ติดตามโครงการไฮโดรเจนสีเขียว—โครงการผลิตไฮโดรเจนจากพลังงานลมและแสงอาทิตย์ของหัวเทียน แบนเนอร์ต้าเหมา เปิดประมูลสัญญาจ้างเหมาก่อสร้าง PC มีแผนติดตั้งเครื่องอิเล็กโทรไลเซอร์ 85 เครื่อง

เผยแพร่แล้ว: Jul 8, 2026 15:23

โครงการ Inner Mongolia Huadian Damao Banner กำลังผลิต 1 ล้านกิโลวัตต์ พลังงานลมและแสงอาทิตย์เพื่อผลิตไฮโดรเจนแบบครบวงจร ได้เริ่มเปิดประมูลสัญญา PC แบบเบ็ดเสร็จแล้ว โดยแบ่งเป็นส่วนที่ I และส่วนที่ II ซึ่งพื้นที่โครงการอยู่ในเขตปกครองตนเองมองโกเลียใน เมืองเป่าโถว เขตปกครองตนเองต้าหม่าฉี

ตามประกาศประกวดราคา โครงการนี้เป็นเฟสแรกของโครงการ Inner Mongolia Huadian Damao Banner กำลังผลิต 1 ล้านกิโลวัตต์ พลังงานลมและแสงอาทิตย์เพื่อผลิตไฮโดรเจน โดยบริษัท Huadian Huayang เฟสแรกจะสร้างกำลังผลิตพลังงานใหม่ 1 ล้านกิโลวัตต์ ประกอบด้วยพลังงานลม 700 เมกะวัตต์ และพลังงานแสงอาทิตย์ 300 เมกะวัตต์ ในส่วนของพลังงานลมมีแผนติดตั้งกังหันลมจำนวน 70 ต้น แต่ละต้นมีกำลังผลิต 10 เมกะวัตต์ ส่วนของพลังงานแสงอาทิตย์คาดว่าจะใช้แผงเซลล์แสงอาทิตย์ชนิด N-type แบบครึ่งเซลล์ กระจกสองชั้น กำลังไฟฟ้า 710 Wp ถึง 740 Wp

โครงการยังรวมถึงสิ่งก่อสร้างสนับสนุน ได้แก่ สถานีพลังงานกักเก็บพลังงานด้วยแบตเตอรี่ LFP ขนาด 100 เมกะวัตต์/200 เมกะวัตต์-ชั่วโมง จำนวน 1 แห่ง สถานีไฟฟ้าแรงสูงแบบเพิ่มแรงดันขนาด 220 กิโลโวลต์ จำนวน 2 แห่ง ตลอดจนถนนทางเข้า สายรวบรวมไฟฟ้า และอุปกรณ์และสิ่งอำนวยความสะดวกอื่น ๆ ก่อให้เกิดระบบปฏิบัติการที่ประสานกันระหว่างพลังงานลม พลังงานแสงอาทิตย์ การกักเก็บพลังงาน และการผลิตไฮโดรเจน

ในส่วนการผลิตไฮโดรเจน โครงการมีแผนสร้างระบบผลิตไฮโดรเจนด้วยอิเล็กโทรไลเซอร์แบบอัลคาไลน์ขนาด 1,000 Nm³/ชม. จำนวน 83 ชุด ขนาด 2,000 Nm³/ชม. จำนวน 1 ชุด และขนาด 3,000 Nm³/ชม. จำนวน 1 ชุด รวมอิเล็กโทรไลเซอร์ทั้งหมด 85 ชุด มีกำลังการผลิตไฮโดรเจนต่อปีประมาณ 47,000 เมตริกตัน ในด้านการกักเก็บไฮโดรเจน โครงการจะติดตั้งถังทรงกลมเก็บไฮโดรเจนขนาด 2,000 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 25 ถัง ให้ความจุเก็บกักไฮโดรเจนประมาณ 650,000 Nm³ พร้อมด้วยสิ่งอำนวยความสะดวกสนับสนุน เช่น สถานีไฟฟ้าย่อยลดแรงดันทั่วไปขนาด 220 กิโลโวลต์สำหรับการผลิตไฮโดรเจน 1 แห่ง

