แนวรับต้นทุนยังคงแข็งแกร่ง SiMn ยังคงผันผวน [สรุปตลาดล่วงหน้า SMM สารประกอบแมงกานีส-ซิลิคอน]

เผยแพร่แล้ว: Jan 21, 2026 16:36
สัญญา SM2605 เปิดที่ 5,798 หยวน/ตัน ปิดที่ 5,786 หยวน/ตัน ลดลง 0.24% ราคาสูงสุดรายวันอยู่ที่ 5,810 หยวน/ตัน และราคาต่ำสุดอยู่ที่ 5,766 หยวน/ตัน มูลค่าการซื้อขายอยู่ที่ 135,400 ล็อต และตำแหน่งเปิดคงเหลืออยู่ที่ 332,292 ล็อต วันนี้ฟิวเจอร์สซิลิโคแมงกานีสมีแนวโน้มผันผวน โดยช่วงการแกว่งตัวของราคาเคลื่อนตัวลง ด้านต้นทุน ราคาซื้อขายแร่แมงกานีสโดยรวมปรับตัวลดลงเล็กน้อย แต่ยังคงอยู่ในระดับสูง ส่งผลต่อการสนับสนุนต้นทุนของราคาโลหะผสมซิลิโคแมงกานีสอย่างแข็งแกร่ง ด้านอุปกรณ์การผลิต เตาหลอมใหม่ในเขตผลิตหลักทางเหนือเริ่มเดินเครื่องผลิตก่อนหน้านี้ เพิ่มกำลังการผลิตซิลิโคแมงกานีสทั่วไป โดยเริ่มผลิตเหล็กในเดือนนี้ ส่งผลต่อความกดดันด้านอุปทานเพิ่มเติม อัตราการเดินเครื่องในโรงงานโลหะผสมทางใต้ยังคงอยู่ในระดับต่ำอย่างต่อเนื่อง จากการสอบถามพบว่า ความเข้มข้นของนโยบายสนับสนุนราคาไฟฟ้าในกวางสีและกุ้ยโจวสำหรับปี 2026 ยังต้องรอการยืนยัน โดยส่วนใหญ่ยังคงเดินเครื่องผลิตในช่วงออฟพีค และบางแห่งเลือกปิดชั่วคราว รอราคาไฟฟ้าสำหรับการชำระเงินปลายเดือน ปัจจุบันความกดดันด้านอุปทานของซิลิโคแมงกานีสยังคงหละหลวม ด้านความต้องการ ปริมาณการจัดซื้อซิลิโคแมงกานีสของกลุ่ม HBIS ในเดือนมกราคมอยู่ที่ 17,000 ตัน เพิ่มขึ้นจากเดือนธันวาคมที่ 14,700 ตัน โดยกำหนดราคาซิลิโคแมงกานีสไว้ที่ 5,920 หยวน/ตัน สูงขึ้นจากเดือนธันวาคมที่ 5,770 หยวน/ตัน สภาพตลาดยังคงอยู่ในระดับปานกลาง ตลาดซิลิโคแมงกานีสในปัจจุบันยังคงถูกครอบงำด้วยการดำเนินการที่ผันผวน

ข่าววันที่ 21 มกราคม: สัญญา SM2605 เปิดที่ 5,798 หยวน/ตัน และปิดที่ 5,786 หยวน/ตัน ลดลง 0.24% ราคาสูงสุดในวันนี้คือ 5,810 หยวน/ตัน และราคาต่ำสุดคือ 5,766 หยวน/ตัน ปริมาณการซื้อขายอยู่ที่ 135,400 สัญญา และจำนวนสัญญาที่เปิดอยู่คือ 332,292 สัญญา ฟิวเจอร์ส SiMn ในวันนี้แสดงแนวโน้มผันผวน โดยช่วงราคาเคลื่อนไหวลงมาทางด้านล่าง ด้านต้นทุน ราคาซื้อขายแร่แมงกานีสโดยรวมมีการปรับตัวลงเล็กน้อย แต่ยังคงอยู่ในระดับสูง ทำให้สนับสนุนต้นทุนของราคารัม SiMn อย่างแข็งแกร่ง ด้านการผลิต เตาใหม่ SiMn ในพื้นที่ผลิตหลักทางตอนเหนือเริ่มการผลิตเร็วขึ้น เพิ่มกำลังการผลิต SiMn ทั่วไป พร้อมกับการเริ่มผลิตเหล็กในเดือนนี้ ทำให้ความกดดันด้านการจัดจำหน่ายเพิ่มขึ้น อัตราการดำเนินงานของโรงงานโลหะผสมในภาคใต้ยังคงอยู่ในระดับต่ำอย่างมั่นคง มีรายงานว่าความแข็งแกร่งของนโยบายส่วนลดค่าไฟฟ้าในกว่างสีและกุ้ยโจวสำหรับปี 2026 ยังต้องตรวจสอบ โรงงานส่วนใหญ่ยังคงทำการผลิตในช่วงนอกเวลาเร่ง และบางแห่งเลือกที่จะหยุดการผลิตชั่วคราว รอการชำระค่าไฟฟ้าปลายเดือน ความกดดันด้านการจัดจำหน่าย SiMn ยังคงคลายตัว ด้านความต้องการ ปริมาณการจัดซื้อ SiMn ของกลุ่ม HBIS ในเดือนมกราคมคือ 17,000 ตัน เพิ่มขึ้นจาก 14,700 ตันในเดือนธันวาคม ราคา SiMn ถูกกำหนดไว้ที่ 5,920 หยวน/ตัน เพิ่มขึ้นจาก 5,770 หยวน/ตันในเดือนธันวาคม บรรยากาศตลาดยังคงไม่ค่อยดี ตลาด SiMn ปัจจุบันยังคงมีแนวโน้มผันผวน

