จีนทำสถิติการจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่สูงสุดในเดือนตุลาคม 2024

เผยแพร่แล้ว: Nov 29, 2024 17:08
แหล่งที่มา: gasgoo
จากรถยนต์นั่งส่วนบุคคลทั้งหมดที่จดทะเบียนในเดือนตุลาคมในประเทศจีน มีจำนวน 1,179,912 คันเป็นรถยนต์พลังงานใหม่ (NEVs) คิดเป็นอัตราการเจาะตลาด 51.38% และทำสถิติสูงสุดใหม่สำหรับการจดทะเบียนรายเดือน

ในเดือนตุลาคม 2024 ปริมาณการจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ผลิตในประเทศจีนแผ่นดินใหญ่มีจำนวน 2,296,336 คัน เพิ่มขึ้น 20.32% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว และเพิ่มขึ้น 7.85% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า ทำสถิติสูงสุดใหม่รายเดือนของปี ตามข้อมูลที่รวบรวมโดยสถาบันวิจัยยานยนต์ Gasgoo ("GARI")

จากจำนวนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่จดทะเบียนในเดือนตุลาคม มีจำนวน 1,179,912 คันเป็นรถยนต์พลังงานใหม่ (NEVs) คิดเป็นอัตราการเจาะตลาด 51.38% และทำสถิติสูงสุดใหม่อีกครั้งสำหรับการจดทะเบียนรายเดือน

เพื่อความชัดเจน รถยนต์นั่งส่วนบุคคลในที่นี้หมายถึงรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ผลิตและจดทะเบียนในประเทศจีนแผ่นดินใหญ่

การเพิ่มขึ้นของการจดทะเบียนในเดือนตุลาคมสามารถอธิบายได้จากหลายปัจจัย รวมถึงการดำเนินการทั่วประเทศของการให้เงินสนับสนุนการเปลี่ยนรถยนต์และนโยบายที่แข็งแกร่งเพื่อส่งเสริมการบริโภครถยนต์ เงินสนับสนุนการซื้อรถยนต์ที่มากมายได้ให้แรงกระตุ้นใหม่สำหรับการเติบโตของตลาด ผลกระทบคู่ของนโยบายการเลิกใช้และการเปลี่ยนรถยนต์ระดับชาติ พร้อมกับการริเริ่มระดับภูมิภาคที่ส่งเสริมการแลกเปลี่ยนรถยนต์ ได้กระตุ้นความต้องการของตลาดอย่างมาก โดยเฉพาะในช่วงวันหยุดแห่งชาติ นอกจากนี้ การฟื้นตัวของตลาดหุ้นล่าสุดและการเสถียรภาพของตลาดที่อยู่อาศัยได้เพิ่มความเชื่อมั่นของผู้บริโภค สนับสนุนการขายรถยนต์โดยอ้อม

ภายใต้โครงการเงินสนับสนุนการเลิกใช้และการเปลี่ยนรถยนต์ ผู้ซื้อ NEV จะได้รับเงินสนับสนุน 20,000 หยวนต่อคัน เทียบกับ 15,000 หยวนสำหรับผู้ซื้อรถยนต์ที่ใช้เชื้อเพลิงแบบดั้งเดิมที่มีเครื่องยนต์ไม่เกิน 2.0 ลิตร ความได้เปรียบเพิ่มเติม 5,000 หยวนสำหรับผู้ซื้อ NEV รวมกับเงินสนับสนุนท้องถิ่นที่สูงขึ้นและประโยชน์ด้านต้นทุนการดำเนินงาน ได้เปลี่ยนความชอบของผู้บริโภคไปยัง NEV ปัจจัยนี้ได้ขับเคลื่อนการเติบโตของรุ่นรถยนต์ไฟฟ้าแบตเตอรี่ (BEV) และรถยนต์ไฟฟ้าไฮบริดแบบเสียบปลั๊ก (PHEV) ระดับเริ่มต้นอย่างชัดเจน

