ราคากระจก PV เดือนพฤศจิกายนปรับขึ้นทั่วทั้งตลาด แต่แรงต้านจากโมดูลขัดขวางการส่งผ่านดีล [บทวิเคราะห์ SMM]

เผยแพร่แล้ว: Nov 03, 2026 13:31 (GMT+8)
[SMM วิเคราะห์: ราคากระจก PV เดือนพฤศจิกายนปรับขึ้นทั้งกระดาน แต่แรงต้านจากผู้ผลิตโมดูลขัดขวางการส่งผ่านธุรกรรม] ตั้งแต่ปลายเดือนตุลาคม ราคากระจก PV กลับมามีแนวโน้มขาขึ้นอีกครั้ง โดยได้แรงหนุนจากต้นทุนและการหดตัวของอุปทาน ราคาเฉลี่ยของกระจกเคลือบสองชั้น 3.2 มม. และ 2.0 มม. หลักปรับขึ้นสะสมประมาณ 4% และ 8% ตามลำดับ เมื่อเทียบกับต้นเดือนกันยายน โดยการปรับขึ้นกระจุกตัวในสัปดาห์ตั้งแต่ปลายเดือนตุลาคมถึงต้นเดือนพฤศจิกายน ราคาเสนอเดือนพฤศจิกายนสำหรับคำสั่งซื้อใหม่ปรับสูงขึ้นโดยทั่วไป แต่ผู้ผลิตโมดูลต่อต้านอย่างรุนแรงและกดดันให้ลดราคา ธุรกรรมจริงยังตามไม่ทันเต็มที่ การลดสต็อกอย่างต่อเนื่อง การลดกำลังการผลิตและปิดสายการผลิตในฝั่งอุปทาน และต้นทุนเชื้อเพลิงที่แข็งแกร่งขึ้นร่วมกันเป็นฐานรองรับราคา แต่กำลังการผลิตโมดูลที่อ่อนแอขัดขวางการส่งผ่านการปรับขึ้นราคาไปยังผู้ใช้ปลายทาง โดยรวมแล้ว ราคากระจกเดือนพฤศจิกายนคาดว่าจะทรงตัวในระดับสูงโดยมีแนวโน้มแข็งแกร่ง มีโอกาสขึ้นมากกว่าลง แต่ upside จำกัด

 

SMM, 3 พฤศจิกายน:

I. ราคา: ราคากลับมาปรับตัวขึ้นอีกครั้งในช่วงปลายเดือนตุลาคม

ในเดือนกันยายน 2026 ราคากระจก PV โดยทั่วไปอยู่ในช่วงคงตัว: ราคาเฉลี่ยของกระจกเคลือบสองชั้น 3.2 มม. ทรงตัวที่ 17.3 หยวน/ตร.ม. ขณะที่กระจกเคลือบสองชั้น 2.0 มม. ปรับขึ้นอย่างช้า ๆ จาก 11.1 หยวน/ตร.ม. เป็น 11.25 หยวน/ตร.ม. จุดเปลี่ยนมาถึงในช่วงปลายเดือนตุลาคม—เริ่มตั้งแต่ประมาณวันที่ 26 ตุลาคม ราคาเสนอของทั้งสองสเปกเข้าสู่ช่องทางขาขึ้นอย่างรวดเร็ว: กระจก 3.2 มม. ปรับขึ้นจาก 17.5 หยวน/ตร.ม. เป็น 18.0 หยวน/ตร.ม. ในวันที่ 3 พฤศจิกายน และกระจก 2.0 มม. ปรับขึ้นจาก 11.4 หยวน/ตร.ม. เป็น 11.95 หยวน/ตร.ม. เพิ่มขึ้น 2.9% และ 4.8% ตามลำดับภายในเวลาประมาณหนึ่งสัปดาห์ เนื่องจากแรงซ่อมแซมที่สะสมไว้ก่อนหน้านี้ถูกปล่อยออกมาอย่างหนาแน่น