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
【Firmer Coal Prices Prompt PTBA to Raise Output Target; H2 Production Must Reach 30.1 Mt to Meet Full-Year Plan】
2 นาทีที่แล้ว
【Firmer Coal Prices Prompt PTBA to Raise Output Target; H2 Production Must Reach 30.1 Mt to Meet Full-Year Plan】
อ่านเพิ่มเติม
【Firmer Coal Prices Prompt PTBA to Raise Output Target; H2 Production Must Reach 30.1 Mt to Meet Full-Year Plan】
【Firmer Coal Prices Prompt PTBA to Raise Output Target; H2 Production Must Reach 30.1 Mt to Meet Full-Year Plan】
Indonesian state-owned coal producer PTBA has slightly raised its 2026 production target to 49.55 million tonnes from 49.5 million tonnes, while setting full-year sales and transportation targets at 49.51 million tonnes and 41 million tonnes, respectively. The production target was increased by only 50,000 tonnes, or approximately 0.1%, giving the adjustment itself very limited direct significance for market supply. More importantly, PTBA’s first-half production fell 10% year on year to 19.45 million tonnes. To meet its full-year target, the company must produce approximately 30.1 million tonnes in the second half, around 54.8% more than its first-half output. It must also sell about 28.41 million tonnes during the period, approximately 34.6% above first-half sales, meaning that the production recovery must be supported by sufficient transportation and sales capacity. PTBA’s second-quarter production increased 94% from the previous quarter, while sales rose 8%, indicating that operations had begun to recover. Its first-half average selling price increased 14% quarter on quarter and 10% year on year, helping revenue rise 8% to 22.03 trillion rupiah and net profit attributable to the parent increase 218% to 2.65 trillion rupiah. Stronger prices and profitability have increased the company’s incentive to raise production and sales. PTBA’s domestic sales fell 9% year on year to 10.77 million tonnes in the first half, while exports increased 5% to 10.33 million tonnes. The company also intends to strengthen export sales.