ในช่วงวันหยุดแห่งชาติ ยอดขายรถยนต์นั่งส่วนบุคคลของจีนมีการเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน โดยมีแรงผลักดันที่แข็งแกร่งตลอดทั้งเดือน ยอดขาย NEV โดยเฉพาะอย่างยิ่งมีการเติบโตที่ยอดเยี่ยม โดยมีการเพิ่มขึ้นของการบริโภคของผู้ใช้ปลายทางในช่วงฤดูสูงสุดที่มีส่วนสำคัญต่อการขยายตลาดโดยรวม ณ วันที่ 6 พฤศจิกายน มีการยื่นคำขอเงินสนับสนุนการเปลี่ยนรถยนต์มากกว่า 1.7 ล้านคำขอทั่วประเทศ สะท้อนถึงประสิทธิภาพของนโยบายเหล่านี้ในการกระตุ้นความต้องการ

ในช่วงสิบเดือนแรกของปี 2024 ปริมาณการจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ผลิตในประเทศจีนแผ่นดินใหญ่รวมอยู่ที่ 17,803,697 คัน เพิ่มขึ้น 6.51% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว จากจำนวนนี้ การจดทะเบียน NEV รวมอยู่ที่ 8,222,405 คัน เพิ่มขึ้น 47.14% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว และคิดเป็น 46.18% ของตลาดรถยนต์นั่งส่วนบุคคลทั้งหมด

20 แบรนด์ยอดนิยมตามการจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลในเดือนตุลาคมและปี 2024

ในบรรดา 20 แบรนด์รถยนต์นั่งส่วนบุคคลยอดนิยมที่จัดอันดับตามปริมาณการจดทะเบียนในเดือนตุลาคม มี 11 แบรนด์เป็นแบรนด์ในประเทศจีน ได้แก่ BYD, Wuling, Geely, Changan, Chery, Li Auto, Galaxy, Hongqi, Haval, Jetour และ AITO โดยหกแบรนด์ในนี้ติดอันดับในสิบอันดับแรก

BYD ยังคงรักษาตำแหน่งผู้นำ โดยมีการจดทะเบียนมากกว่า 400,000 คันในเดือนตุลาคม ซึ่งเกือบสองเท่าของ Volkswagen ที่อยู่ในอันดับสอง ความสำเร็จของ BYD ส่วนใหญ่เกิดจากสายผลิตภัณฑ์ที่หลากหลาย ในเดือนตุลาคม ซีรีส์ Dynasty และ Ocean ของ BYD รวมกันมีการจดทะเบียน 26 รุ่น โดย 13 รุ่นมีการจดทะเบียนเกิน 10,000 คันต่อเดือน แสดงถึงประสิทธิภาพของตลาดที่แข็งแกร่ง

Wuling, Geely, Changan และ Chery อยู่ในอันดับที่สี่ ห้า หก และเจ็ดตามลำดับ ในขณะที่อันดับของสามแบรนด์แรกยังคงไม่เปลี่ยนแปลงจากเดือนกันยายน Chery ขยับขึ้นหนึ่งอันดับ แต่ละแบรนด์เหล่านี้มีการจดทะเบียนมากกว่า 70,000 คันในเดือนตุลาคม โดย Geely มีการจดทะเบียนเกิน 100,000 คัน นอกจากนี้ สามแบรนด์จีนที่เน้นรถยนต์พลังงานใหม่ (NEVs) ได้แก่ Li Auto, Galaxy และ AITO ติดอันดับใน 20 อันดับแรก โดยอยู่ในอันดับที่สิบ สิบสาม และยี่สิบตามลำดับ อย่างไรก็ตาม Leapmotor และ AION ไม่ติดอันดับใน 20 อันดับแรกของเดือนนี้

Volkswagen และ Toyota ยังคงครองอันดับสองและสามในบรรดาแบรนด์ทั้งหมดตามการจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลในเดือนตุลาคม NEV ของ Volkswagen คิดเป็น 9.39% (19,265 คัน) ของการจดทะเบียนในเดือนตุลาคม รวมถึง PHEV 1,128 คัน และ BEV 18,137 คัน ส่วนแบ่ง NEV ของ Toyota ต่ำกว่านั้นมาก คิดเป็นเพียง 2.21% (3,289 คัน) ของปริมาณการจดทะเบียนทั้งหมด

Tesla ซึ่งเป็นแบรนด์ต่างประเทศที่เป็นเจ้าของทั้งหมดเพียงแบรนด์เดียวในรายชื่อ 20 อันดับแรก อยู่ในอันดับที่สิบห้าด้วยการจดทะเบียน 71,049 คันในเดือนตุลาคม ลดลง 8 อันดับเมื่อเทียบกับเดือนกันยายน