ในด้านกำหนดการ โครงการโดยรวมมีแผนเริ่มดำเนินการในวันที่ 25 สิงหาคม 2027 โดยส่วนที่ I มีระยะเวลาก่อสร้างตามสัญญา 300 วัน และส่วนที่ II มีระยะเวลาก่อสร้างตามสัญญา 360 วัน วันเริ่มต้นที่แน่นอนจะเป็นไปตามหนังสือแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรของผู้ว่าจ้าง และวันสิ้นสุดถือตามการตรวจรับแล้วเสร็จของโครงการ โดยในหลักการต้องเป็นไปตามข้อกำหนดของบริษัทแม่ในเรื่องวันที่เข้าสู่มาตรฐานและเริ่มการผลิต

การประมูลครั้งนี้แบ่งออกเป็นสองส่วน ส่วนที่ I ครอบคลุมงานสัญญา PC แบบเบ็ดเสร็จสำหรับโครงการพลังงานลม-แสงอาทิตย์ขนาด 617 เมกะวัตต์ ประกอบด้วยพลังงานลม 450 เมกะวัตต์ พลังงานแสงอาทิตย์ 167 เมกะวัตต์ สถานีไฟฟ้าแรงสูงแบบเพิ่มแรงดันขนาด 220 กิโลโวลต์ 1 แห่ง และโครงการกักเก็บพลังงานไฟฟ้าเคมีขนาด 100 เมกะวัตต์/200 เมกะวัตต์-ชั่วโมง 1 แห่งขอบเขตของส่วนนี้ครอบคลุมการจัดซื้ออุปกรณ์และวัสดุ ยกเว้นส่วนที่ฝ่าย A จัดหาให้ รวมถึงงานก่อสร้าง การติดตั้ง การทดสอบระบบ และการทดสอบที่เกี่ยวข้องกับโครงข่ายไฟฟ้าภายในพื้นที่พลังงานลม พลังงานแสงอาทิตย์ ระบบกักเก็บพลังงาน และสถานีไฟฟ้าย่อย

ส่วนที่ II ครอบคลุมงานรับเหมาแบบเบ็ดเสร็จ (PC) สำหรับโครงการพลังงานลม-แสงอาทิตย์ 383 เมกะวัตต์ และงานรับเหมาก่อสร้างแบบเบ็ดเสร็จสำหรับสถานีผลิตไฮโดรเจนและสถานีไฟฟ้าลดแรงดันรวม 220 กิโลโวลต์ ซึ่งรวมถึงกำลังการผลิตพลังงานลม 250 เมกะวัตต์ พลังงานแสงอาทิตย์ 133 เมกะวัตต์ และงานก่อสร้างที่เกี่ยวข้องของสถานีผลิตไฮโดรเจนและสถานีไฟฟ้าลดแรงดันรวม สำหรับส่วนนี้ นอกจากอุปกรณ์ที่ฝ่าย A จัดหาให้แล้ว ยังรวมถึงการจัดซื้ออุปกรณ์และวัสดุที่เกี่ยวข้อง ตลอดจนงานก่อสร้าง การติดตั้ง และการทดสอบระบบภายในขอบเขตของงานด้านพลังงานลม พลังงานแสงอาทิตย์ และสถานีผลิตไฮโดรเจน