ตั้งแต่ต้นเดือนกันยายนจนถึงปัจจุบัน กระจกเคลือบสองชั้น 3.2 มม. ปรับขึ้นสะสมประมาณ 4.0% (17.3→18.0 หยวน/ตร.ม.) และกระจกเคลือบสองชั้น 2.0 มม. ปรับขึ้นสะสมประมาณ 7.7% (11.1→11.95 หยวน/ตร.ม.) ความยืดหยุ่นด้านราคาของกระจก 2.0 มม. สูงกว่ากระจกหนาเกือบสองเท่า ซึ่งต่อยอดรูปแบบของการสนับสนุนอุปสงค์ที่แข็งแกร่งกว่าจากสถานการณ์กระจกสองชั้นและแบบกระจาย

จากมุมมองของราคาเสนอ ช่วงราคาเสนอในตลาดปรับตัวสูงขึ้นโดยรวม: กระจกเคลือบสองชั้น 3.2 มม. เสนอที่ 17.5–18.5 หยวน/ตร.ม. และกระจกเคลือบสองชั้น 2.0 มม. ที่ 11.5–12.2 หยวน/ตร.ม. อย่างไรก็ตาม การปรับขึ้นราคาในปัจจุบันเป็นเพียงการเสนอราคาที่สูงขึ้น และธุรกรรมจริงยังไม่ปรับตามเต็มที่ การยอมรับราคาที่สูงขึ้นของปลายน้ำยังต้องติดตามต่อไป

II. สินค้าคงคลัง: ลดลงอย่างต่อเนื่อง แต่กำลังเข้าสู่วงจรการต่อรอง

ความยั่งยืนของการปรับขึ้นราคาเชื่อมโยงโดยตรงกับผลการดำเนินงานของสินค้าคงคลัง นับตั้งแต่จุดสูงสุดกลางปี สินค้าคงคลังสำเร็จรูปของกระจก PV อยู่ในแนวโน้มปรับตัวลงโดยรวม โดยมีแนวโน้มการลดสต็อกที่ชัดเจน ณ สิ้นเดือนตุลาคม จำนวนวันของสินค้าคงคลังลดลงมาอยู่ที่ประมาณ 35 วัน ลดลงมากกว่า 20% จากจุดสูงสุดกลางปี (ประมาณ 46 วัน) อย่างไรก็ตาม กระบวนการลดสต็อกไม่ได้ราบรื่น: ในช่วงต้นเดือนตุลาคม สินค้าคงคลังมีการดีดตัวขึ้นรายสัปดาห์อยู่ช่วงหนึ่ง ซึ่งสะท้อนถึงความผันผวนอย่างต่อเนื่องของความสอดคล้องระหว่างการรับสินค้าของปลายน้ำและจังหวะการผลิต

ที่น่าสังเกตยิ่งกว่าคือ กิจกรรมธุรกรรมล่าสุดอ่อนตัวลงเล็กน้อย และคาดว่าตลาดจะเข้าสู่ช่วงการต่อรองราคาที่เข้มข้น โดยจังหวะการจัดส่งมีแนวโน้มชะลอตัวเป็นระยะซึ่งหมายความว่า “ผลของอ่างเก็บน้ำ” ของสินค้าคงคลังยังไม่ถูกขจัดออกไปทั้งหมด—เมื่ออุปสงค์อ่อนตัวลงเพียงเล็กน้อย แรงกดดันจากสินค้าคงคลังต่อราคาจะกลับมาอีกครั้ง จำกัดความชันด้านขาขึ้นของราคา