ตามบัญชี Weibo อย่างเป็นทางการของ Tesla China แคมเปญส่งเสริมการขายที่ดำเนินการตั้งแต่วันที่ 25 พฤศจิกายนถึง 31 ธันวาคม เสนอส่วนลด 10,000 หยวนต่อคันสำหรับผู้ซื้อรุ่น Model Y RWD และ Long-Range AWD พร้อมกับตัวเลือกการเงินปลอดดอกเบี้ยห้าปี การปรับนี้ทำให้ราคาของ Model Y RWD ลดลงเหลือ 239,900 หยวน ตัวแทนของ Tesla กล่าวถึงการส่งเสริมการขายนี้ว่าเป็นส่วนหนึ่งของกลยุทธ์เพื่อบรรลุเป้าหมายการขายทั่วโลกของบริษัทในปี 2024 ในสามไตรมาสแรกของปีนี้ การส่งมอบทั่วโลกของ Tesla ลดลง 2.3% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว โดยมีการลดลงในไตรมาสแรกและไตรมาสที่สอง แบรนด์ได้เปิดตัวสิ่งจูงใจการซื้อหลายรายการทั่วโลกเพื่อให้แน่ใจว่ามียอดขายประจำปีที่เติบโตอย่างพอประมาณ

ในบรรดาสามแบรนด์เยอรมัน Audi ทำผลงานได้ดีที่สุด อยู่ในอันดับที่สิบเอ็ด โดยมีสองรุ่นคือ Audi A6L และ Audi Q5L ที่มียอดจดทะเบียนเกิน 10,000 คันในเดือนตุลาคม Mercedes-Benz และ BMW อยู่ในอันดับที่สิบสองและสิบสี่ตามลำดับ Mercedes-Benz มีสามรุ่นที่มียอดจดทะเบียนเกิน 10,000 คันในเดือนนี้ ในขณะที่รุ่นที่ทำผลงานได้ดีที่สุดของ BMW คือ BMW 3 Series มียอดจดทะเบียน 9,947 คัน

ข้อมูลการจดทะเบียนตั้งแต่ต้นปีจนถึงเดือนตุลาคมยืนยันว่า BYD, Volkswagen และ Toyota เป็นสามแบรนด์ยอดนิยม BYD เป็นแบรนด์เดียวที่มียอดจดทะเบียนตั้งแต่ต้นปีเกินสองล้านคัน ในขณะที่ Volkswagen และ Toyota มียอดจดทะเบียนเกินหนึ่งล้านคัน ในบรรดา 20 แบรนด์ยอดนิยม มี 10 แบรนด์เป็นแบรนด์ของจีน ได้แก่ Geely, Wuling, Changan, Chery, Li Auto, AITO, Haval, Hongqi, Jetour และ AION

20 รุ่นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลยอดนิยมตามการจดทะเบียนในเดือนตุลาคมและปี 2024

ในบรรดา 20 รุ่นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลยอดนิยมตามปริมาณการจดทะเบียนในเดือนตุลาคม มีเพียงสี่รุ่นเท่านั้น ได้แก่ Nissan Sylphy, Volkswagen Lavida, Geely Xingyue L และ Volkswagen Sagitar ที่ไม่มีรุ่นรถยนต์พลังงานใหม่ (NEV) ที่มีส่วนร่วมอย่างชัดเจน ไม่มีรุ่นใดในเจ็ดอันดับแรกที่รวมถึงรถยนต์เครื่องยนต์สันดาปภายใน (ICE) หรือรถยนต์ไฮบริด (HEV)

BYD ครองหกอันดับแรก โดยมีห้ารุ่นนอกจาก Wuling Hongguang MINIEV ที่อยู่ในอันดับสอง BYD Seagull ซึ่งมีเฉพาะรุ่น BEV ยังคงเป็นรุ่นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ขายดีที่สุดในเดือนตุลาคม Qin L ซึ่งอยู่ในอันดับที่สี่ มีเฉพาะรุ่น PHEV ในขณะที่รุ่น Song PLUS, Qin PLUS และ Seal 06 ซึ่งอยู่ในอันดับที่สาม ห้า และหกตามลำดับ มีทั้งรุ่น BEV และ PHEV BYD ยังแสดงความแข็งแกร่งในอันดับที่เจ็ดถึงยี่สิบ โดยมีห้ารุ่นเพิ่มเติมในช่วงนี้

