SMM Morning Comments (Mar 16): SHFE Base Metals Closed Mixed Overnight under COVID-19 Impact

Đã xuất bản: Mar 16, 2022 09:54 (GMT+8)
Nguồn: SMM
Shanghai base metals closed mixed in the overnight trading on Tuesday as the demand weakened amid spreading COVID-19 pandemic. Their counterparts on LME mostly fell on Tuesday.

SHANGHAI, Mar 16 (SMM) – Shanghai base metals closed mixed in the overnight trading on Tuesday as the demand weakened amid spreading COVID-19 pandemic. Their counterparts on LME mostly fell on Tuesday.

LME copper rose 0.05%, aluminium fell 0.48%, lead lost 0.35%, and zinc dropped 0.38%.

SHFE copper inched up 0.03%, aluminium lost 0.12%, lead rose 0.27%, and zinc fell 1.01%.

Copper: LME copper opened at $9,854/mt yesterday, then fell to $9,820/mt. At last, the contract closed at $9,892/mt, up 0.05%. Trading volume was 15,000 lots, and open interest stood at 247,000 lots.

SHFE 2204 copper contract opened at 71,200 yuan/mt in overnight trading and then dropped to the intraday low of 71,150 yuan/mt before touching the high of 71,500 yuan/mt. At last, the contract closed at 71,460 yuan/mt, up 0.03%. Trading volume was 23,000 lots, and open interest stood at 109,000 lots.

On the macro front, supply concerns over crude eased amid subsiding geopolitical tensions and progress of US-Iraq negotiations. Meanwhile, resurging COVID pandemic across the globe heightened worries over the demand side, hence overnight WTI and Brent crude both dropped for the second consecutive day. The mitigating Russia-Ukraine conflict comforted the risk aversion sentiment toward US dollar, and US PPI inflation released yesterday showed weaker momentum than expected, redirecting the market attention to US Fed’s policy that is about to be released.

In the spot market, front-month and next-month spread fluctuated wildly, and the traders usually become more active when the spread is huge. However, spreading pandemic has suppressed market shipments, and the hindered logistics also affected downstream demand.

LME copper is expected to move between $9,840-9,940/mt today, SHFE copper between 71,200-71,800 yuan/mt, and spot premiums between 200-260 yuan/mt.

Aluminium: LME aluminium opened at $3,315/mt on Tuesday and closed at $3,299/mt, down $16/mt or 0.48%.

Overnight, the most-traded SHFE 2204 aluminium contract opened at 21,235 yuan/mt, with the highest and lowest prices at 21,710 yuan/mt and 21,235 yuan/mt before closing at 21,700 yuan/mt, down 25 yuan/mt or 0.12%.

Ukraine and Russia will continue negotiations on Wednesday. Ukraine said the negotiations will be difficult, but added that there is room for compromise. Putin accused Ukrainian leaders of not being serious about resolving the conflict. According to China’s National Bureau of Statistics, the added value of industrial enterprises above designated size increased by 7.5% year-on-year from January to February, and the growth rate was 3.2 percentage points higher than that in December 2021.

Lead: LME lead opened at $2,263/mt yesterday, hitting the highest point at $2,291/mt and the lowest point at $2,230.5/mt, before closing at $2,260/mt, down 0.35%.

The most traded SHFE 2204 lead contract opened at 14,975 yuan/mt last night, reaching the highest level at 15,225 yuan/mt, and closed at 15,060 yuan/mt, up 0.27%.

Zinc: Three-month LME zinc opened at $3,792/mt last night, hitting the highest and lowest points at $3,824/mt and $3,736/mt respectively, and closed at $3,794/mt, down $14.5/mt and 0.38%. The trading volume rose to 6,617 lots, and the open interest fell by 4,194 lots to 244,000 lots. The prices met resistance at the 5-day moving average and gained support at 20-day moving average. The LME zinc stocks increased by 3,900 mt or 2.78% to 144,425 mt. The downstream demand is weakening amid easing Russia-Ukraine tension and recurring COVID-19 pandemic. The LME zinc is expected to trade between $3,730-3,780/mt today.