III. อุปทาน: การลดและหยุดการผลิตยังดำเนินต่อไป พร้อมการหดตัวของอุปทานเชิงรุก

แรงหนุนพื้นฐานของการซ่อมแซมราคาในรอบนี้อยู่ที่การหดตัวอย่างมีนัยสำคัญฝั่งอุปทาน การผลิตกระจก PV รายเดือนยังคงลดลงต่อเนื่องนับตั้งแต่จุดสูงสุดในฤดูใบไม้ผลิ ลดลงสู่ระดับต่ำสุดตั้งแต่ต้นปีในเดือนกันยายน และทรงตัวโดยรวมในเดือนตุลาคม ขณะเดียวกัน อัตราการเดินเครื่องล่าสุดได้รับผลกระทบจากจำนวนวันผลิตที่น้อยลง และการลด/หยุดการผลิตที่เกิดขึ้นก่อนหน้านี้ของผู้เล่นชั้นนำ โดยคาดว่าอุปทานเดือนพฤศจิกายนจะลดลงเล็กน้อยอีกครั้ง และกำลังการผลิตที่เดินเครื่องอยู่จะหดตัวไปในทิศทางเดียวกัน

หากไม่มีการพุ่งขึ้นของอุปสงค์อย่างไม่คาดคิด ช่องว่างอุปทานที่เกิดจากการลดการผลิตเชิงรุกคือปัจจัยสำคัญที่ทำให้ราคาปัจจุบันทรงตัวอยู่ในช่วงการซ่อมแซมราคา แต่เพราะฝั่งอุปทานพึ่งพา “การหดตัวเชิงรุก” เป็นหลัก ความยืดหยุ่นจึงค่อนข้างสูง—เมื่อราคาฟื้นตัวสูงกว่าเส้นต้นทุนเงินสด และความตั้งใจในการกลับมาเดินเครื่องของสายการผลิตที่ซ่อมเย็นเพิ่มขึ้น การเติมกำลังการผลิตจะบั่นทอนแรงส่งขาขึ้นโดยตรง นี่เป็นตัวแปรที่ควรติดตามอย่างใกล้ชิดต่อไป

IV. แรงหนุนด้านต้นทุน: ราคาพลังงานที่แข็งแกร่งขึ้นช่วยพยุงระดับราคา

สำหรับก๊าซธรรมชาติซึ่งเป็นเชื้อเพลิงหลักของเตาเผา ราคาอยู่ในแนวโน้มขาขึ้นต่อเนื่องตั้งแต่เดือนสิงหาคมโดยไม่มีสัญญาณความชันชะลอลง: ยกตัวอย่างราคาเฉลี่ยในตลาด LNG เหอเป่ย อยู่ที่ราว 5,600 หยวน/ตันเมตริกในช่วงต้นเดือนสิงหาคม และไต่ขึ้นต่อเนื่องเป็นมากกว่า 7,900 หยวน/ตันเมตริกภายในต้นเดือนพฤศจิกายน เพิ่มขึ้นสะสมราว 40% นับตั้งแต่เดือนตุลาคมจนถึงปัจจุบันยังพุ่งขึ้นต่อเนื่อง กลายเป็นแรงขับเคลื่อนขาขึ้นที่เด่นที่สุดของฝั่งต้นทุนกระจกในช่วงหลัง แม้ LNG เหอเป่ยจะสะท้อนราคาก๊าซแหล่งสปอตเพื่อการตัดยอดช่วงพีกมากกว่า และมีส่วนต่างราคากับก๊าซท่อที่ทำสัญญาระยะยาวโดยผู้ประกอบการกระจก แต่แนวโน้มชี้ชัดถึงอุปทานก๊าซที่ตึงตัวขึ้น และระดับต้นทุนเชื้อเพลิงที่สูงขึ้นเมื่อเข้าสู่ฤดูทำความร้อน

