 10,750,218 คัน คิดเป็นอัตราการเจาะตลาด 46.93%

เพื่อความชัดเจน PVs ในที่นี้หมายถึงรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ผลิตและจดทะเบียนในแผ่นดินใหญ่ของจีน

ตลาด PV ของจีนเริ่มต้นด้วยแรงผลักดันที่แข็งแกร่งในเดือนธันวาคม 2024 โดยได้รับแรงหนุนจากผู้ผลิตรถยนต์ที่เพิ่มความพยายามในการบรรลุเป้าหมายยอดขายประจำปี การหมดอายุของเงินอุดหนุนการแลกเปลี่ยนและการเลิกใช้รถยนต์ในช่วงสิ้นปีช่วยกระตุ้นความต้องการอย่างมาก นอกจากนี้ วันตรุษจีนที่เร็วกว่าปกติในปลายเดือนมกราคม 2025 ทำให้ผู้บริโภคบางรายเร่งการซื้อไปยังเดือนธันวาคม แม้ว่าบางภูมิภาคจะใช้เงินอุดหนุนหมดแล้ว ทำให้ยอดขายชะลอตัวในช่วงครึ่งหลังของเดือน ปัจจัยเหล่านี้รวมกันทำให้เกิดความต้องการซื้อรถยนต์ที่แข็งแกร่งในเดือนธันวาคม

20 อันดับแบรนด์ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลในเดือนธันวาคม 2024 และตลอดทั้งปี

ในเดือนธันวาคมปีที่แล้ว 11 จาก 20 อันดับแบรนด์ยอดจดทะเบียน PV รายเดือนเป็นแบรนด์ของจีน โดยมี 5 แบรนด์ติดอันดับท็อป 10 แบรนด์ชั้นนำของจีน ได้แก่ BYD, Geely, Wuling, Chery, Changan, Galaxy (จาก Geely Auto), Li Auto, Haval, Hongqi, JETOUR และ Leapmotor

BYD ยังคงครองตำแหน่งผู้นำ โดยมียอดจดทะเบียนกว่า 360,000 คันในเดือนธันวาคม มากกว่ารองอันดับหนึ่ง Volkswagen ถึง 114,297 คัน แม้จะมีผลงานที่แข็งแกร่งนี้ ยอดจดทะเบียนของ BYD ในเดือนธันวาคมลดลง 6.68% เมื่อเทียบกับเดือนพฤศจิกายน ในซีรีส์ Dynasty และ Ocean ของ BYD มีการจดทะเบียน 28 รุ่นในเดือนธันวาคม โดย 13 รุ่นมียอดจดทะเบียนเกิน 10,000 คัน และ 4 รุ่นเกิน 30,000 คัน

ที่น่าสังเกตคือ เมื่อวันที่ 24 ธันวาคม BYD ฉลองการส่งมอบรถยนต์ตระกูล Qin คันที่สองล้าน ซีรีส์ Qin ปัจจุบันประกอบด้วย 3 รุ่นหลัก ได้แก่ Qin PLUS DM-i, Qin PLUS EV และ Qin L DM-i นอกจากนี้ การทดสอบบนถนนสำหรับ Qin L EV กำลังดำเนินการอยู่ โดยคาดว่ารุ่นนี้จะเข้าสู่ตลาดในปี 2025

แบรนด์จีน Geely, Wuling, Chery และ Changan อยู่ในอันดับที่สี่ ห้า หก และแปดตามลำดับ Geely และ Chery ขยับขึ้นหนึ่งอันดับจากเดือนก่อนหน้า ในขณะที่ Wuling และ Changan ลดลงหนึ่งและสองอันดับตามลำดับ ทั้งสี่แบรนด์มียอดจดทะเบียนเกิน 100,000 คันในเดือนธันวาคม

แบรนด์จีนที่เน้น NEV บางแบรนด์ก็ทำผลงานได้ดีเช่นกัน Galaxy, Li Auto และ Leapmotor อยู่ในอันดับที่ 11, 14 และ 20 ตามลำดับ สะท้อนถึงอิทธิพลที่เพิ่มขึ้นของผู้ผลิต NEV ของจีน