Tesla เผชิญกับความท้าทายในเดือนตุลาคม รุ่น Model Y ซึ่งอยู่ในอันดับสองในเดือนกันยายน ลดลงห้าอันดับมาอยู่ที่เจ็ด ในขณะที่รุ่น Model 3 หลุดออกจากการจัดอันดับ 20 รุ่นยอดนิยม

ในช่วงสิบเดือนแรกของปี 2024 มีแปดรุ่นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่มียอดจดทะเบียนสะสมเกิน 200,000 คัน ในจำนวนนี้ รุ่น Qin PLUS, Model Y, Seagull และ Song PLUS มียอดจดทะเบียนเกิน 300,000 คัน Nissan Sylphy อยู่ในอันดับที่ห้าเป็นรุ่นที่มีเจ้าของร่วมสูงสุด ตามด้วย Volkswagen Lavida ไม่มีรุ่นใดในสามแบรนด์เยอรมันที่ติดอันดับใน 20 รุ่นยอดนิยมตามการจดทะเบียนตั้งแต่ต้นปี

20 เมืองยอดนิยมตามการจดทะเบียนในเดือนตุลาคมและปี 2024

ในระดับเมือง มี 16 เมืองในประเทศจีนแผ่นดินใหญ่ที่มียอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลที่ผลิตในประเทศเกิน 30,000 คันในเดือนตุลาคม ในจำนวนนี้ มีแปดเมืองที่มียอดจดทะเบียนเกิน 40,000 คัน โดยมีหนึ่งเมืองที่มียอดจดทะเบียนเกิน 50,000 คัน เฉิงตูนำด้วยยอดจดทะเบียน 57,701 คัน ตามด้วยเจิ้งโจว (49,776 คัน) และปักกิ่ง (48,779 คัน)

ข้อมูลตั้งแต่ต้นปีจนถึงเดือนตุลาคมเผยให้เห็นว่า มี 12 เมืองที่มียอดจดทะเบียนตั้งแต่เดือนมกราคมถึงตุลาคมเกิน 300,000 คัน โดยมีสี่เมืองที่มียอดจดทะเบียนเกิน 400,000 คัน เฉิงตูเป็นเมืองแรกที่มียอดจดทะเบียนเกิน 500,000 คันในปีนี้

การจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่รายเดือนและการแบ่งตามระบบขับเคลื่อน

ตลาด NEV ในประเทศจีนยังคงขยายตัวอย่างแข็งแกร่งในเดือนตุลาคม โดยมียอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลถึง 1,179,912 คัน ซึ่งเพิ่มขึ้น 66.29% เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว และเพิ่มขึ้น 6.61% เมื่อเทียบกับเดือนกันยายน

ในบรรดารถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่ที่จดทะเบียนในเดือนตุลาคม BEV ครองส่วนแบ่งมากที่สุด คิดเป็น 57.3% ของยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลทั้งหมด PHEV มีส่วนแบ่ง 32.94% ในขณะที่รถยนต์ไฟฟ้าขยายระยะทาง (REEV) มีส่วนแบ่ง 9.76%

20 แบรนด์ยอดนิยมตามการจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่ในเดือนตุลาคมและปี 2024

ข้อมูลตั้งแต่ต้นปีจนถึงเดือนตุลาคมเผยให้เห็นว่ามียอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลพลังงานใหม่รวม 8,222,405 คัน เพิ่มขึ้น 47.14% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปี 2023 BEV คิดเป็น 57.95% ของยอดจดทะเบียน NEPV ทั้งหมด ตามด้วย PHEV ที่ 30.82% และ REEV ที่ 11.23% นอกจากนี้ มีการจดทะเบียนรถยนต์เซลล์เชื้อเพลิง 26 คันในช่วงนี้ แม้ว่าจำนวนที่น้อยนิดจะทำให้ส่วนแบ่งตลาดของพวกเขาไม่มีนัยสำคัญทางสถิติ