V. แนวโน้ม: ใบเสนอราคาขยับสูงขึ้นแต่การส่งผ่านจำกัด; ตลาดแกว่งตัวสะสมโดยมีอคติขาขึ้นเล็กน้อยเป็นหลัก

เมื่อเข้าสู่เดือนพฤศจิกายน ความขัดแย้งหลักของราคากระจกได้เปลี่ยนจาก “จะขึ้นได้หรือไม่” ไปเป็น “จะขึ้นได้สูงแค่ไหน”"ในการประชุมองค์กรสิ้นเดือน ได้ตกลงปรับขึ้นราคาเสนอขายสำหรับคำสั่งซื้อใหม่เดือนพฤศจิกายนอย่างเป็นเอกภาพ โดยบางสเปก (เช่น การเคลือบชั้นเดียว 2.0 มม.) ตั้งใจตรึงราคาไว้ที่ 11.5 หยวน/ตร.ม. และระดับราคาเสนอขายโดยรวมปรับตัวขึ้นอย่างชัดเจน ข้อมูลจาก SMM แสดงว่าราคาเฉลี่ยจริงของการเคลือบสองชั้นในช่วงต้นเดือนพฤศจิกายนยังคงปรับตัวขึ้นต่อเนื่องจากเดือนตุลาคม

อย่างไรก็ตาม ต้องตระหนักอย่างชัดเจนว่าการส่งผ่านการปรับขึ้นราคาไปยังผู้ใช้ปลายทางยังไม่ราบรื่น ราคาแผงโซลาร์เซลล์อ่อนตัวลงเมื่อเร็ว ๆ นี้ และผู้ผลิตแผงยังคงกดดันให้ลดราคาวัตถุดิบ โดยแสดงการยอมรับกระจกราคาสูงในระดับต่ำ ธุรกรรมจริงยังไม่ได้ปรับขึ้นตามราคาเสนอขายอย่างเต็มที่ ในขณะเดียวกัน กำหนดการผลิตแผงยังไม่มีการเติบโตอย่างมีนัยสำคัญ ขาดแรงดึงจากด้านอุปสงค์ที่เพิ่มขึ้น ดังนั้น ราคากระจกในเดือนพฤศจิกายนมีแนวโน้มที่จะแสดงรูปแบบการทรงตัวแบบ "ยืนที่ระดับสูง มีโอกาสขึ้นมากกว่าลง แต่ upside จำกัด":

ด้านหนึ่ง ต้นทุนที่แข็งแกร่งขึ้น (โดยเฉพาะเชื้อเพลิง) การลดกำลังการผลิตและหยุดเดินเครื่องอย่างต่อเนื่องในด้านอุปทาน และการลดสต็อกอย่างต่อเนื่องร่วมกันเป็นฐานรองรับราคา ทำให้ downside มีจำกัด อีกด้านหนึ่ง แรงต้านจากผู้ผลิตแผงและกำหนดการผลิตที่อ่อนแอสร้างเพดานราคา และตลาดกำลังเข้าสู่รอบการต่อรองที่เข้มข้น โดยจังหวะการจัดส่งมีแนวโน้มชะลอตัว จำกัดการปรับขึ้นเพิ่มเติม หากกำหนดการผลิตแผงฟื้นตัวหรือราคาเชื้อเพลิงพุ่งขึ้นต่อเนื่อง คาดว่าจะเปิดช่องว่าง upside ในทางกลับกัน หากแรงกดดันด้านราคาจากฝั่งแผงส่งผ่านต่อไปอีก และสายการผลิตที่ซ่อมแซมแบบเย็นมีสัญญาณกลับมาเดินเครื่อง ราคาอาจกลับมาทรงตัวที่ระดับสูง