2 นาทีที่แล้ว
【Sasol Plans to Cut External Coal Purchases in FY2027 and Raise Own-Mine Output to 34 Million Tons by 2028】
3 นาทีที่แล้ว
【Sasol Plans to Cut External Coal Purchases in FY2027 and Raise Own-Mine Output to 34 Million Tons by 2028】
อ่านเพิ่มเติม
【Sasol Plans to Cut External Coal Purchases in FY2027 and Raise Own-Mine Output to 34 Million Tons by 2028】
【Sasol Plans to Cut External Coal Purchases in FY2027 and Raise Own-Mine Output to 34 Million Tons by 2028】
South Africa’s Sasol plans to increase investment in its own coal mines to secure feedstock for its Secunda Operations while reducing coal purchases from third-party suppliers. The company produced 28.4 million tons of coal from its own mines in FY2026 and expects this to increase to between 30 million and 32 million tons in FY2027, before rising further to 34 million tons by 2028. Meanwhile, Sasol expects its external coal purchases to decline from 8.8 million tons in FY2026 to between 5 million and 7 million tons in FY2027. This represents a reduction of between 1.8 million and 3.8 million tons, or approximately 20.5% to 43.2%. The change primarily reflects Sasol’s substitution of externally purchased coal with own-mine production and does not indicate an equivalent decline in its overall coal requirements. The company said that increasing the share of own-mine coal would help maintain consistent coal quality, secure feedstock supplies and improve cost competitiveness. Sasol invested R1 billion to convert the Twistdraai export-coal washing plant into a destoning facility. The facility is now delivering processed coal with sinks below 12%. Improved coal quality, higher gasifier availability and the absence of a shutdown in FY2026 collectively supported an increase in annual output at Secunda Operations to a five-year high of 7.2 million tons. With a scheduled shutdown planned for FY2027, the company expects the facility to produce between 7.2 million and 7.4 million tons during the year. Mining capital expenditure increased from R2.9 billion in FY2024 to R4.1 billion in FY2026 and is expected to rise by a further R1 billion to R1.5 billion in FY2027, including investment in a shaft-replacement project. In addition, Sasol is assessing the production of methane-rich gas from coal as a bridge supply for industrial customers that could face a gas supply shortage from 2028 onward. However, the project still requires greater long-term pricing certainty and further regulatory assessment, and the company has not yet made a final investment decision.
3 นาทีที่แล้ว
【ซิคอล โลจิสติกส์ ชนะสัญญาเหมืองอินเดียระยะ 5 ปี ครอบคลุมถ่านหินประมาณ 9.1 ล้านตัน】
4 นาทีที่แล้ว
【ซิคอล โลจิสติกส์ ชนะสัญญาเหมืองอินเดียระยะ 5 ปี ครอบคลุมถ่านหินประมาณ 9.1 ล้านตัน】
อ่านเพิ่มเติม
【ซิคอล โลจิสติกส์ ชนะสัญญาเหมืองอินเดียระยะ 5 ปี ครอบคลุมถ่านหินประมาณ 9.1 ล้านตัน】
【ซิคอล โลจิสติกส์ ชนะสัญญาเหมืองอินเดียระยะ 5 ปี ครอบคลุมถ่านหินประมาณ 9.1 ล้านตัน】
บริษัท Sical Logistics ผู้ให้บริการโลจิสติกส์และวิศวกรรมครบวงจรจากอินเดีย ได้รับสัญญาเหมืองแร่ระยะเวลา 5 ปี มูลค่าประมาณ 5,347.3 ล้านรูปี จาก Central Coalfields Limited สำหรับงานขนย้ายดินหนักและปฏิบัติการเหมืองที่เหมือง SDOC ในอำเภอโบคาโร รัฐฌารขัณฑ์ สัญญาครอบคลุมการขนย้ายดินทับถมประมาณ 20.14 ล้านลูกบาศก์เมตร การขุดดินทับถมแข็งประมาณ 33.65 ล้านลูกบาศก์เมตร และการสกัดถ่านหินประมาณ 9.104 ล้านตัน จากพื้นที่ปฏิบัติงาน 143 เฮกตาร์ มูลค่าสัญญารวมภาษีสินค้าและบริการร้อยละ 18 แล้ว ขณะที่ระยะเวลาดำเนินการคือ 1,825 วัน ค่าเฉลี่ยอย่างง่ายตลอด 5 ปี จะทำให้ปริมาณถ่านหินตามสัญญาอยู่ที่ประมาณ 1.82 ล้านตันต่อปี
4 นาทีที่แล้ว
แนวรับต้นทุนยังคงแข็งแกร่ง SiMn ยังคงผันผวน [สรุปตลาดล่วงหน้า SMM สารประกอบแมงกานีส-ซิลิคอน] - Shanghai Metals Market (SMM)