Trung Quốc đạt số lượng đăng ký xe chở khách năng lượng mới cao nhất từ trước đến nay vào tháng 10 năm 2024

Đã xuất bản: Nov 29, 2024 17:08
Nguồn: gasgoo
Trong số tất cả các xe PV đăng ký vào tháng 10 tại Trung Quốc, 1,179,912 chiếc là xe năng lượng mới (NEV), đạt tỷ lệ thâm nhập 51,38% và lập kỷ lục mới về số lượng đăng ký hàng tháng.

Vào tháng 10 năm 2024, số lượng đăng ký xe chở khách sản xuất trong nước tại Trung Quốc Đại lục đạt 2,296,336 chiếc, tăng 20.32% so với cùng kỳ năm trước và tăng 7.85% so với tháng trước, đạt mức cao nhất trong năm, theo dữ liệu từ Viện Nghiên cứu Ô tô Gasgoo ("GARI").

Trong tổng số xe chở khách đăng ký vào tháng 10, có 1,179,912 chiếc là xe năng lượng mới (NEV), đạt tỷ lệ thâm nhập 51.38% và lập kỷ lục mới về số lượng đăng ký hàng tháng.

Để rõ ràng, xe chở khách ở đây đề cập đến các xe chở khách được sản xuất và đăng ký tại Trung Quốc Đại lục.

Sự gia tăng số lượng đăng ký vào tháng 10 có thể được quy cho nhiều yếu tố, bao gồm việc triển khai toàn quốc các khoản trợ cấp thay thế xe và các chính sách mạnh mẽ khuyến khích tiêu dùng ô tô. Các khoản trợ cấp hào phóng cho việc mua xe đã cung cấp động lực mới cho sự tăng trưởng của thị trường. Tác động kép của các chính sách quốc gia về loại bỏ và thay thế xe, cùng với các sáng kiến khu vực thúc đẩy việc đổi xe, đã thúc đẩy đáng kể nhu cầu thị trường, đặc biệt là trong kỳ nghỉ Quốc khánh. Hơn nữa, sự phục hồi gần đây của thị trường chứng khoán và sự ổn định của thị trường nhà ở đã tăng cường niềm tin của người tiêu dùng, gián tiếp hỗ trợ doanh số bán xe.

Theo chương trình trợ cấp loại bỏ và thay thế xe, người mua NEV nhận được trợ cấp 20,000 nhân dân tệ mỗi xe, so với 15,000 nhân dân tệ cho người mua xe chạy bằng nhiên liệu truyền thống có động cơ 2.0 lít hoặc nhỏ hơn. Lợi thế thêm 5,000 nhân dân tệ cho người mua NEV, kết hợp với các khoản trợ cấp địa phương cao hơn và lợi ích chi phí vận hành, đã chuyển hướng sự ưa chuộng của người tiêu dùng sang NEV. Động lực này đã thúc đẩy đáng kể sự tăng trưởng của các mẫu xe điện chạy bằng pin (BEV) và xe điện hybrid cắm sạc (PHEV) cấp nhập cảnh.

Trong kỳ nghỉ Quốc khánh, doanh số bán xe chở khách tại Trung Quốc đã tăng đáng kể, với đà mạnh mẽ tiếp tục trong suốt tháng. Doanh số bán NEV, đặc biệt, đã cho thấy sự tăng trưởng vượt trội, với sự gia tăng tiêu dùng của người dùng cuối trong mùa cao điểm đóng góp đáng kể vào sự mở rộng tổng thể của thị trường. Tính đến ngày 6 tháng 11, hơn 1.7 triệu đơn xin trợ cấp thay thế xe đã được nộp trên toàn quốc, phản ánh hiệu quả của các chính sách này trong việc thúc đẩy nhu cầu.