ตามประกาศ โครงการนี้ไม่รับข้อเสนอแบบกิจการร่วมค้า

ในฐานะโครงการผลิตไฮโดรเจนจากพลังงานลม-แสงอาทิตย์แบบครบวงจร โครงการต้าหม่าฉีได้บูรณาการการผลิตไฟฟ้าจากพลังงานหมุนเวียน การควบคุมระบบกักเก็บพลังงาน การผลิตไฮโดรเจนด้วยการแยกน้ำด้วยไฟฟ้า และการกักเก็บไฮโดรเจนขนาดใหญ่อย่างเป็นระบบ เมื่อแล้วเสร็จ คาดว่าโครงการจะช่วยเพิ่มขีดความสามารถในการจัดหาไฮโดรเจนสีเขียวของมองโกเลียในมากยิ่งขึ้น พร้อมให้การสนับสนุนการใช้พลังงานหมุนเวียนในปริมาณมากและการพัฒนาอุตสาหกรรมพลังงานไฮโดรเจน

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
แฟรุย เดอ และเจี๋ยชิง เทคโนโลยี บรรลุความร่วมมือเชิงกลยุทธ์ วางแผนส่งเสริมอากาศยานไร้คนขับพลังงานไฮโดรเจน 1,000 ลำ ภายใน 3 ปี
2 Sep 2026 10:22
แฟรุย เดอ และเจี๋ยชิง เทคโนโลยี บรรลุความร่วมมือเชิงกลยุทธ์ วางแผนส่งเสริมอากาศยานไร้คนขับพลังงานไฮโดรเจน 1,000 ลำ ภายใน 3 ปี
อ่านเพิ่มเติม
แฟรุย เดอ และเจี๋ยชิง เทคโนโลยี บรรลุความร่วมมือเชิงกลยุทธ์ วางแผนส่งเสริมอากาศยานไร้คนขับพลังงานไฮโดรเจน 1,000 ลำ ภายใน 3 ปี
แฟรุย เดอ และเจี๋ยชิง เทคโนโลยี บรรลุความร่วมมือเชิงกลยุทธ์ วางแผนส่งเสริมอากาศยานไร้คนขับพลังงานไฮโดรเจน 1,000 ลำ ภายใน 3 ปี
2 Sep 2026 10:22
FAW เจียฟ่าง สแตกเซลล์เชื้อเพลิงรุ่นใหม่ผ่านการตรวจสอบจากหน่วยงานที่เชื่อถือได้ บรรลุความก้าวหน้าในตัวชี้วัดสมรรถนะหลักสามประการ
2 Sep 2026 10:19
FAW เจียฟ่าง สแตกเซลล์เชื้อเพลิงรุ่นใหม่ผ่านการตรวจสอบจากหน่วยงานที่เชื่อถือได้ บรรลุความก้าวหน้าในตัวชี้วัดสมรรถนะหลักสามประการ
อ่านเพิ่มเติม
FAW เจียฟ่าง สแตกเซลล์เชื้อเพลิงรุ่นใหม่ผ่านการตรวจสอบจากหน่วยงานที่เชื่อถือได้ บรรลุความก้าวหน้าในตัวชี้วัดสมรรถนะหลักสามประการ
FAW เจียฟ่าง สแตกเซลล์เชื้อเพลิงรุ่นใหม่ผ่านการตรวจสอบจากหน่วยงานที่เชื่อถือได้ บรรลุความก้าวหน้าในตัวชี้วัดสมรรถนะหลักสามประการ
2 Sep 2026 10:19
การติดตามโครงการไฮโดรเจนสีเขียว—อุปกรณ์ผลิตไฮโดรเจนแบบคอนเทนเนอร์ 5 เมกะวัตต์ของซู่ชิงจัดส่งสำเร็จ เพื่อสนับสนุนการก่อสร้างสถานีพลังงานครบวงจรน้ำมัน ก๊าซ ไฮโดรเจน ไฟฟ้า และกักเก็บพลังงานแห่งแรกในภาคตะวันตกเฉียงเหนือของจีน
