ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ผลิตในประเทศของจีนตั้งแต่ต้นปีจนถึงพฤศจิกายน 2024 เพิ่มขึ้น 8.31% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว

เผยแพร่แล้ว: Dec 27, 2024 10:55
แหล่งที่มา: gasgoo
ในช่วงสิบเอ็ดเดือนแรกของปี 2024 ยอดจดทะเบียนสะสมของรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ผลิตในประเทศบนแผ่นดินใหญ่ของจีนอยู่ที่ 20,182,131 คัน เพิ่มขึ้นเมื่อเทียบกับปีที่แล้ว 8.31%

เซี่ยงไฮ้ (Gasgoo)- ในเดือนพฤศจิกายน 2024 ปริมาณการจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคล (PVs) ที่ผลิตในประเทศบนแผ่นดินใหญ่ของจีนอยู่ที่ 2,378,434 คัน เพิ่มขึ้น 24.07% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว (YoY) และเพิ่มขึ้น 3.58% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า (MoM) ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดรายเดือนใหม่ของปี ตามข้อมูลที่รวบรวมโดยสถาบันวิจัยยานยนต์ Gasgoo ("GARI")

ในจำนวน PVs ที่จดทะเบียนในเดือนพฤศจิกายน มี 1,236,123 คันเป็นรถยนต์พลังงานใหม่ (NEVs) คิดเป็นอัตราการเจาะตลาด 51.97% และทำสถิติสูงสุดใหม่อีกครั้งสำหรับการจดทะเบียนรายเดือน

เพื่อความชัดเจน PVs ในที่นี้หมายถึงรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ผลิตและจดทะเบียนในประเทศบนแผ่นดินใหญ่ของจีน

ผลการดำเนินงานที่แข็งแกร่งของตลาดในเดือนพฤศจิกายนยังคงต่อเนื่องจากแนวโน้มเชิงบวกที่สังเกตได้ในเดือนตุลาคม นโยบายส่งเสริมการเลิกใช้รถยนต์เก่าและการแลกเปลี่ยนรถยนต์ยังคงกระตุ้นตลาด ช่วยรักษาเสถียรภาพของยอดขายรถยนต์ นอกจากนี้ ผู้ผลิตรถยนต์ยังใช้ประโยชน์จากกิจกรรมต่างๆ เช่น เทศกาลช้อปปิ้ง "Double 11" และงาน Auto Guangzhou 2024 เพื่อดึงดูดความสนใจของผู้บริโภค ส่งผลให้ตลาดเติบโตขึ้นอีก

นโยบายการเลิกใช้รถยนต์เก่าและการแลกเปลี่ยนรถยนต์ ซึ่งมีประสิทธิภาพมากกว่ามาตรการกระตุ้นอสังหาริมทรัพย์ก่อนหน้านี้ ได้พิสูจน์แล้วว่าเป็นหนึ่งในเงินอุดหนุนไม่กี่รายการที่มีผลกระทบทันที ตามข้อมูลล่าสุดจากกระทรวงพาณิชย์ของจีน ณ วันที่ 18 พฤศจิกายน จำนวนคำขอรับเงินอุดหนุนทั้งสำหรับการเลิกใช้รถยนต์เก่าและการแลกเปลี่ยนรถยนต์เกินกว่า 2 ล้านรายการ รวมเป็นมากกว่า 4 ล้านรายการ แม้ว่าโครงการเงินอุดหนุนการแลกเปลี่ยนรถยนต์จะมีระยะเวลาสั้นกว่า แต่ก็แสดงให้เห็นถึงการเติบโตที่รวดเร็วกว่าเมื่อเทียบกับโครงการเลิกใช้รถยนต์เก่า สะท้อนถึงความต้องการของผู้บริโภคที่แข็งแกร่งสำหรับการซื้อรถยนต์ใหม่