ในการจัดอันดับแบรนด์ NEPV ในเดือนตุลาคม 18 จาก 20 อันดับแรกเป็นผู้ผลิตรถยนต์ท้องถิ่นของจีน ยกเว้น Tesla (อันดับที่ห้า) และ Volkswagen (อันดับที่สิบหก) BYD ครองอันดับหนึ่ง โดยมียอดจดทะเบียนมากกว่ารวมของแบรนด์ที่อยู่ในอันดับที่สองถึงสิบเอ็ด Wuling ครองอันดับที่สอง โดยได้รับแรงหนุนจากประสิทธิภาพที่แข็งแกร่งของรุ่น Hongguang MINIEV และ Binguo ซึ่งทั้งสองรุ่นมียอดจดทะเบียนเกิน 20,000 คันในเดือนนี้

Li Auto ขยับขึ้นสู่อันดับที่สาม เพิ่มขึ้นหนึ่งอันดับจากเดือนกันยายน ในวันที่ 18 ตุลาคม บริษัทฉลองการส่งมอบรถยนต์สะสมเกินหนึ่งล้านคัน แบรนด์ Galaxy และ ZEEKR ของ Geely Holding อยู่ในอันดับที่สี่และสิบเอ็ดตามลำดับ ในขณะที่แบรนด์ Geely เองอยู่ในอันดับที่สิบสอง น่าสังเกตว่า Xiaomi ซึ่งมีเพียงรุ่นเดียวในตลาด ติดอันดับที่สิบสามด้วยยอดจดทะเบียน 20,656 คันในเดือนตุลาคม

ในช่วงสิบเดือนแรกของปี มีหกแบรนด์ที่มียอดจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่สะสมเกิน 200,000 คัน BYD นำด้วยยอดจดทะเบียนมากกว่า 2 ล้านคัน ทิ้งห่างคู่แข่งอย่างมาก Tesla อยู่ในอันดับสองด้วยยอดจดทะเบียนมากกว่า 400,000 คัน ตามมาด้วย Wuling และ Li Auto ในอันดับสามและสี่ AITO และ AION อยู่ในหกอันดับแรกเช่นกัน แบรนด์ย่อยระดับพรีเมียมของ BYD อย่าง DENZA ก็เข้ามาอยู่ใน 20 อันดับแรกด้วย โดยอยู่ในอันดับที่ 19

20 อันดับแรก รุ่นรถยนต์พลังงานใหม่สำหรับผู้โดยสาร ตามยอดจดทะเบียนในเดือนตุลาคมและยอดสะสมปี 2024

ในเดือนตุลาคม BYD ยังคงครองความเป็นผู้นำในอันดับรุ่นรถยนต์พลังงานใหม่ โดยครอง 12 จาก 20 อันดับแรก รวมถึง 7 ใน 10 อันดับแรก ในจำนวนนี้มีห้ารุ่นที่มีทั้งรุ่น BEV และ PHEV Wuling Hongguang MINIEV ขยับขึ้นห้าอันดับจากเดือนกันยายนมาอยู่ในอันดับสอง ขณะที่ Tesla Model Y ตกลงห้าอันดับมาอยู่ที่เจ็ด

ในบรรดารุ่นรถยนต์พลังงานใหม่ตามยอดจดทะเบียนตั้งแต่มกราคมถึงตุลาคม BYD ยังคงมีความแข็งแกร่งด้วย 11 รุ่นใน 20 อันดับแรก Wuling, AITO และ Tesla แต่ละแบรนด์มีสองรุ่นใน 20 อันดับแรก

20 อันดับแรก เมือง ตามยอดจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่สำหรับผู้โดยสารในเดือนตุลาคมและยอดสะสมปี 2024

ในระดับเมือง เฉิงตูเป็นผู้นำในยอดจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่ในเดือนตุลาคม ด้วยยอด 30,523 คัน คิดเป็น 52.9% ของยอดจดทะเบียนรถยนต์ทั้งหมดในเมือง เทียนจินตามมาเป็นอันดับสองด้วยยอดจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่ 29,867 คัน คิดเป็น 65.82% ของตลาดรถยนต์ทั้งหมดในเมือง

ในช่วงสิบเดือนแรก มี 19 เมืองที่มียอดจดทะเบียนรถยนต์พลังงานใหม่สะสมเกิน 100,000 คัน โดยมีหกเมืองที่มียอดเกิน 200,000 คัน เฉิงตู, หางโจว และเซินเจิ้นเป็นผู้นำ โดยแต่ละเมืองมียอดจดทะเบียนเกิน 230,000 คัน