Trong mười tháng đầu năm 2024, tổng số lượng đăng ký xe chở khách sản xuất trong nước tại Trung Quốc Đại lục đạt 17,803,697 chiếc, tăng 6.51% so với cùng kỳ năm trước. Trong số này, số lượng đăng ký NEV đạt 8,222,405 chiếc, tăng 47.14% so với cùng kỳ năm trước và chiếm 46.18% tổng thị trường xe chở khách.

Top 20 thương hiệu theo số lượng đăng ký xe chở khách tháng 10 và từ đầu năm 2024

Trong số 20 thương hiệu xe chở khách hàng đầu được xếp hạng theo số lượng đăng ký tháng 10, có 11 thương hiệu nội địa Trung Quốc, bao gồm BYD, Wuling, Geely, Changan, Chery, Li Auto, Galaxy, Hongqi, Haval, Jetour và AITO. Đáng chú ý, sáu trong số các thương hiệu này đã chiếm vị trí trong danh sách top 10.

BYD duy trì vị trí thống trị, ghi nhận hơn 400,000 chiếc đăng ký vào tháng 10, gần gấp đôi so với Volkswagen đứng thứ hai. Thành công của BYD phần lớn nhờ vào dòng sản phẩm đa dạng của mình. Vào tháng 10, các dòng Dynasty và Ocean của hãng đã chiếm tổng cộng 26 mẫu xe đăng ký, trong đó 13 mẫu vượt qua 10,000 chiếc đăng ký hàng tháng, cho thấy hiệu suất thị trường mạnh mẽ.

Wuling, Geely, Changan và Chery lần lượt xếp thứ tư, thứ năm, thứ sáu và thứ bảy. Trong khi thứ hạng của ba thương hiệu đầu tiên không thay đổi so với tháng 9, Chery đã tăng một vị trí. Mỗi thương hiệu này ghi nhận hơn 70,000 chiếc đăng ký vào tháng 10, với Geely vượt qua 100,000 chiếc. Ngoài ra, ba thương hiệu Trung Quốc tập trung vào xe năng lượng mới (NEV)—Li Auto, Galaxy và AITO—đã chiếm vị trí trong top 20, lần lượt xếp thứ 10, 13 và 20. Tuy nhiên, Leapmotor và AION không có mặt trong danh sách top 20 tháng này. 

Volkswagen và Toyota tiếp tục giữ vị trí thứ hai và thứ ba trong số tất cả các thương hiệu theo số lượng đăng ký xe chở khách tháng 10. NEV của Volkswagen chiếm 9.39% (19,265 chiếc) trong tổng số đăng ký tháng 10 của hãng, bao gồm 1,128 PHEV và 18,137 BEV. Tỷ lệ NEV của Toyota thậm chí còn thấp hơn, chỉ chiếm 2.21% (3,289 chiếc) trong tổng số lượng đăng ký.

Tesla, thương hiệu duy nhất hoàn toàn thuộc sở hữu nước ngoài trong danh sách top 20, xếp thứ 15 với 71,049 chiếc đăng ký vào tháng 10, giảm 8 bậc so với tháng 9.

Theo tài khoản Weibo chính thức của Tesla Trung Quốc, một chiến dịch khuyến mãi diễn ra từ ngày 25 tháng 11 đến ngày 31 tháng 12 cung cấp cho người mua các phiên bản Model Y RWD và Long-Range AWD giảm giá 10,000 nhân dân tệ mỗi xe, kèm theo tùy chọn tài chính không lãi suất trong năm năm. Điều chỉnh này đưa giá của Model Y RWD xuống còn 239,900 nhân dân tệ. Một đại diện của Tesla cho biết chương trình khuyến mãi này là một phần trong chiến lược đạt được mục tiêu doanh số toàn cầu năm 2024 của công ty. Trong ba quý đầu năm nay, số lượng giao hàng toàn cầu của Tesla giảm 2.3% so với cùng kỳ năm trước, với sự sụt giảm trong quý đầu tiên và thứ hai. Thương hiệu đã tung ra nhiều ưu đãi mua hàng trên toàn cầu để đảm bảo tăng trưởng doanh số hàng năm khiêm tốn.