โครงการเงินอุดหนุนระดับชาติที่กล่าวถึงข้างต้นเสนอแรงจูงใจที่แตกต่างกัน เช่น เงินอุดหนุน 20,000 หยวนสำหรับการซื้อ NEVs และเงินอุดหนุน 15,000 หยวนสำหรับรถยนต์ที่มีความจุเครื่องยนต์ไม่เกิน 2.0 ลิตร เนื่องจาก NEVs ได้รับเงินอุดหนุนเพิ่มเติม 5,000 หยวนสำหรับการเลิกใช้รถยนต์เก่าและการแลกเปลี่ยนรถยนต์เมื่อเทียบกับรถยนต์ที่ใช้น้ำมัน รวมถึงเงินอุดหนุนในท้องถิ่นที่เสนอเพิ่มอีกประมาณ 3,000 หยวนสำหรับ NEVs ในการแลกเปลี่ยนรถยนต์ ผู้ใช้ส่วนใหญ่ที่เลือกเลิกใช้หรือเปลี่ยนรถยนต์จึงเลือก NEVs แนวโน้มนี้เห็นได้ชัดเจนโดยเฉพาะในตลาดรถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ (BEV) ระดับเริ่มต้นและรถยนต์ไฟฟ้าไฮบริดแบบเสียบปลั๊ก (PHEV) ซึ่งมียอดขายเติบโตอย่างแข็งแกร่ง ส่งเสริมการขยายตัวของการเจาะตลาด NEV

สำหรับช่วง 11 เดือนแรกของปี 2024 ปริมาณการจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ผลิตในประเทศบนแผ่นดินใหญ่ของจีนรวมอยู่ที่ 20,182,131 คัน เพิ่มขึ้น 8.31% YoY ในจำนวนนี้ การจดทะเบียน NEV รวมอยู่ที่ 9,458,528 คัน เพิ่มขึ้น 48.93% YoY และคิดเป็น 46.87% ของตลาด PV ทั้งหมด

20 อันดับแบรนด์ตามการจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลในเดือนพฤศจิกายนและ YTD 2024

สำหรับการจดทะเบียน PVs ที่ผลิตในประเทศในเดือนพฤศจิกายน 11 จาก 20 อันดับแบรนด์เป็นแบรนด์ของจีน ได้แก่ BYD, Wuling, Geely, Changan, Chery, Li Auto, Galaxy, Hongqi, Haval, JETOUR และ Leapmotor โดย 5 แบรนด์ในนี้ติดอันดับท็อปเท็น

BYD ยังคงเป็นผู้นำตลาดอย่างมาก โดยครองอันดับหนึ่งด้วยการจดทะเบียนรถยนต์กว่า 390,000 คันในเดือนพฤศจิกายน แซงหน้า Volkswagen ถึง 183,207 คัน อย่างไรก็ตาม เมื่อเทียบกับเดือนตุลาคม ตัวเลขนี้ลดลง 4.29% ในเดือนนี้ BYD มีรถยนต์ 28 รุ่นที่จดทะเบียนภายใต้ซีรีส์ Dynasty และ Ocean โดย 13 รุ่นมียอดจดทะเบียนเกิน 10,000 คัน

เมื่อวันที่ 18 พฤศจิกายน รถยนต์ NEV คันที่ 10 ล้านของ BYD ได้ออกจากสายการผลิตอย่างเป็นทางการ รถยนต์ที่เป็นหมุดหมายสำคัญนี้คือ DENZA Z9 ซึ่งเป็นรถซีดานหรูระดับ D-segment ที่เปิดตัวในงาน Auto Guangzhou 2024 ประธาน BYD Wang Chuanfu ประกาศว่าบริษัทมีแผนลงทุน 100,000 ล้านหยวนใน R&D ของเทคโนโลยีที่ผสานปัญญาประดิษฐ์และยานยนต์ โดยมุ่งเป้าไปที่การอัปเกรดความฉลาดของยานยนต์อย่างครอบคลุม

Wuling, Geely, Changan และ Chery ยังคงรักษาอันดับที่สี่ ห้า หก และเจ็ด โดยปริมาณการจดทะเบียนในเดือนพฤศจิกายนยังคงสอดคล้องกับเดือนก่อนหน้า ทั้งสี่แบรนด์มียอดจดทะเบียนเกิน 80,000 คัน โดย Wuling และ Geely มียอดจดทะเบียนเกิน 100,000 คัน นอกจากนี้ แบรนด์ที่เน้น NEV ในประเทศอย่าง Li Auto, Galaxy และ Leapmotor ได้เข้าสู่ 20 อันดับแรก โดยอยู่ในอันดับที่ 13, 14 และ 20 ตามลำดับ อย่างไรก็ตาม AITO ซึ่งอยู่ในอันดับที่ 20 ในเดือนตุลาคม ไม่ปรากฏในรายชื่อเดือนพฤศจิกายน

