【KOSPO ของเกาหลีใต้เปิดประมูลถ่านหินความร้อนระยะเวลา 5 ปี ปริมาณเกือบ 2.99 ล้านตัน ไม่รวมแหล่งกำเนิดจากรัสเซีย】

เผยแพร่แล้ว: Sep 4, 2026 13:56

บริษัท โคเรีย เซาเทิร์น พาวเวอร์ จำกัด (KOSPO) ได้ประกาศประกวดราคาถ่านหินความร้อนระยะยาว ELT10 และ ELT11 เมื่อวันที่ 3 กันยายน 2569 การประกวดราคาเปิดเฉพาะซัพพลายเออร์รายเดิมของ KOSPO เท่านั้น และจะปิดรับข้อเสนอในเวลา 14:00 น. ตามเวลามาตรฐานเกาหลี ของวันที่ 9 กันยายน การประกวดราคาทั้งสองรายการครอบคลุมระยะเวลาสัญญา 5 ปี และมีปริมาณรวมตามที่ระบุประมาณ 2.99 ล้านตัน

ELT10 ต้องการถ่านหินความร้อนที่มีค่าความร้อนสุทธิขั้นต่ำ 4,300 กิโลแคลอรี/กก. NAR ขนส่งด้วยเรือพานาแมกซ์ขนาด 80,000 ตัน ปริมาณตามสัญญา 5 ปีอยู่ที่ประมาณ 1.04 ล้านตัน ถ่านหินสามารถขนจากอินโดนีเซียหรือออสเตรเลีย โดยต้องส่งมอบ 80,000 ตันในปีสัญญาแรก และปีละ 240,000 ตันในสี่ปีสัญญาถัดไป

ELT11 ต้องการถ่านหินความร้อนที่มีค่าความร้อนสุทธิขั้นต่ำ 5,700 กิโลแคลอรี/กก. NAR ขนส่งด้วยเรือเคปไซส์ขนาด 150,000 ตัน ปริมาณตามสัญญา 5 ปีอยู่ที่ประมาณ 1.95 ล้านตัน การประกวดราคากำหนดปริมาณ 150,000 ตันในปีสัญญาแรก และปีละ 450,000 ตันในสี่ปีถัดไป แหล่งที่มาที่มีสิทธิ์ ได้แก่ อินโดนีเซีย ออสเตรเลีย สหรัฐอเมริกา แคนาดา และแอฟริกาใต้ ถ่านหินจากรัสเซีย รวมถึงถ่านหินหรือหน่วยงานที่อยู่ภายใต้มาตรการคว่ำบาตรของสหรัฐฯ ถูกตัดสิทธิ์จากการประกวดราคาทั้งสองรายการ

สาธารณูปโภคไฟฟ้าของเกาหลีใต้พึ่งพาถ่านหินมากขึ้นในปี 2569 ท่ามกลางการผลิตไฟฟ้านิวเคลียร์ที่อ่อนแอลงและราคา LNG ที่สูงขึ้น การผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินเพิ่มขึ้น 26.6% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้าในไตรมาสแรก ขณะที่คลื่นความร้อนในเดือนสิงหาคมยังผลักดันความต้องการไฟฟ้าและการใช้กำลังการผลิตของโรงไฟฟ้าถ่านหินให้สูงขึ้น