The most traded SHFE 2205 zinc contract opened at 25,150 yuan/mt last night, hitting the lowest and highest points at 24,815 yuan/mt and 25,000 yuan/mt respectively. It closed at 24,965 yuan/mt, down 255 yuan/mt or 1.01%. The zinc concentrate supply remained tight, so the domestic TCs are likely to drop further. The recurring pandemic in China impeded the logistics and increased the costs of downstream enterprises. The zinc spot prices dropped, but the downstream enterprises were wait-and-see, and the transactions were modest. The investors are expected to reduce their positions in the near term, and the zinc prices will keep rangebound. SHFE zinc is expected to trade between 24,800-25,300 yuan/mt, and the discounts of domestic 0# Shuangyan zinc will stand at 0 yuan/mt over the SHFE 2204 zinc contract.

Nickel: On the supply side, sources of NORNICKEL nickel, nickel briquette and NIKKELVERK nickel were all scarce mainly due to the great SHFE-LME spread, according to SMM research. In terms of NPI, there have been expansion plans in light of better cost efficiency for the production of stainless steel and falling imports of Indonesia NPI. On the demand side, downstream participants including nickel sulphate plants curtailed their production due to operation losses amid high pure nickel prices. For stainless steel, some mills are considering expanding their capacities, creating more demand for nickel. Currently, SHFE nickel will move rangebound before LME nickel resumes market.

Tin: Overnight, SHFE tin rallied slightly, but still hovered below 330,000 yuan/mt. Capital flowed out of SHFE tin market. SHFE tin warrants dropped significantly, the supply of goods in the spot market was still tight. The operating rates of solder companies in March are expected to increase significantly from the previous month. Supply and demand will remain weak. The signs of demand turning better are not yet clear. There is a high probability that SHFE tin will hover at highs.


Tuyên bố về Nguồn Dữ liệu: Ngoại trừ thông tin công khai, tất cả dữ liệu khác được SMM xử lý dựa trên thông tin công khai, giao tiếp thị trường và dựa trên mô hình cơ sở dữ liệu nội bộ của SMM. Chúng chỉ mang tính chất tham khảo và không cấu thành khuyến nghị ra quyết định.