Volkswagen และ Toyota ยังคงครองอันดับสองและสาม สำหรับ Volkswagen NEVs มีส่วนร่วม 8.64% ของการจดทะเบียนในเดือนพฤศจิกายน (18,092 คัน) รวมถึง PHEVs 850 คัน และ BEVs 17,242 คัน ในขณะที่ Toyota มีสัดส่วน NEV ต่ำกว่าเพียง 2.28% (3,224 คัน)

Tesla ซึ่งเป็นแบรนด์ต่างชาติแบรนด์เดียวใน 20 อันดับแรก อยู่ในอันดับที่ 8 ด้วยยอดจดทะเบียน 73,613 คัน เพิ่มขึ้น 3.61% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว และเพิ่มขึ้น 7 อันดับจากเดือนตุลาคม

ในบรรดาสามแบรนด์เยอรมัน BMW อยู่ในอันดับสูงสุดที่อันดับ 10 โดยมีสองรุ่น ได้แก่ 3 Series และ X3 ที่มียอดจดทะเบียนเกิน 10,000 คันในเดือนพฤศจิกายน Audi และ Mercedes-Benz อยู่ในอันดับที่ 12 และ 15 ตามลำดับ Audi มีสองรุ่น ได้แก่ A6L และ Q5L ที่มียอดจดทะเบียนเกิน 10,000 คัน ในขณะที่ Mercedes-Benz มีสามรุ่น ได้แก่ E-Class, GLC และ C-Class

เมื่อดูการจดทะเบียน PV ทั้งหมดในช่วง 11 เดือนแรกของปี 2024 BYD, Volkswagen และ Toyota ยังคงเป็นสามแบรนด์อันดับแรก BYD เป็นแบรนด์เดียวที่มียอดจดทะเบียน YTD เกิน 3 ล้านคัน ในขณะที่ยอดจดทะเบียนสะสมของ Volkswagen และ Toyota ยังคงต่ำกว่า 2 ล้านคัน ในบรรดา 20 อันดับแบรนด์ นอกจาก BYD แล้ว ยังมีแบรนด์ของจีนอีก 10 แบรนด์ที่ติดอันดับ ได้แก่ Geely, Wuling, Changan, Chery, Li Auto, AITO, Haval, Hongqi, JETOUR และ AION

20 อันดับรุ่น PV ตามการจดทะเบียนในเดือนพฤศจิกายนและ YTD 2024

ในบรรดา 20 อันดับรุ่น PV ตามปริมาณการจดทะเบียนในเดือนพฤศจิกายน มีเพียงสี่รุ่น ได้แก่ Volkswagen Lavida, Nissan Sylphy, Geely Xingyue L และ Volkswagen Sagitar ที่ไม่มีรุ่น NEV ที่เกี่ยวข้อง น่าสังเกตว่าไม่มีรุ่นใน 7 อันดับแรกที่รวมรถยนต์เครื่องยนต์สันดาปภายใน (ICE) หรือรถยนต์ไฮบริด (HEV)

รุ่นของ BYD ครอง 5 ใน 7 อันดับแรก โดยรุ่นที่มีอันดับสูงสุดคือ BYD Seagull ซึ่งมีเฉพาะรุ่น BEV สำหรับขาย รุ่น Qin L ที่อยู่อันดับที่ 7 ก็มีเฉพาะรุ่น PHEV รุ่นที่ 3, 5 และ 6 ได้แก่ Song PLUS, Qin PLUS และ Seal 06 ของ BYD มีทั้งรุ่น BEV และ PHEV BYD มีรุ่นรวม 3 รุ่นในช่วงอันดับที่ 8 ถึง 20 ด้วย

Tesla Model Y ขยับขึ้น 5 อันดับจากอันดับที่ 7 ในเดือนตุลาคมมาอยู่ที่อันดับที่ 2 ในเดือนพฤศจิกายน ในขณะที่ Model 3 ก้าวหน้าอย่างมาก ขยับขึ้นมาอยู่ที่อันดับที่ 10