Volkswagen และ Toyota ครองอันดับสองและสาม แบรนด์เยอรมันมียอดจดทะเบียน NEV 15,429 คันในเดือนธันวาคม คิดเป็น 6.12% ของยอดจดทะเบียนทั้งหมด ซึ่งรวมถึงรถยนต์ปลั๊กอินไฮบริด (PHEVs) 1,160 คัน และรถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ (BEVs) 14,269 คัน อัตราการเจาะตลาด NEV ของ Toyota อยู่ที่ 1.79% โดยมียอดจดทะเบียน NEV 3,011 คันในเดือนนี้

Tesla ซึ่งเป็นแบรนด์เดียวที่ได้รับทุนสนับสนุนทั้งหมดจากต่างประเทศใน 20 อันดับแรก อยู่ในอันดับที่เก้าด้วยยอดจดทะเบียน 81,638 คันในเดือนธันวาคม เพิ่มขึ้น 10.9% จากเดือนก่อนหน้า แม้อันดับจะลดลงหนึ่งอันดับ

ในบรรดาสามแบรนด์เยอรมัน BMW อยู่ในอันดับสูงสุดที่อันดับสิบ โดยมีสามรุ่น ได้แก่ BMW 3 Series, X3 และ 5 Series มียอดจดทะเบียนเกิน 10,000 คันในเดือนธันวาคม Audi และ Mercedes-Benz ตามมาในอันดับที่ 13 และ 15 ตามลำดับ โดยรุ่น A6L และ Q5L ของ Audi และรุ่น E-Class, GLC และ C-Class ของ Mercedes-Benz เป็นรุ่นที่มียอดจดทะเบียนสูงสุด

ในระดับปี BYD, Volkswagen, Toyota และ Geely ครองสี่อันดับแรก โดยแต่ละแบรนด์มียอดจดทะเบียนเกินหนึ่งล้านคัน BYD นำด้วยยอดจดทะเบียนกว่า 3 ล้านคัน ขณะที่ Volkswagen เกิน 2 ล้านคัน

นอกจาก BYD และ Geely แล้ว ยังมีอีกเก้าแบรนด์ใน 20 อันดับแรกที่เป็นแบรนด์ของจีนทั้งหมด ได้แก่ Wuling, Changan, Chery, Li Auto, Haval, Hongqi, AITO, JETOUR และ AION

20 อันดับรุ่นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลยอดจดทะเบียนในเดือนธันวาคม 2024 และตลอดทั้งปี

ในเดือนธันวาคม 18 จาก 20 อันดับรุ่น PV มียอดจดทะเบียนจาก NEVs โดยเฉพาะใน 5 อันดับแรก รุ่น Model Y (อันดับ 1), Seagull (อันดับ 2) และ Wuling Hongguang MINIEV (อันดับ 5) มีเฉพาะตัวเลือก BEV ในขณะที่ Song PLUS (อันดับ 3) และ Qin PLUS (อันดับ 4) มีทั้งตัวเลือก BEV และ PHEV วางจำหน่าย

Model Y กลับมาครองอันดับหนึ่งอีกครั้ง ขณะที่ Model 3 ของ Tesla หลุดจาก 20 อันดับแรก BYD มี 7 รุ่นที่ติดอันดับใน 20 อันดับแบรนด์ยอดจดทะเบียน PV ในเดือนธันวาคม Xiaomi's SU7 อยู่ในอันดับที่ 19 โดยมียอดจดทะเบียนเพิ่มขึ้น 11.23% เมื่อเทียบเดือนต่อเดือน

ในปี 2024 มี 6 รุ่น PV ที่มียอดจดทะเบียนรายปีเกิน 300,000 คัน รุ่นที่นำหน้าคือ Model Y ของ Tesla, Qin PLUS, Seagull และ Song PLUS ของ BYD โดยแต่ละรุ่นมียอดจดทะเบียนเกิน 400,000 คัน ในบรรดารุ่นของบริษัทร่วมทุน Nissan Sylphy อยู่ในอันดับที่ห้า ตามมาด้วย Volkswagen Lavida BYD มีตัวตนที่น่าประทับใจใน 20 อันดับรุ่น PV โดยมี 9 รุ่นที่ติดอันดับ

สองรุ่น BEV จากแบรนด์ Wuling ได้แก่ Hongguang MINIEV และ Bingo ก็อยู่ใน 20 อันดับแรก โดยอยู่ในอันดับที่ 7 และ 15 ตามลำดับ

20 อันดับเมืองยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลในเดือนธันวาคม 2024 และตลอดทั้งปี