Để biết thêm thông tin hoặc có thắc mắc gì, vui lòng liên hệ: lemonzhao@smm.cn
Để biết thêm thông tin về cách truy cập báo cáo nghiên cứu, vui lòng liên hệ:service.en@smm.cn
Tin Liên Quan
Đình công Centinela có thể cắt giảm một nửa sản lượng đồng tháng 11, các công đoàn cho biết
3 giờ trước
Đình công Centinela có thể cắt giảm một nửa sản lượng đồng tháng 11, các công đoàn cho biết
Đọc thêm
Đình công Centinela có thể cắt giảm một nửa sản lượng đồng tháng 11, các công đoàn cho biết
Đình công Centinela có thể cắt giảm một nửa sản lượng đồng tháng 11, các công đoàn cho biết
Một cuộc đình công của công nhân tại mỏ đồng Centinela của Antofagasta ở Chile có thể làm giảm khoảng 50% sản lượng đồng tháng 11 của hoạt động này nếu tình trạng ngừng việc tiếp diễn, theo đại diện công đoàn. Cuộc đình công bắt đầu vào ngày 7 tháng 10 sau khi hai công đoàn từ chối đàm phán tiếp với Antofagasta Minerals sau thất bại của các cuộc đàm phán do chính phủ làm trung gian nhằm đạt được thỏa thuận. Các nhóm lao động đại diện cho hơn một nửa số công nhân vận hành mỏ quan trọng của Centinela và hơn 60% công nhân bảo trì thiết bị. Các công đoàn cho biết tác động vận hành ban đầu dự kiến sẽ trầm trọng hơn dần dần vì các hoạt động khai thác và phát triển mỏ đã bị ảnh hưởng, trong khi một khối lượng lớn đá thải vẫn cần được loại bỏ. Họ dự kiến toàn bộ tác động của cuộc đình công sẽ trở nên rõ ràng hơn vào tháng 11, khi sản lượng có thể giảm tới một nửa. Antofagasta cho biết họ vẫn duy trì hướng dẫn sản lượng bất chấp cuộc đình công và từ chối bình luận về ước tính của các công đoàn về tác động tiềm tàng đối với sản lượng tháng 11. Tranh chấp xoay quanh sự khác biệt về lương và phúc lợi giữa các nhóm công đoàn. Đại diện người lao động đang tìm kiếm phúc lợi tương đương cho nhân viên bất kể liên kết công đoàn, trong khi Antofagasta cho biết lịch trình thương lượng đã được tách riêng từ năm 2020 và các điều chỉnh lương đã được đàm phán vào các thời điểm khác nhau. Ước tính của công đoàn về khả năng sản lượng tháng 11 giảm 50% làm tăng đáng kể tầm quan trọng về nguồn cung của cuộc đình công Centinela so với lần ngừng việc ban đầu. Tuy nhiên, ước tính này chưa được Antofagasta xác nhận, công ty vẫn duy trì hướng dẫn sản lượng của mình. Do đó, quy mô tổn thất đồng thực tế sẽ phụ thuộc vào thời gian đình công, mức độ gián đoạn đối với hoạt động khai thác và bảo trì, và liệu các cuộc đàm phán có nối lại trước tháng 11 hay không.
3 giờ trước
Magna Mining Phê duyệt Khởi động lại Mỏ Levack, Mục tiêu Sản xuất Thương mại vào Giữa năm 2028
3 giờ trước
Magna Mining Phê duyệt Khởi động lại Mỏ Levack, Mục tiêu Sản xuất Thương mại vào Giữa năm 2028
Đọc thêm
Magna Mining Phê duyệt Khởi động lại Mỏ Levack, Mục tiêu Sản xuất Thương mại vào Giữa năm 2028
Magna Mining Phê duyệt Khởi động lại Mỏ Levack, Mục tiêu Sản xuất Thương mại vào Giữa năm 2028
Magna Mining đã phê duyệt việc khởi động lại mỏ Levack được cấp phép đầy đủ tại Ontario, Canada, sau khi hoàn thành Đánh giá Kinh tế Sơ bộ cho thấy 7,3 năm sản xuất thương mại và nhu cầu vốn ban đầu ước tính 70,1 triệu đô la Canada. PEA cho thấy sản lượng thanh toán trung bình hàng năm khoảng 36,8 triệu lb quy đổi đồng trong giai đoạn sản xuất thương mại, với sản phẩm gồm niken, đồng và kim loại quý. Magna đặt mục tiêu bắt đầu sản xuất thương mại vào giữa năm 2028. Nghiên cứu ước tính NPV sau thuế với tỷ lệ chiết khấu 7% là 227,0 triệu đô la Canada, IRR sau thuế là 92,4% và thời gian hoàn vốn là 0,6 năm theo các giả định cơ sở được sử dụng trong PEA. Kế hoạch phát triển bao gồm khởi động lại hoạt động khai thác ngầm