Trong số ba thương hiệu Đức, Audi có hiệu suất tốt nhất, xếp thứ 11, với hai mẫu xe—Audi A6L và Audi Q5L—mỗi mẫu vượt qua 10,000 chiếc đăng ký vào tháng 10. Mercedes-Benz và BMW lần lượt xếp thứ 12 và 14. Mercedes-Benz có ba mẫu xe với hơn 10,000 chiếc đăng ký trong tháng, trong khi mẫu xe có hiệu suất tốt nhất của BMW, BMW 3 Series, ghi nhận 9,947 chiếc.

Dữ liệu đăng ký từ đầu năm đến tháng 10 khẳng định BYD, Volkswagen và Toyota là ba thương hiệu hàng đầu. BYD là thương hiệu duy nhất có số lượng đăng ký từ đầu năm vượt quá hai triệu chiếc, trong khi Volkswagen và Toyota mỗi hãng vượt qua một triệu chiếc. Trong số 20 thương hiệu hàng đầu, có 10 thương hiệu thuộc sở hữu của Trung Quốc, bao gồm Geely, Wuling, Changan, Chery, Li Auto, AITO, Haval, Hongqi, Jetour và AION.

Top 20 mẫu xe chở khách theo số lượng đăng ký tháng 10 và từ đầu năm 2024

Trong số 20 mẫu xe chở khách hàng đầu theo số lượng đăng ký tháng 10, chỉ có bốn mẫu—Nissan Sylphy, Volkswagen Lavida, Geely Xingyue L và Volkswagen Sagitar—không có sự đóng góp từ các biến thể xe năng lượng mới (NEV). Đáng chú ý, không có mẫu xe nào trong top bảy bao gồm các phiên bản xe động cơ đốt trong truyền thống (ICE) hoặc xe hybrid điện (HEV).

BYD chiếm ưu thế trong sáu vị trí hàng đầu, chiếm năm vị trí ngoài vị trí thứ hai của Wuling Hongguang MINIEV. BYD Seagull, chỉ có sẵn dưới dạng BEV, duy trì vị trí là mẫu xe chở khách bán chạy nhất vào tháng 10. Qin L, xếp thứ tư, chỉ được cung cấp dưới dạng PHEV. Trong khi đó, các mẫu Song PLUS, Qin PLUS và Seal 06, lần lượt xếp thứ ba, thứ năm và thứ sáu, cung cấp cả tùy chọn BEV và PHEV. BYD tiếp tục thể hiện sức mạnh của mình trong các vị trí từ thứ 7 đến thứ 20, với năm mẫu xe bổ sung trong phạm vi này.

Tesla gặp khó khăn vào tháng 10. Model Y, xếp thứ hai vào tháng 9, giảm năm bậc xuống thứ bảy. Trong khi đó, Model 3 rơi khỏi bảng xếp hạng top 20 mẫu xe.

Trong mười tháng đầu năm 2024, tám mẫu xe chở khách đạt số lượng đăng ký tích lũy vượt quá 200,000 chiếc. Trong số này, Qin PLUS, Model Y, Seagull và Song PLUS vượt qua 300,000 chiếc đăng ký. Nissan Sylphy xếp thứ năm là mẫu xe thuộc sở hữu liên doanh có thứ hạng cao nhất, tiếp theo là Volkswagen Lavida. Không có mẫu xe nào của ba thương hiệu Đức nằm trong top 20 theo số lượng đăng ký từ đầu năm.

Top 20 thành phố theo số lượng đăng ký tháng 10 và từ đầu năm 2024

Ở cấp độ thành phố, 16 thành phố tại Trung Quốc Đại lục ghi nhận hơn 30,000 chiếc đăng ký xe chở khách sản xuất trong nước vào tháng 10. Trong số này, tám thành phố vượt qua 40,000 chiếc, với một thành phố vượt qua 50,000 chiếc. Thành phố Thành Đô dẫn đầu với số lượng đăng ký 57,701 chiếc, tiếp theo là Trịnh Châu (49,776 chiếc) và Bắc Kinh (48,779 chiếc).