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

รูปภาพในบทความนี้มีคำบรรยายที่แปลโดย AI เพื่อการอ้างอิงเท่านั้น

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
[SMM PV Flash] T1 Energy ลงนามข้อตกลงจัดหาโมดูล TOPCon มากกว่า 1.58 กิกะวัตต์
2 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM PV Flash] T1 Energy ลงนามข้อตกลงจัดหาโมดูล TOPCon มากกว่า 1.58 กิกะวัตต์
อ่านเพิ่มเติม
[SMM PV Flash] T1 Energy ลงนามข้อตกลงจัดหาโมดูล TOPCon มากกว่า 1.58 กิกะวัตต์
[SMM PV Flash] T1 Energy ลงนามข้อตกลงจัดหาโมดูล TOPCon มากกว่า 1.58 กิกะวัตต์
T1 Energy ได้ลงนามข้อตกลงรับซื้อครอบคลุมโมดูล TOPCon มากกว่า 1.58 กิกะวัตต์ รวมถึงสัญญากับบริษัทย่อยของผู้ผลิตไฟฟ้าอิสระ Avantus สำหรับการส่งมอบในปี 2027 และ 2028 จากโรงงานประกอบ G1_Dallas ขนาด 5 กิกะวัตต์ในเท็กซัส โมดูลเหล่านี้จะใช้เซลล์นำเข้าผสมกับเซลล์ที่ผลิตจากโรงงาน G2_Austin ที่กำลังก่อสร้าง ซึ่งเฟสแรกขนาด 2.1 กิกะวัตต์มีกำหนดเริ่มการผลิตในไตรมาสแรกของปี 2027 ด้วยข้อตกลงล่าสุด T1 ได้ทำสัญญาไปแล้วมากกว่า 4 กิกะวัตต์ของกำลังการผลิตโมดูลในปี 2027 และคาดว่าจะนำเสนอโมดูลที่มีสัดส่วนชิ้นส่วนในประเทศมากกว่า 60% ในปี 2027 บริษัทระบุว่าฐานการผลิตแบบครบวงจรมีเป้าหมายเพื่อให้ลูกค้าควบคุมกำหนดการโครงการ การจัดหาเงินทุน และผลตอบแทนได้มากขึ้น โดยการตรวจสอบย้อนกลับของห่วงโซ่อุปทานเป็นจุดขายหลักท่ามกลางมาตรการการค้าของสหรัฐฯ ที่เข้มงวดขึ้น
2 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM PV Flash] อียิปต์อนุมัติที่ดินสำหรับโรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ 600 เมกะวัตต์ เพื่อป้อนแอมโมเนียสีเขียว
2 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM PV Flash] อียิปต์อนุมัติที่ดินสำหรับโรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ 600 เมกะวัตต์ เพื่อป้อนแอมโมเนียสีเขียว
อ่านเพิ่มเติม
[SMM PV Flash] อียิปต์อนุมัติที่ดินสำหรับโรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ 600 เมกะวัตต์ เพื่อป้อนแอมโมเนียสีเขียว
[SMM PV Flash] อียิปต์อนุมัติที่ดินสำหรับโรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ 600 เมกะวัตต์ เพื่อป้อนแอมโมเนียสีเขียว