รุ่นที่น่าสนใจคือ Xiaomi SU7 ซึ่งมียอดจดทะเบียน 23,120 คันในเดือนพฤศจิกายน อยู่ในอันดับที่ 19 ยอดส่งมอบสะสมของรุ่นนี้เกิน 100,000 คันในช่วงกลางเดือนพฤศจิกายน ทำให้ Xiaomi EV ปรับเป้าหมายการส่งมอบประจำปีเป็น 130,000 คัน

สำหรับช่วง 11 เดือนแรกของปี 2024 มี 5 รุ่น PV ที่มียอดจดทะเบียนสะสมเกิน 300,000 คัน โดย Qin PLUS และ Model Y มียอดจดทะเบียนเกิน 400,000 คัน ในบรรดารุ่นที่ผลิตโดยบริษัทร่วมทุน Nissan Sylphy เป็นผู้นำในอันดับที่ 5 ตามมาด้วย Volkswagen Lavida BYD มี 8 รุ่นใน 20 อันดับแรก

20 อันดับเมืองตามการจดทะเบียนในเดือนพฤศจิกายนและ YTD 2024

ในระดับเมือง มี 11 เมืองบนแผ่นดินใหญ่ของจีนที่มียอดจดทะเบียน PVs ที่ผลิตในประเทศเกิน 40,000 คันในเดือนพฤศจิกายน ในจำนวนนี้ 6 เมืองมียอดจดทะเบียนเกิน 50,000 คัน เฉิงตูอยู่ในอันดับแรก โดยมียอดจดทะเบียนเกิน 60,000 คัน ในขณะที่ปักกิ่งและเซี่ยงไฮ้อยู่ในอันดับที่สองและสาม โดยมียอดจดทะเบียน 57,052 คัน และ 56,398 คัน ตามลำดับ

สำหรับช่วงเดือนมกราคมถึงพฤศจิกายน มี 7 เมืองที่มียอดจดทะเบียนสะสมเกิน 400,000 คัน โดยเฉิงตู ปักกิ่ง และเซี่ยงไฮ้ยังคงเป็นผู้นำ โดยแต่ละเมืองมียอดจดทะเบียนเกิน 500,000 คัน

การจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่รายเดือนและการแบ่งตามระบบขับเคลื่อน

ตลาดรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่ (NEPV) ในประเทศจีนยังคงขยายตัวอย่างแข็งแกร่งในเดือนพฤศจิกายน โดยมียอดจดทะเบียนถึง 1,236,123 คัน เพิ่มขึ้น 62.09% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว และเพิ่มขึ้น 4.76% เมื่อเทียบกับเดือนตุลาคม

ในแง่ของประเภทระบบขับเคลื่อน BEVs ยังคงเป็นหมวดหมู่หลัก คิดเป็น 60.6% ของยอดจดทะเบียน NEPV ทั้งหมดในเดือนพฤศจิกายน PHEVs และรถยนต์ไฟฟ้าขยายระยะทาง (REEVs) มีส่วนแบ่งตลาด 29.79% และ 9.61% ตามลำดับ

ข้อมูล YTD จนถึงเดือนพฤศจิกายนแสดงให้เห็นยอดจดทะเบียน NEPV รวม 9,458,528 คัน เพิ่มขึ้น 48.93% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันในปี 2023 BEVs คิดเป็น 58.3% ของยอดจดทะเบียน NEPV ทั้งหมด ตามมาด้วย PHEVs ที่ 30.68% และ REEVs ที่ 11.02% นอกจากนี้ มีการจดทะเบียนรถยนต์เซลล์เชื้อเพลิง 26 คันในช่วงนี้ แม้ว่าจำนวนที่น้อยมากจะทำให้ส่วนแบ่งตลาดของพวกเขาไม่มีนัยสำคัญทางสถิติ

20 อันดับแบรนด์ตามการจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่ในเดือนพฤศจิกายนและ YTD 2024