2 Sep 2026 10:14
การติดตามโครงการไฮโดรเจนสีเขียว—อุปกรณ์ผลิตไฮโดรเจนแบบคอนเทนเนอร์ 5 เมกะวัตต์ของซู่ชิงจัดส่งสำเร็จ เพื่อสนับสนุนการก่อสร้างสถานีพลังงานครบวงจรน้ำมัน ก๊าซ ไฮโดรเจน ไฟฟ้า และกักเก็บพลังงานแห่งแรกในภาคตะวันตกเฉียงเหนือของจีน
อ่านเพิ่มเติม
การติดตามโครงการไฮโดรเจนสีเขียว—อุปกรณ์ผลิตไฮโดรเจนแบบคอนเทนเนอร์ 5 เมกะวัตต์ของซู่ชิงจัดส่งสำเร็จ เพื่อสนับสนุนการก่อสร้างสถานีพลังงานครบวงจรน้ำมัน ก๊าซ ไฮโดรเจน ไฟฟ้า และกักเก็บพลังงานแห่งแรกในภาคตะวันตกเฉียงเหนือของจีน
การติดตามโครงการไฮโดรเจนสีเขียว—อุปกรณ์ผลิตไฮโดรเจนแบบคอนเทนเนอร์ 5 เมกะวัตต์ของซู่ชิงจัดส่งสำเร็จ เพื่อสนับสนุนการก่อสร้างสถานีพลังงานครบวงจรน้ำมัน ก๊าซ ไฮโดรเจน ไฟฟ้า และกักเก็บพลังงานแห่งแรกในภาคตะวันตกเฉียงเหนือของจีน
2 Sep 2026 10:14
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
news
แฟรุย เดอ และเจี๋ยชิง เทคโนโลยี บรรลุความร่วมมือเชิงกลยุทธ์ วางแผนส่งเสริมอากาศยานไร้คนขับพลังงานไฮโดรเจน 1,000 ลำ ภายใน 3 ปี
Sep 02, 2026 10:22
news
FAW เจียฟ่าง สแตกเซลล์เชื้อเพลิงรุ่นใหม่ผ่านการตรวจสอบจากหน่วยงานที่เชื่อถือได้ บรรลุความก้าวหน้าในตัวชี้วัดสมรรถนะหลักสามประการ
Sep 02, 2026 10:19
news
การติดตามโครงการไฮโดรเจนสีเขียว—อุปกรณ์ผลิตไฮโดรเจนแบบคอนเทนเนอร์ 5 เมกะวัตต์ของซู่ชิงจัดส่งสำเร็จ เพื่อสนับสนุนการก่อสร้างสถานีพลังงานครบวงจรน้ำมัน ก๊าซ ไฮโดรเจน ไฟฟ้า และกักเก็บพลังงานแห่งแรกในภาคตะวันตกเฉียงเหนือของจีน
Sep 02, 2026 10:14
news
[SMM อัปเดตนโยบายไฮโดรเจน] มณฑลหูเป่ยเผยแพร่ร่างแผนปฏิบัติการเพื่อการประยุกต์ใช้เชิงพาณิชย์ขนาดใหญ่ของอุตสาหกรรมพลังงานไฮโดรเจน ตั้งเป้าขนาดอุตสาหกรรมเกิน 1 แสนล้านหยวนภายในปี 2030
Sep 02, 2026 10:09
ลงทะเบียนเพื่ออ่านต่อ
เข้าถึงข้อมูลเชิงลึกล่าสุดด้านโลหะและพลังงานใหม่
มีบัญชีอยู่แล้วใช่ไหมเข้าสู่ระบบที่นี่
ติดตามโครงการไฮโดรเจนสีเขียว—โครงการผลิตไฮโดรเจนจากพลังงานลมและแสงอาทิตย์ของหัวเทียน แบนเนอร์ต้าเหมา เปิดประมูลสัญญาจ้างเหมาก่อสร้าง PC มีแผนติดตั้งเครื่องอิเล็กโทรไลเซอร์ 85 เครื่อง - Shanghai Metals Market (SMM)