hiện có và tận dụng cơ sở hạ tầng mỏ đã được thiết lập. Sau khi được hội đồng quản trị phê duyệt, Magna dự kiến triển khai kỹ thuật chi tiết, phát triển ngầm và các hoạt động khác cần thiết để hỗ trợ tiến độ khởi động lại theo đề xuất. PEA bao gồm khoảng 2,1 triệu tấn ngắn Tài nguyên Khoáng sản Suy đoán. Magna lưu ý rằng đánh giá này chỉ mang tính sơ bộ và quyết định khởi động lại không dựa trên nghiên cứu khả thi về Trữ lượng Khoáng sản chứng minh tính khả thi về kinh tế và kỹ thuật. Việc hội đồng quản trị phê duyệt đưa Levack từ giai đoạn đánh giá kỹ thuật sang triển khai khởi động lại, với mục tiêu sản xuất thương mại vào giữa năm 2028 và vốn ban đầu ước tính 70,1 triệu đô la Canada. Các chỉ số kinh tế mạnh mẽ của PEA cho thấy tiềm năng lợi nhuận dự án hấp dẫn theo các giả định của nghiên cứu, nhưng việc bao gồm Tài nguyên Khoáng sản Suy đoán và thiếu trường hợp trữ lượng ở cấp độ khả thi đồng nghĩa với rủi ro thực thi và bất định kinh tế vẫn còn đáng kể. Sự chú ý giờ đây sẽ chuyển sang kỹ thuật chi tiết, phát triển ngầm và triển khai vốn khi Magna tiến tới kế hoạch khởi động lại.
3 giờ trước
Ivanhoe báo cáo 76.401 tấn đồng quý 3 trong sản phẩm bán được tại Kamoa-Kakula, hướng dẫn có xu hướng về mức thấp
3 giờ trước
Ivanhoe báo cáo 76.401 tấn đồng quý 3 trong sản phẩm bán được tại Kamoa-Kakula, hướng dẫn có xu hướng về mức thấp
Đọc thêm
Ivanhoe báo cáo 76.401 tấn đồng quý 3 trong sản phẩm bán được tại Kamoa-Kakula, hướng dẫn có xu hướng về mức thấp
Ivanhoe báo cáo 76.401 tấn đồng quý 3 trong sản phẩm bán được tại Kamoa-Kakula, hướng dẫn có xu hướng về mức thấp
Ivanhoe Mines báo cáo rằng Tổ hợp Đồng Kamoa-Kakula tại Cộng hòa Dân chủ Congo đã sản xuất 76.401 tấn đồng trong các sản phẩm bán được trong quý 3 năm 2026, tăng khoảng 19% so với 64.328 tấn trong quý 2. Công ty duy trì hướng dẫn sản xuất năm 2026 ở mức 290.000–310.000 tấn, đồng thời cho biết sản lượng đang có xu hướng tiến về mức thấp hơn của phạm vi này. Đồng bán được trong quý 3 bao gồm 61.506 tấn đồng anode, 2.347 tấn đồng blister gia công theo hợp đồng, 5.645 tấn đồng trong tinh quặng xỉ và 6.904 tấn bột đồng cao cấp được chỉ định để bán. Ivanhoe cho biết bột đồng cao cấp đã được sản xuất trước đó và tồn kho trước khi được phân tích, khảo sát và chỉ định để bán trong quý. Các nhà máy tuyển Giai đoạn 1, 2 và 3 đã xử lý tổng cộng 3,493 triệu tấn quặng trong quý 3, so với 2,968 triệu tấn trong quý 2. Hàm lượng quặng đầu vào trung bình đạt 2,22% đồng, trong khi tỷ lệ thu hồi đạt 87,6%, so với 87,4% trong quý trước. Đồng chứa trong tinh quặng tăng lên 68.188 tấn từ 61.134 tấn trong quý 2. Sản lượng khai thác tại Kamoa và Kansoko tăng khoảng 30% lên hơn 700.000 tấn/tháng, tương đương khoảng 8,5 triệu tấn/năm. Ivanhoe cho biết sản lượng khai thác cao hơn dự kiến sẽ tiếp tục hỗ trợ sản xuất khi các hoạt động hầm lò phục hồi. Lò luyện tại chỗ của Kamoa-Kakula duy trì ở mức khoảng 60% công suất thiết kế 500.000 tấn/năm trong quý. Lò luyện cũng sản xuất kỷ lục 118.638 tấn axit sulfuric cường độ cao trong quý 3. Ivanhoe tiếp tục nỗ lực cải thiện chất lượng tinh quặng và giảm hàm lượng silica vốn đã góp phần làm tăng sản lượng tinh quặng xỉ. Sản lượng đồng bán được quý 3 của Kamoa-Kakula tăng khoảng 19% so với quý trước, được hỗ trợ bởi sản lượng khai thác cao hơn, công suất tuyển tăng và việc chỉ định bột đồng cao cấp tồn kho trước đó để bán. Tuy nhiên, dấu hiệu từ Ivanhoe rằng sản lượng năm 2026 đang có xu hướng tiến về mức thấp hơn của phạm vi hướng dẫn 290.000–310.000 tấn cho thấy tổ hợp vẫn đang trong giai đoạn phục hồi và tăng tốc sản xuất.
3 giờ trước