สภาแห่งชาติเพื่อไฮโดรเจนสีเขียวของอียิปต์ ซึ่งมีนายกรัฐมนตรีมุสตาฟา มัดบูลีเป็นประธาน ได้อนุมัติคำขอจัดสรรที่ดินจากผู้พัฒนาโครงการ Acure ครอบคลุมพื้นที่ประมาณ 12 ตารางกิโลเมตรที่เวสต์ซาฟารานา สำหรับโรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ขนาด 600 เมกะวัตต์ ซึ่งจะจ่ายไฟให้กับโครงการแอมโมเนียสีเขียวระยะแรกที่มีกำลังการผลิตเริ่มต้น 100,000 ตันต่อปี การประชุมเดียวกันยังอนุมัติการขยายอายุบันทึกความเข้าใจระหว่างอียิปต์กับผู้พัฒนาโครงการจากซาอุดีอาระเบีย ACWA Power ออกไปอีกหนึ่งปี สำหรับโครงการไฮโดรเจนสีเขียวที่ออกแบบมาเพื่อผลิตไฮโดรเจน 66,000 ตันและแอมโมเนีย 500,000 ตันต่อปี การตัดสินใจทั้งสองรายการยังอยู่ในขั้นตอนการจัดสรรที่ดินและกรอบความร่วมมือ โดยทั้งสองโครงการยังไม่ถึงขั้นปิดงบการเงินหรือเริ่มก่อสร้าง และข้อตกลงการซื้อขายไฟฟ้าและการเชื่อมต่อโครงข่าย ใบอนุญาตด้านสิ่งแวดล้อม รวมถึงการตัดสินใจลงทุนขั้นสุดท้ายยังคงค้างอยู่
2 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM PV Flash] หยิงฟา รุ่ยเหนิง เปิดโรงงานผลิตเซลล์ TOPCon กำลังการผลิต 7.5 กิกะวัตต์ในอินโดนีเซีย
2 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM PV Flash] หยิงฟา รุ่ยเหนิง เปิดโรงงานผลิตเซลล์ TOPCon กำลังการผลิต 7.5 กิกะวัตต์ในอินโดนีเซีย
อ่านเพิ่มเติม
[SMM PV Flash] หยิงฟา รุ่ยเหนิง เปิดโรงงานผลิตเซลล์ TOPCon กำลังการผลิต 7.5 กิกะวัตต์ในอินโดนีเซีย
[SMM PV Flash] หยิงฟา รุ่ยเหนิง เปิดโรงงานผลิตเซลล์ TOPCon กำลังการผลิต 7.5 กิกะวัตต์ในอินโดนีเซีย
ผู้ผลิตเซลล์แสงอาทิตย์จีน อิงฟา รุ่ยเหนิง ได้จัดตั้งโรงงานในต่างประเทศแห่งแรกในอินโดนีเซียผ่านบริษัทย่อย BCI ด้วยกำลังการผลิตเซลล์ TOPCon ต่อปี 7.5 กิกะวัตต์ ซึ่งเปิดเผยรายละเอียดในงานเปิดตัวเทคโนโลยี ณ กรุงจาการ์ตา และวางตำแหน่งเป็นศูนย์กลางการจัดหาสำหรับภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ตะวันออกกลาง และตลาดต่างประเทศอื่น ๆ ปัจจุบันบริษัทมีฐานการผลิตในเทียนฉาง อี๋ปิน และเหมียนหยางในจีน รวมถึงอินโดนีเซีย ด้วยกำลังการผลิตรวมที่มีประสิทธิภาพ 51.5 กิกะวัตต์ ซึ่งรวมถึง TOPCon ชนิดเอ็น 45.5 กิกะวัตต์ และตลาดต่างประเทศคิดเป็น 40% ของรายได้ปี 2568 อิงฟาระบุว่าการลงทุนนี้สนับสนุนโครงการพลังงานแสงอาทิตย์ 100 กิกะวัตต์ของอินโดนีเซียและกรอบเนื้อหาภายในประเทศ TKDN โดยอินโดนีเซียมีกำลังการผลิตติดตั้งพลังงานแสงอาทิตย์ประมาณ 1.5 กิกะวัตต์ในปี 2568 และตั้งเป้า 100 กิกะวัตต์พีภายในปี 2572 สหรัฐอเมริกาได้สรุปมาตรการตอบโต้การทุ่มตลาดและภาษีตอบโต้การอุดหนุนสำหรับเซลล์ซิลิคอนผลึกจากอินโดนีเซีย อินเดีย และลาวในเดือนกันยายน 2569 โดยกำหนดอัตราการทุ่มตลาด 94.36% สำหรับผู้ผลิตอินโดนีเซีย และอัตราภาษีตอบโต้การอุดหนุน 73.20% ถึง 173.70% ดังนั้นส่วนผสมการส่งออกของโรงงานจึงยังคงถูกจำกัดโดยมาตรการทางการค้าของสหรัฐฯ
2 ชั่วโมงที่แล้ว