Dữ liệu từ đầu năm đến tháng 10 cho thấy 12 thành phố có số lượng đăng ký từ tháng 1 đến tháng 10 vượt quá 300,000 chiếc, trong đó bốn thành phố vượt qua 400,000 chiếc. Thành Đô là thành phố đầu tiên vượt qua 500,000 chiếc đăng ký trong năm nay.

Số lượng đăng ký xe chở khách năng lượng mới hàng tháng và phân tích theo hệ thống truyền động

Thị trường NEV nội địa Trung Quốc tiếp tục mở rộng mạnh mẽ vào tháng 10, với số lượng đăng ký xe chở khách đạt 1,179,912 chiếc. Điều này đại diện cho mức tăng 66.29% so với cùng kỳ năm trước và tăng 6.61% so với tháng 9.

Trong số các xe chở khách năng lượng mới (NEPV) đăng ký vào tháng 10, BEV chiếm ưu thế, chiếm 57.3% tổng số lượng đăng ký xe chở khách. PHEV đóng góp 32.94%, trong khi xe điện mở rộng phạm vi (REEV) chiếm 9.76%.

Top 20 thương hiệu theo số lượng đăng ký xe chở khách năng lượng mới tháng 10 và từ đầu năm 2024

Dữ liệu từ đầu năm đến tháng 10 cho thấy tổng cộng 8,222,405 NEPV đã được đăng ký, tăng 47.14% so với cùng kỳ năm 2023. BEV chiếm 57.95% tổng số lượng đăng ký NEPV, tiếp theo là PHEV với 30.82% và REEV với 11.23%. Ngoài ra, 26 xe chạy bằng pin nhiên liệu đã được đăng ký trong giai đoạn này, mặc dù số lượng không đáng kể của chúng khiến thị phần của chúng không có ý nghĩa thống kê.

Trong bảng xếp hạng thương hiệu NEPV tháng 10, 18 trong số 20 vị trí hàng đầu thuộc về các nhà sản xuất ô tô nội địa Trung Quốc, ngoại trừ Tesla (thứ 5) và Volkswagen (thứ 16). BYD đứng đầu danh sách, đăng ký nhiều xe hơn tổng số của các thương hiệu xếp từ thứ hai đến thứ mười một. Wuling chiếm vị trí thứ hai, nhờ vào hiệu suất mạnh mẽ của các mẫu Hongguang MINIEV và Binguo, cả hai đều vượt qua 20,000 chiếc đăng ký trong tháng.