ในเดือนธันวาคม มี 13 เมืองบนแผ่นดินใหญ่ของจีนที่มียอดจดทะเบียน PV ที่ผลิตในประเทศเกิน 40,000 คัน โดย 9 เมืองเกิน 50,000 คัน เซี่ยงไฮ้และเฉิงตูนำอันดับ โดยแต่ละเมืองมียอดจดทะเบียนเกิน 70,000 คัน ขณะที่ปักกิ่งตามมาด้วยยอดจดทะเบียนเกิน 60,000 คัน

ในมุมมองตลอดทั้งปี มี 12 เมืองที่มียอดจดทะเบียนสะสมเกิน 400,000 คัน โดย 5 เมือง ได้แก่ เฉิงตู, ปักกิ่ง, เซี่ยงไฮ้, กว่างโจว และหางโจว มียอดจดทะเบียนเกิน 500,000 คัน

ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่รายเดือนและการแบ่งตามระบบขับเคลื่อน

ในเดือนธันวาคม 2024 ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่ (NEPVs) ที่ผลิตในประเทศบนแผ่นดินใหญ่ของจีนอยู่ที่ 1,291,690 คัน เพิ่มขึ้นอย่างน่าทึ่ง 45.72% เมื่อเทียบปีต่อปี และเพิ่มขึ้น 4.5% เมื่อเทียบเดือนต่อเดือน

การแบ่งยอดจดทะเบียน NEPV ในเดือนธันวาคมตามระบบขับเคลื่อน BEVs มีส่วนแบ่งมากที่สุดที่ 59.73% PHEVs ตามมาด้วยส่วนแบ่ง 30% ในขณะที่รถยนต์ไฟฟ้าขยายระยะทาง (REEVs) มีส่วนแบ่ง 10.27% มีเพียงสองคันที่เป็นรถยนต์เซลล์เชื้อเพลิง (FCVs) ที่จดทะเบียนในเดือนนี้ ซึ่งคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ที่น้อยมากของทั้งหมด

ตลอดปี 2024 มียอดจดทะเบียน NEPVs ที่ผลิตในประเทศบนแผ่นดินใหญ่ของจีนรวม 10,750,218 คัน เพิ่มขึ้น 48.54% เมื่อเทียบปีต่อปี BEVs, PHEVs และ REEVs คิดเป็น 58.47%, 30.6% และ 10.93% ของทั้งหมดตามลำดับ นอกจากนี้ ยังมีรถยนต์เซลล์เชื้อเพลิง 28 คันที่จดทะเบียนตลอดทั้งปี

20 อันดับแบรนด์ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่ในเดือนธันวาคม 2024 และตลอดทั้งปี

ในเดือนธันวาคม 2024 แบรนด์ของจีนครองความเป็นผู้นำในตลาด NEPV ของประเทศ โดยครอง 18 จาก 20 อันดับแรกในอันดับแบรนด์ตามยอดจดทะเบียน BYD ยังคงครองตำแหน่งสูงสุด โดยยอดจดทะเบียนในเดือนธันวาคมเกินยอดรวมของแบรนด์อันดับสองถึงหก

สองแบรนด์ที่ขับเคลื่อนโดย HIMA (Harmony Intelligent Mobility Alliance) ของ Huawei ได้แก่ AITO (อันดับ 9) และ LUXEED (อันดับ 17) ก็อยู่ใน 20 อันดับแรกเช่นกัน Li Auto อยู่ในอันดับที่ห้า ลดลงหนึ่งอันดับจากเดือนพฤศจิกายน ขณะที่ Galaxy และ ZEEKR ของ Geely Holding อยู่ในอันดับที่ 4 และ 12 ตามลำดับ แบรนด์ Geely เองอยู่ในอันดับที่ 16

ตลอดทั้งปี มี 10 แบรนด์ที่มียอดจดทะเบียน NEPV สะสมเกิน 200,000 คัน BYD นำตลาดด้วยระยะห่างที่สำคัญ โดยมียอดจดทะเบียนกว่า 3 ล้านคัน Tesla ตามมาในอันดับที่สองด้วยยอดจดทะเบียนเกือบ 600,000 คัน ขณะที่ Wuling, Li Auto และ AITO อยู่ในอันดับที่สาม สี่ และห้าตามลำดับ AION และ Galaxy อยู่ในอันดับที่หกและเจ็ด

ที่น่าสังเกตคือ Xiaomi EV เข้าสู่ 20 อันดับแรกด้วยยอดจดทะเบียนรายปี 123,686 คัน อยู่ในอันดับที่ 18 ของปี รุ่นเดียวของ Xiaomi คือ SU7 มียอดส่งมอบเกิน 100,000 คัน ณ กลางเดือนพฤศจิกายน