เมื่อพิจารณาข้อมูลการจดทะเบียน NEPV ในเดือนพฤศจิกายน รายชื่อ 20 อันดับแบรนด์ถูกครอบงำโดยแบรนด์ที่เป็นของจีนทั้งหมด ยกเว้น Tesla (อันดับ 3) และ Volkswagen (อันดับ 15) BYD ในฐานะผู้นำโดยรวมในด้านการจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคล ครองอันดับหนึ่งในรายการนี้อย่างไม่ต้องสงสัย ในเดือนพฤศจิกายน ยอดจดทะเบียนของ BYD สูงกว่ายอดรวมของแบรนด์ที่อยู่ในอันดับที่สองถึงเก้า Wuling อยู่ในอันดับที่สอง โดยมีรุ่น Hongguang MINIEV และ Binguo ที่ทำผลงานได้ดีเป็นพิเศษ โดยแต่ละรุ่นมียอดจดทะเบียนเกิน 20,000 คัน

Li Auto อยู่ในอันดับที่ 4 ลดลงหนึ่งอันดับเมื่อเทียบกับเดือนตุลาคม แบรนด์จาก Geely Holding เช่น Galaxy (อันดับ 5) และ ZEEKR (อันดับ 12) ครองตำแหน่งที่แข็งแกร่ง โดยแบรนด์ Geely เองอยู่ในอันดับที่ 16 Leapmotor และ AITO มียอดจดทะเบียนเกิน 30,000 คันในเดือนพฤศจิกายน อยู่ในอันดับที่ 6 และ 7 ตามลำดับ

สำหรับช่วงเดือนมกราคมถึงพฤศจิกายน มี 7 แบรนด์ที่มียอดจดทะเบียน NEPV สะสมเกิน 200,000 คันBYD นำหน้าอันดับด้วยยอดขายมากกว่า 2 ล้านคัน ทิ้งห่างคู่แข่งอย่างมาก Tesla อยู่ในอันดับที่สอง โดยมียอดจดทะเบียนตั้งแต่ต้นปีเกิน 500,000 คัน Wuling, Li Auto และ AITO ตามมาในอันดับที่สาม สี่ และห้า ขณะที่ AION และ Galaxy อยู่ในอันดับที่หกและเจ็ด

20 อันดับแรกของรุ่นรถยนต์พลังงานใหม่สำหรับผู้โดยสารตามยอดจดทะเบียนในเดือนพฤศจิกายนและตั้งแต่ต้นปี 2024

ในแง่ของยอดจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่ในเดือนพฤศจิกายน รุ่นของ BYD ครอง 20 อันดับแรก โดยมี 11 รุ่น และ 6 รุ่นในนั้นติดอันดับใน 10 อันดับแรก โดยในจำนวนนี้มี 5 รุ่นที่มีทั้งรุ่น BEV และ PHEV รุ่นของ Tesla สองรุ่นก็สามารถติดอันดับใน 10 อันดับแรกได้เช่นกัน นอกจากนี้ Geely Xingyuan ซึ่งเป็นรถยนต์ไฟฟ้าล้วนในกลุ่ม A0 ที่เพิ่งเปิดตัวในตลาดเมื่อต้นเดือนตุลาคมปีนี้ อยู่ในอันดับที่ 18 ด้วยยอดจดทะเบียน 17,732 คัน

สำหรับข้อมูลยอดจดทะเบียนสะสมตั้งแต่เดือนมกราคมถึงพฤศจิกายน BYD ยังคงมีบทบาทที่แข็งแกร่งที่สุดใน 20 อันดับแรกของรุ่นรถยนต์พลังงานใหม่ โดยมี 11 รุ่นติดอันดับ Wuling, AITO และ Tesla ต่างมี 2 รุ่นใน 20 อันดับแรก

20 อันดับแรกของเมืองตามยอดจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่สำหรับผู้โดยสารในเดือนพฤศจิกายนและตั้งแต่ต้นปี 2024

ในระดับเมือง เซี่ยงไฮ้มียอดจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่สูงสุดในเดือนพฤศจิกายน (32,912 คัน) คิดเป็น 58.36% ของยอดจดทะเบียนรถยนต์ที่ผลิตในประเทศทั้งหมดของเมือง หางโจวอยู่ในอันดับที่สอง โดยมียอดจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่ 32,493 คัน ซึ่งคิดเป็น 63.21% ของยอดจดทะเบียนรถยนต์ทั้งหมดของเมือง

สำหรับ 11 เดือนแรก มี 9 เมืองในจีนแผ่นดินใหญ่ที่มียอดจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่สะสมเกิน 200,000 คัน เฉิงตู หางโจว และเซินเจิ้นยังคงเป็นสามอันดับแรก โดยมียอดจดทะเบียนตั้งแต่ต้นปีเกิน 260,000 คันในแต่ละเมือง