Li Auto leo lên vị trí thứ ba, tăng một bậc so với tháng 9. Vào ngày 18 tháng 10, công ty đã kỷ niệm việc vượt qua cột mốc 1 triệu chiếc trong tổng số lượng giao hàng. Các thương hiệu Galaxy và ZEEKR của Geely Holding lần lượt xếp thứ tư và thứ mười một, trong khi thương hiệu Geely tự xếp thứ mười hai. Đáng chú ý, Xiaomi, với chỉ một mẫu xe trên thị trường, đã lọt vào bảng xếp hạng ở vị trí thứ mười ba với 20,656 chiếc đăng ký vào tháng 10.Trong mười tháng đầu năm, sáu thương hiệu đạt tổng số đăng ký NEPV vượt 200,000 đơn vị. BYD dẫn đầu với hơn 2 triệu đơn vị đăng ký, vượt xa các đối thủ. Tesla xếp thứ hai với hơn 400,000 đơn vị đăng ký, tiếp theo là Wuling và Li Auto ở vị trí thứ ba và thứ tư. AITO và AION hoàn thành top sáu. Thương hiệu con cao cấp của BYD Auto, DENZA, cũng lọt vào top 20, xếp hạng 19. Top 20 mẫu xe hành khách năng lượng mới tính đến tháng 10 và YTD 2024 Trong tháng 10, BYD củng cố vị trí thống trị trong bảng xếp hạng mẫu xe NEPV, chiếm 12 trong số 20 vị trí hàng đầu, bao gồm 7 trong top 10. Trong số này, năm mẫu xe cung cấp cả biến thể BEV và PHEV. Wuling Hongguang MINIEV tăng năm bậc từ tháng 9 để chiếm vị trí thứ hai, trong khi Tesla Model Y giảm năm bậc xuống vị trí thứ bảy. Trong số các mẫu xe NEPV theo đăng ký từ tháng 1 đến tháng 10, BYD duy trì sự hiện diện mạnh mẽ với 11 mẫu xe trong top 20. Wuling, AITO và Tesla mỗi hãng có hai mẫu xe trong danh sách top 20. Top 20 thành phố tính đến tháng 10 và YTD 2024 theo đăng ký xe hành khách năng lượng mới Ở cấp độ thành phố, Thành Đô nổi lên là người dẫn đầu trong đăng ký NEPV tháng 10, với 30,523 đơn vị, chiếm 52.9% tổng số đăng ký PV của thành phố. Thiên Tân theo sau với 29,867 NEPV được đăng ký, chiếm 65.82% tổng thị trường PV của nó. Trong mười tháng đầu năm, 19 thành phố ghi nhận số đăng ký NEPV YTD vượt 100,000 đơn vị, với sáu thành phố vượt 200,000 đơn vị. Thành Đô, Hàng Châu và Thâm Quyến dẫn đầu, mỗi thành phố có hơn 230,000 đơn vị đăng ký.

Tuyên bố về Nguồn Dữ liệu: Ngoại trừ thông tin công khai, tất cả dữ liệu khác được SMM xử lý dựa trên thông tin công khai, giao tiếp thị trường và dựa trên mô hình cơ sở dữ liệu nội bộ của SMM. Chúng chỉ mang tính chất tham khảo và không cấu thành khuyến nghị ra quyết định.