Xiaomi EV ยังมีความก้าวหน้าในการขยายเครือข่ายการชาร์จ เมื่อวันที่ 25 ธันวาคม บริษัทประกาศความร่วมมือกับ NIO, XPENG และ Li Auto เพื่อรวมโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จ ผ่านความร่วมมือนี้ แผนที่การชาร์จของ Xiaomi ได้รวมสถานีชาร์จของ NIO กว่า 14,000 แห่ง, XPENG 9,000 แห่ง และ Li Auto 6,000 แห่ง พร้อมการอัปเดตแบบเรียลไทม์ในแอป อย่างไรก็ตาม รายละเอียดการบริการแตกต่างกันเล็กน้อยในแต่ละพันธมิตร: มีเพียงสถานีชาร์จบางแห่งของ Li Auto เท่านั้นที่รองรับการสแกนแอปของ Xiaomi EV ในขณะที่ XPENG มีฟังก์ชันเสียบและชาร์จ

20 อันดับรุ่นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่ในเดือนธันวาคม 2024 และยอดจดทะเบียนรายปี

ในเดือนธันวาคม 2024 ความเป็นผู้นำของ BYD ในตลาด NEV ของจีนชัดเจน โดยมี 11 รุ่นที่ติดอันดับใน 20 อันดับแบรนด์ยอดจดทะเบียน NEPV โดย 6 รุ่นอยู่ใน 10 อันดับแรก Tesla ก็มีสองรุ่นใน 20 อันดับแรก ขณะที่ Galaxy Starship 7 ของ Geely ที่เข้าสู่ตลาดในต้นเดือนธันวาคมปีที่แล้ว ติดอันดับที่ 18 ด้วยยอดจดทะเบียน 17,098 คัน

ตลอดทั้งปี BYD ยังคงมีตัวตนที่แข็งแกร่ง โดยมี 11 รุ่นใน 20 อันดับรุ่น NEPV Wuling, AITO และ Tesla แต่ละแบรนด์มีสองรุ่นในรายการ

20 อันดับเมืองยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่ในเดือนธันวาคม 2024 และตลอดทั้งปี

ในด้านเมือง เซี่ยงไฮ้นำทุกเมืองด้วยยอดจดทะเบียน NEPV 43,883 คันในเดือนธันวาคม คิดเป็น 58.17% ของยอดจดทะเบียน PV ทั้งหมดของเมือง เซินเจิ้นตามมาด้วยยอดจดทะเบียน NEPV 35,849 คัน คิดเป็น 62.75% ของยอดจดทะเบียน PV ทั้งหมดของเมือง

เกี่ยวกับผลการดำเนินงานตลอดทั้งปี มี 12 เมืองในจีนแผ่นดินใหญ่ที่มียอดจดทะเบียน NEPV สะสมเกิน 200,000 คัน โดยเฉิงตู หางโจว และเซินเจิ้นติดอันดับต้น ๆ โดยมียอดจดทะเบียน NEPV รายปีเกิน 300,000 คันทั้งหมด