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
6 ชั่วโมงที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: เทียนเหนิง แบตเตอรี่ ส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ขนาดใหญ่ เทคโนโลยีหลายระบบมีความก้าวหน้าเป็นระยะ] เมื่อวันที่ 28 สิงหาคม 2026 เทียนเหนิง แบตเตอรี่ เปิดเผยในรายงานครึ่งปีแรก 2026 ว่าเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ที่ผลิตร่วมกับ WELION New Energy ได้บรรลุการส่งมอบแบบล็อตขนาดใหญ่แล้ว และถูกนำไปใช้ครั้งแรกกับอุปกรณ์กักเก็บพลังงานฝั่งกริด บริษัทได้วางเส้นทางเทคโนโลยีแบตเตอรี่ใหม่หลายเส้นทาง ได้แก่ แบตเตอรี่โซลิดสเตต แบตเตอรี่โซเดียมไอออน และเซลล์เชื้อเพลิงไฮโดรเจน ระบบเทคโนโลยีหลากหลาย "ลิเธียม-ลิเธียม-ไฮโดรเจน-โซเดียม + โซลิดสเตต" กำลังเร่งก่อตัวขึ้น โดยกระบวนการเชิงอุตสาหกรรมแสดงความก้าวหน้าเป็นระยะ ได้แก่ "การสาธิตและตรวจสอบแบตเตอรี่โซเดียมไอออน การใช้งานแบตเตอรี่โซลิดสเตตในหลายสถานการณ์ และการเร่งเชิงพาณิชย์ของเชื้อเพลิงไฮโดรเจน" ธุรกิจแบตเตอรี่ลิเธียมของบริษัทเร่งการขยายสู่ตลาดต่างประเทศอย่างมีนัยสำคัญ โดยระบบกักเก็บพลังงานสำหรับที่อยู่อาศัยนอกจีนเป็นทิศทางบุกเบิกที่สำคัญ สำหรับข้อมูลการเงินครึ่งปีแรกโดยละเอียด โปรดดูรายงานฉบับเต็ม แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต: แบตเตอรี่ของแข็ง-ของเหลว
6 ชั่วโมงที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
6 ชั่วโมงที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM จัดตั้งทีมแบตเตอรี่ออลโซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570] เมื่อวันที่ 26 สิงหาคม 2569 EcoPro BM ได้จัดการประชุมเริ่มต้นโครงการในจังหวัดคยองกี เพื่อจัดตั้ง “ทีมแบตเตอรี่ออลโซลิดสเตต” อย่างเป็นทางการ ครอบคลุมห่วงโซ่ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” โครงการนี้นำโดยกระทรวงการค้า อุตสาหกรรม และพลังงานของเกาหลีใต้ โดย EcoPro BM ได้รับคัดเลือกเมื่อต้นเดือนสิงหาคม พร้อมกับอีกสี่บริษัท ให้เป็นบริษัท “ซูเปอร์ซับคอนแทรกเตอร์” ระยะที่สาม ผู้เข้าร่วมทีมประกอบด้วยสถาบันเทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์เกาหลี (KETI) สถาบันวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเกาหลี (KIST) มหาวิทยาลัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีโพฮัง (POSTECH) มหาวิทยาลัยฮันยาง และอื่นๆ EcoPro BM มีแผนพัฒนาอิเล็กโทรไลต์แข็งชนิดซัลไฟด์จากลิเทียมซัลไฟด์ความบริสุทธิ์สูง โดยมีเป้าหมายเชิงพาณิชย์แบตเตอรี่ออลโซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ภายในปี 2570 รายงานโดยสำนักข่าวยอนฮับและสื่อเกาหลีใต้อื่นๆ เมื่อวันที่ 31 สิงหาคม
6 ชั่วโมงที่แล้ว
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
31 Aug 2026 11:41
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
อ่านเพิ่มเติม
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
Terra Charge ของญี่ปุ่นจะเปิดตัวสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าที่รองรับเทสลา โดยจะเริ่มติดตั้งอุปกรณ์มาตรฐานเทสลาในปีงบประมาณ 2028
31 Aug 2026 11:41