Để biết thêm thông tin hoặc có thắc mắc gì, vui lòng liên hệ: lemonzhao@smm.cn
Để biết thêm thông tin về cách truy cập báo cáo nghiên cứu, vui lòng liên hệ:service.en@smm.cn
Tin Liên Quan
[Pin thể rắn: Tianneng Co., Ltd. đạt quy mô giao hàng pin bán thể rắn 314Ah, với các đột phá theo từng cấp độ trên nhiều hệ thống công nghệ]
11 giờ trước
[Pin thể rắn: Tianneng Co., Ltd. đạt quy mô giao hàng pin bán thể rắn 314Ah, với các đột phá theo từng cấp độ trên nhiều hệ thống công nghệ]
Đọc thêm
[Pin thể rắn: Tianneng Co., Ltd. đạt quy mô giao hàng pin bán thể rắn 314Ah, với các đột phá theo từng cấp độ trên nhiều hệ thống công nghệ]
[Pin thể rắn: Tianneng Co., Ltd. đạt quy mô giao hàng pin bán thể rắn 314Ah, với các đột phá theo từng cấp độ trên nhiều hệ thống công nghệ]
[Pin thể rắn: Thiên Năng Battery đạt mức giao hàng quy mô lớn cell pin bán rắn 314Ah, hệ thống đa công nghệ đột phá theo từng giai đoạn] Ngày 28 tháng 8 năm 2026, Thiên Năng Battery công bố trong báo cáo bán niên H1 2026 rằng cell pin bán rắn 314Ah sản xuất hợp tác với WELION New Energy đã đạt mức giao hàng hàng loạt quy mô lớn và được ứng dụng thành công trước tiên cho thiết bị ESS phía lưới điện. Công ty đã bố trí nhiều lộ trình công nghệ pin kiểu mới, bao gồm pin thể rắn, pin natri-ion và pin nhiên liệu hydro, hệ thống đa công nghệ "lithium-lithium-hydro-natri + thể rắn" đang tăng tốc hình thành, với tiến trình công nghiệp hóa thể hiện sự tiến triển theo giai đoạn "pin natri-ion trình diễn và xác minh, pin thể rắn triển khai đa kịch bản, và thương mại hóa nhanh nhiên liệu hydro". Mảng kinh doanh pin lithium của công ty đã tăng tốc đáng kể trong việc vươn ra toàn cầu, với ESS dân dụng ngoài Trung Quốc là hướng đột phá trọng điểm. Đối với dữ liệu tài chính H1 cụ thể, vui lòng tham khảo báo cáo đầy đủ. Pin bán rắn: pin rắn-lỏng.
11 giờ trước
[Pin thể rắn: EcoPro BM xây dựng đội ngũ pin thể rắn bao phủ toàn bộ chuỗi “Nguyên liệu thô – Vật liệu – Tế bào pin,” mục tiêu thương mại hóa vào năm 2027]
12 giờ trước
[Pin thể rắn: EcoPro BM xây dựng đội ngũ pin thể rắn bao phủ toàn bộ chuỗi “Nguyên liệu thô – Vật liệu – Tế bào pin,” mục tiêu thương mại hóa vào năm 2027]
Đọc thêm
[Pin thể rắn: EcoPro BM xây dựng đội ngũ pin thể rắn bao phủ toàn bộ chuỗi “Nguyên liệu thô – Vật liệu – Tế bào pin,” mục tiêu thương mại hóa vào năm 2027]
[Pin thể rắn: EcoPro BM xây dựng đội ngũ pin thể rắn bao phủ toàn bộ chuỗi “Nguyên liệu thô – Vật liệu – Tế bào pin,” mục tiêu thương mại hóa vào năm 2027]
[Pin thể rắn: EcoPro BM thành lập nhóm pin thể rắn toàn phần bao phủ toàn chuỗi "nguyên liệu thô-vật liệu-cell pin", mục tiêu thương mại hóa vào năm 2027] Ngày 26 tháng 8 năm 2026, EcoPro BM đã tổ chức cuộc họp khởi động tại tỉnh Gyeonggi, chính thức thành lập "nhóm pin thể rắn toàn phần" bao phủ toàn chuỗi "nguyên liệu thô-vật liệu-cell pin". Dự án do Bộ Thương mại, Công nghiệp và Năng lượng Hàn Quốc chủ trì, và EcoPro BM đã được chọn vào đầu tháng 8, cùng với bốn doanh nghiệp khác, là công ty "siêu thầu phụ" giai đoạn ba. Các bên tham gia nhóm bao gồm Viện Công nghệ Điện tử Hàn Quốc (KETI), Viện Khoa học và Công nghệ Hàn Quốc (KIST), Đại học Khoa học và Công nghệ Pohang (POSTECH), Đại học Hanyang và các đơn vị khác. EcoPro BM có kế hoạch phát triển chất điện phân rắn gốc sulfide dựa trên lithium sulfide độ tinh khiết cao, với mục tiêu thương mại hóa pin thể rắn toàn phần gốc sulfide vào năm 2027. Theo Yonhap News Agency và các phương tiện truyền thông Hàn Quốc khác đưa tin ngày 31 tháng 8.
12 giờ trước
Terra Charge sẽ ra mắt trạm sạc xe điện tương thích Tesla tại Nhật Bản từ năm 2028
31 Aug 2026 11:41
Terra Charge sẽ ra mắt trạm sạc xe điện tương thích Tesla tại Nhật Bản từ năm 2028
Đọc thêm
Terra Charge sẽ ra mắt trạm sạc xe điện tương thích Tesla tại Nhật Bản từ năm 2028
Terra Charge sẽ ra mắt trạm sạc xe điện tương thích Tesla tại Nhật Bản từ năm 2028
Terra Charge của Nhật Bản sẽ ra mắt các trạm sạc xe điện tương thích Tesla, với việc lắp đặt thiết bị chuẩn Tesla dự kiến bắt đầu vào năm tài khóa 2028.
31 Aug 2026 11:41