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
31 Aug 2026 11:41
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
อ่านเพิ่มเติม
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
Terra Charge ของญี่ปุ่นจะเปิดตัวสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าที่รองรับเทสลา โดยจะเริ่มติดตั้งอุปกรณ์มาตรฐานเทสลาในปีงบประมาณ 2028
31 Aug 2026 11:41
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: ผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 วัตต์-ชั่วโมง/กก. ของ Ganfeng Lithium เข้าสู่การผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็ก]
31 Aug 2026 05:53
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: ผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 วัตต์-ชั่วโมง/กก. ของ Ganfeng Lithium เข้าสู่การผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็ก]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: ผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 วัตต์-ชั่วโมง/กก. ของ Ganfeng Lithium เข้าสู่การผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็ก]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: ผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 วัตต์-ชั่วโมง/กก. ของ Ganfeng Lithium เข้าสู่การผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็ก]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: ผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 Wh/kg ของ Ganfeng Lithium บรรลุการผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็ก] เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2026 รายงานครึ่งปีของ Ganfeng Lithium เปิดเผยว่า แบตเตอรี่ 400 Wh/kg ของบริษัทมีอายุการใช้งานเกิน 1,100 รอบและผ่านการตรวจสอบเชิงวิศวกรรมแล้ว และผลิตภัณฑ์ 10 Ah ระดับ 500 Wh/kg ตัวแรกของโลกได้เริ่มการผลิตจำนวนมากแบบล็อตเล็กแล้ว โดยมีการไล่ระดับผลิตภัณฑ์ครอบคลุม 320–480 Wh/kg และเซลล์แบตเตอรี่ 320 Wh/kg มีจำนวนรอบเกิน 1,000 รอบ แบตเตอรี่ชนิดซิลิคอนเบสและลิเทียมเมทัลหลายรุ่นถูกส่งมอบเป็นล็อตให้กับโดรนอุตสาหกรรมและโดรนสำหรับผู้บริโภค และผลิตภัณฑ์หุ่นยนต์เสร็จสิ้นการทดสอบปรับใช้และการจัดส่งล็อตเล็กแล้ว รายได้ครึ่งปีแรกอยู่ที่ 23,097 ล้านหยวน (+175.75%) และกำไรสุทธิส่วนของบริษัทใหญ่อยู่ที่ 4,257 ล้านหยวน พลิกกลับมามีกำไรเมื่อเทียบกับปีก่อน โดยสัดส่วนรายได้จากแบตเตอรี่โซลิดสเตตไม่ได้เปิดเผยแยกต่างหาก
31 Aug 2026 05:53
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: SEVC POWER ปิดดีลระดมทุนหลายร้อยล้านหยวน เร่งผลิตแบตเตอรี่โซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ในเชิงอุตสาหกรรม]
26 Aug 2026 11:09
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: SEVC POWER ปิดดีลระดมทุนหลายร้อยล้านหยวน เร่งผลิตแบตเตอรี่โซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ในเชิงอุตสาหกรรม]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: SEVC POWER ปิดดีลระดมทุนหลายร้อยล้านหยวน เร่งผลิตแบตเตอรี่โซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ในเชิงอุตสาหกรรม]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: SEVC POWER ปิดดีลระดมทุนหลายร้อยล้านหยวน เร่งผลิตแบตเตอรี่โซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ในเชิงอุตสาหกรรม]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: SEVC POWER ระดมทุนหลายร้อยล้านหยวน เร่งขับเคลื่อนอุตสาหกรรมแบตเตอรี่ซัลไฟด์โซลิดสเตตครบวงจร] เมื่อวันที่ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2569 (ค.ศ. 2026) SEVC POWER ผู้ประกอบการแบตเตอรี่โซลิดสเตต ประกาศว่าได้ระดมทุนจากภายนอกสำเร็จเป็นจำนวนหลายร้อยล้านหยวน รอบนี้มีผู้ถือหุ้นเดิมคือ Saike Investment และ CICC Capital เป็นผู้ร่วมนำการลงทุน พร้อมด้วย Zhongguancun Qihang, Dingfeng Kechuang, Zhongguancun Yulin, Linjie Venture Capital, Yibin Talent Fund และ Yibin Zhengchuang ร่วมเป็นผู้ลงทุนสมทบ เงินทุนที่ได้จะถูกใช้สำหรับการก่อสร้างและขยายกำลังการผลิตของสายการผลิตอิเล็กโตรไลต์ซัลไฟด์ แบตเตอรี่ความปลอดภัยสูง เซลล์แบตเตอรี่โซลิดสเตตครบวงจร และ PACK รวมถึงการพัฒนาเชิงระบบวัสดุ อินเทอร์เฟซของแข็ง-ของแข็ง อายุการใช้งาน และกระบวนการผลิตแบบต่อเนื่องสำหรับแบตเตอรี่ซัลไฟด์โซลิดสเตตอย่างต่อเนื่อง พร้อมกับขยายทีมงานวิจัยและพัฒนา วิศวกรรมและการผลิต และการตลาด ล่าสุดบริษัทได้รับการรับรองเป็น “วิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อมนวัตกรรมแห่งมณฑลเสฉวน (ปี 2569)” และได้รับการจัดอันดับในรายชื่อผู้ประกอบการยูนิคอร์นที่มีศักยภาพของจีนจาก GEI ซึ่งเป็นการยอมรับจากทั้งตลาดทุนและอุตสาหกรรมในเส้นทางอุตสาหกรรมแบตเตอรี่ซัลไฟด์โซลิดสเตตครบวงจร
26 Aug 2026 11:09