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
【เกาหลีใต้เตรียมแทนที่โรงไฟฟ้าถ่านหินฮาดงหน่วยที่ 2 และ 3 ด้วย LNG; SNT Energy ลงนามสัญญาจัดหาอุปกรณ์มูลค่า 1.282 แสนล้านวอน】
10 นาทีที่แล้ว
【เกาหลีใต้เตรียมแทนที่โรงไฟฟ้าถ่านหินฮาดงหน่วยที่ 2 และ 3 ด้วย LNG; SNT Energy ลงนามสัญญาจัดหาอุปกรณ์มูลค่า 1.282 แสนล้านวอน】
อ่านเพิ่มเติม
【เกาหลีใต้เตรียมแทนที่โรงไฟฟ้าถ่านหินฮาดงหน่วยที่ 2 และ 3 ด้วย LNG; SNT Energy ลงนามสัญญาจัดหาอุปกรณ์มูลค่า 1.282 แสนล้านวอน】
【เกาหลีใต้เตรียมแทนที่โรงไฟฟ้าถ่านหินฮาดงหน่วยที่ 2 และ 3 ด้วย LNG; SNT Energy ลงนามสัญญาจัดหาอุปกรณ์มูลค่า 1.282 แสนล้านวอน】
SNT Energy ประกาศเมื่อวันที่ 2 กันยายนว่า บริษัทได้ลงนามสัญญากับ Korea South-East Power Co., Ltd. เพื่อจัดหาเครื่องกำเนิดไอน้ำแบบกู้ความร้อนสำหรับโรงไฟฟ้าพลังความร้อนร่วม LNG ฮาดง สัญญามีมูลค่าประมาณ 128.2 พันล้านวอน และมีระยะเวลาตั้งแต่เดือนกันยายน 2026 ถึงเดือนธันวาคม 2029 SNT Energy จะจัดตั้งกลุ่มพันธมิตรกับ Doosan Enerbility และจะรับผิดชอบการจัดหาเครื่องกำเนิดไอน้ำแบบกู้ความร้อน ซึ่งเป็นส่วนประกอบหลักของโรงไฟฟ้าพลังความร้อนร่วม โครงการนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อทดแทนโรงไฟฟ้าถ่านหินฮาดงหน่วยที่ 2 และ 3 ที่มีอายุการใช้งานมานานด้วยโรงไฟฟ้าพลังความร้อนร่วม LNG ประสิทธิภาพสูงแห่งใหม่ แต่ยังไม่มีการเปิดเผยวันปลดระวางอย่างเป็นทางการ วันเริ่มเดินเครื่องของโรงไฟฟ้าก๊าซธรรมชาติแห่งใหม่ ปริมาณการใช้ถ่านหินในปัจจุบัน หรือปริมาณความต้องการถ่านหินที่คาดว่าจะถูกทดแทน
10 นาทีที่แล้ว
【ผลผลิตถ่านหินรายสัปดาห์ของสหรัฐฯ เพิ่มขึ้น 3.4% เป็น 10.953 ล้านชอร์ตตัน ผลผลิตสะสมตั้งแต่ต้นปียังคงลดลง 2.4%】
11 นาทีที่แล้ว
【ผลผลิตถ่านหินรายสัปดาห์ของสหรัฐฯ เพิ่มขึ้น 3.4% เป็น 10.953 ล้านชอร์ตตัน ผลผลิตสะสมตั้งแต่ต้นปียังคงลดลง 2.4%】
อ่านเพิ่มเติม
【ผลผลิตถ่านหินรายสัปดาห์ของสหรัฐฯ เพิ่มขึ้น 3.4% เป็น 10.953 ล้านชอร์ตตัน ผลผลิตสะสมตั้งแต่ต้นปียังคงลดลง 2.4%】
【ผลผลิตถ่านหินรายสัปดาห์ของสหรัฐฯ เพิ่มขึ้น 3.4% เป็น 10.953 ล้านชอร์ตตัน ผลผลิตสะสมตั้งแต่ต้นปียังคงลดลง 2.4%】
สำนักงานสารสนเทศด้านพลังงานสหรัฐฯ รายงานปริมาณการผลิตถ่านหิน 10.953 ล้านชอร์ตตัน สำหรับสัปดาห์สิ้นสุดวันที่ 29 สิงหาคม 2026 เพิ่มขึ้นประมาณ 3.4% จาก 10.595 ล้านชอร์ตตันในสัปดาห์ก่อนหน้า และเพิ่มขึ้น 2.5% จาก 10.686 ล้านชอร์ตตันในสัปดาห์เดียวกันของปี 2025 ปริมาณการผลิตถ่านหินสะสมตั้งแต่ต้นปีของสหรัฐฯ อยู่ที่ 341.383 ล้านชอร์ตตัน ยังคงต่ำกว่าปริมาณ 349.951 ล้านชอร์ตตันที่ผลิตได้ในช่วงเดียวกันของปี 2025 อยู่ 2.4% การผลิตในภูมิภาคตะวันตกมีปริมาณรวม 6.072 ล้านชอร์ตตันในระหว่างสัปดาห์ คิดเป็นประมาณ 55.4% ของผลผลิตทั่วประเทศ การผลิตในภูมิภาคแอปพาเลเชียนและอินทีเรียร์อยู่ที่ 3.274 ล้านและ 1.607 ล้านชอร์ตตันตามลำดับ รัฐไวโอมิงเป็นรัฐผู้ผลิตรายใหญ่ที่สุดที่ระบุในบทความ โดยมีปริมาณการผลิตรายสัปดาห์ 4.624 ล้านชอร์ตตัน
11 นาทีที่แล้ว
【JFE Steel เริ่มใช้เตาอบโค้กแบบอัดประจุขนาดใหญ่เครื่องแรกของญี่ปุ่น】
11 นาทีที่แล้ว
【JFE Steel เริ่มใช้เตาอบโค้กแบบอัดประจุขนาดใหญ่เครื่องแรกของญี่ปุ่น】
อ่านเพิ่มเติม
【JFE Steel เริ่มใช้เตาอบโค้กแบบอัดประจุขนาดใหญ่เครื่องแรกของญี่ปุ่น】
【JFE Steel เริ่มใช้เตาอบโค้กแบบอัดประจุขนาดใหญ่เครื่องแรกของญี่ปุ่น】
JFE Steel เริ่มเดินเครื่องเตาอบโค้กหมายเลข 6 ที่สร้างใหม่ในพื้นที่ฟุกุยามะของ West Japan Works เมื่อวันที่ 31 สิงหาคม 2026 โครงการนี้ก่อสร้างระหว่างเดือนพฤษภาคม 2023 ถึงสิงหาคม 2026 ด้วยเงินลงทุนประมาณ 45,000 ล้านเยน และมีกำลังการผลิตโค้กต่อปีประมาณ 420,000 ตัน โรงงานแห่งนี้เป็นเตาอบโค้กขนาดใหญ่แห่งแรกของญี่ปุ่นที่ใช้วิธีการอัดประจุแบบ stamp-charging ซึ่งแตกต่างจากการเติมจากด้านบนแบบเดิม กระบวนการนี้จะอัดผงถ่านหินให้แน่นก่อนดันเข้าเตาในแนวนอน ตามบทความที่ให้มา การออกแบบใหม่ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตและลดต้นทุนการดำเนินงานผ่านคุณภาพโค้กที่ดีขึ้น
11 นาทีที่แล้ว