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
8 ชั่วโมงที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: เทียนเหนิง แบตเตอรี่ ส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ขนาดใหญ่ เทคโนโลยีหลายระบบมีความก้าวหน้าเป็นระยะ] เมื่อวันที่ 28 สิงหาคม 2026 เทียนเหนิง แบตเตอรี่ เปิดเผยในรายงานครึ่งปีแรก 2026 ว่าเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ที่ผลิตร่วมกับ WELION New Energy ได้บรรลุการส่งมอบแบบล็อตขนาดใหญ่แล้ว และถูกนำไปใช้ครั้งแรกกับอุปกรณ์กักเก็บพลังงานฝั่งกริด บริษัทได้วางเส้นทางเทคโนโลยีแบตเตอรี่ใหม่หลายเส้นทาง ได้แก่ แบตเตอรี่โซลิดสเตต แบตเตอรี่โซเดียมไอออน และเซลล์เชื้อเพลิงไฮโดรเจน ระบบเทคโนโลยีหลากหลาย "ลิเธียม-ลิเธียม-ไฮโดรเจน-โซเดียม + โซลิดสเตต" กำลังเร่งก่อตัวขึ้น โดยกระบวนการเชิงอุตสาหกรรมแสดงความก้าวหน้าเป็นระยะ ได้แก่ "การสาธิตและตรวจสอบแบตเตอรี่โซเดียมไอออน การใช้งานแบตเตอรี่โซลิดสเตตในหลายสถานการณ์ และการเร่งเชิงพาณิชย์ของเชื้อเพลิงไฮโดรเจน" ธุรกิจแบตเตอรี่ลิเธียมของบริษัทเร่งการขยายสู่ตลาดต่างประเทศอย่างมีนัยสำคัญ โดยระบบกักเก็บพลังงานสำหรับที่อยู่อาศัยนอกจีนเป็นทิศทางบุกเบิกที่สำคัญ สำหรับข้อมูลการเงินครึ่งปีแรกโดยละเอียด โปรดดูรายงานฉบับเต็ม แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต: แบตเตอรี่ของแข็ง-ของเหลว
8 ชั่วโมงที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
8 ชั่วโมงที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM จัดตั้งทีมแบตเตอรี่ออลโซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570] เมื่อวันที่ 26 สิงหาคม 2569 EcoPro BM ได้จัดการประชุมเริ่มต้นโครงการในจังหวัดคยองกี เพื่อจัดตั้ง “ทีมแบตเตอรี่ออลโซลิดสเตต” อย่างเป็นทางการ ครอบคลุมห่วงโซ่ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” โครงการนี้นำโดยกระทรวงการค้า อุตสาหกรรม และพลังงานของเกาหลีใต้ โดย EcoPro BM ได้รับคัดเลือกเมื่อต้นเดือนสิงหาคม พร้อมกับอีกสี่บริษัท ให้เป็นบริษัท “ซูเปอร์ซับคอนแทรกเตอร์” ระยะที่สาม ผู้เข้าร่วมทีมประกอบด้วยสถาบันเทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์เกาหลี (KETI) สถาบันวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเกาหลี (KIST) มหาวิทยาลัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีโพฮัง (POSTECH) มหาวิทยาลัยฮันยาง และอื่นๆ EcoPro BM มีแผนพัฒนาอิเล็กโทรไลต์แข็งชนิดซัลไฟด์จากลิเทียมซัลไฟด์ความบริสุทธิ์สูง โดยมีเป้าหมายเชิงพาณิชย์แบตเตอรี่ออลโซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ภายในปี 2570 รายงานโดยสำนักข่าวยอนฮับและสื่อเกาหลีใต้อื่นๆ เมื่อวันที่ 31 สิงหาคม
8 ชั่วโมงที่แล้ว
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
31 Aug 2026 11:41
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
อ่านเพิ่มเติม
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
Terra Charge ของญี่ปุ่นจะเปิดตัวสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าที่รองรับเทสลา โดยจะเริ่มติดตั้งอุปกรณ์มาตรฐานเทสลาในปีงบประมาณ 2028
31 Aug 2026 11:41