อันดับซัพพลายเออร์ชิ้นส่วนระบบไฟฟ้าในจีน (ม.ค.-ก.ค. 2025): ผู้เล่นชั้นนำครองส่วนแบ่งตลาดเพิ่มขึ้น

เผยแพร่แล้ว: Sep 29, 2025 16:12
แหล่งที่มา: gasgoo
จากข้อมูลที่รวบรวมโดยสถาบันวิจัยก๊าซูออโตโมทีฟ ระหว่างเดือนมกราคมถึงกรกฎาคม 2568 ตลาดชิ้นส่วนระบบไฟฟ้าในจีนแสดงให้เห็นโครงสร้างการแข่งขันที่ชัดเจน

ตามข้อมูลที่รวบรวมโดยสถาบันวิจัยรถยนต์ Gasgoo ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงกรกฎาคม ปี 2025 ตลาดส่วนประกอบการไฟฟ้าของจีนแสดงโครงสร้างการแข่งขันที่ชัดเจน FinDreams Battery นำในส่วนแบตเตอรี่สำหรับยานพาหนะด้วยการติดตั้ง 2,007,100 ชุด (31.9% ของส่วนแบ่งตลาด) การติดตั้งมอเตอร์ขับเคลื่อนไฟฟ้าของ FinDreams Powertrain ถึง 2,029,953 ชุด (27.3% ของส่วนแบ่ง) ในส่วนสำคัญอื่น ๆ รวมถึง BMS, ตัวควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้า และ OBC บริษัทที่เกี่ยวข้องกับ FinDreams ก็ยังคงตำแหน่งผู้นำ ซึ่งเน้นย้ำถึงความแข็งแกร่งโดยรวมในตลาดส่วนประกอบยานพาหนะพลังงานใหม่ (NEV) ของจีน

โดยรวมแล้ว ส่วนใหญ่ตลาดส่วนประกอบหลักถูกครอบครองโดยโซลูชันภายในของผู้ผลิตรถยนต์ มีความเข้มข้นทางตลาดสูงที่ระดับบน ผู้จำหน่ายต่าง ๆ ใช้ประโยชน์จากจุดแข็งของตนเอง ทำให้เห็นถึงภาวะผู้นำของผู้เล่นชั้นนำ ขณะเดียวกันก็สะท้อนภาพของการเปลี่ยนแปลงเทคโนโลยีอย่างรวดเร็วและการแข่งขันที่เพิ่มขึ้นในตลาด

ผู้จำหน่ายแบตเตอรี่สำหรับยานพาหนะชั้นนำ

CATL: ติดตั้ง 114,745 MWh, 41.1% ของส่วนแบ่งตลาด

FinDreams Battery: ติดตั้ง 75,268 MWh, 27.0% ของส่วนแบ่งตลาด

CALB: ติดตั้ง 20,242 MWh, 7.3% ของส่วนแบ่งตลาด

Gotion High-tech: ติดตั้ง 12,061 MWh, 4.3% ของส่วนแบ่งตลาด

SVOLT: ติดตั้ง 11,758 MWh, 4.2% ของส่วนแบ่งตลาด

EVE Energy: ติดตั้ง 7,180 MWh, 2.6% ของส่วนแบ่งตลาด

Sunwoda: ติดตั้ง 6,430 MWh, 2.3% ของส่วนแบ่งตลาด

ZENERGY: ติดตั้ง 5,792 MWh, 2.1% ของส่วนแบ่งตลาด

LG Energy Solution: ติดตั้ง 4,970 MWh, 1.8% ของส่วนแบ่งตลาด

REPT: ติดตั้ง 4,845 MWh, 1.7% ของส่วนแบ่งตลาด

Rankings of electrification component suppliers in China (Jan.-Jul. 2025): Top players consolidate market share

CATL นำตลาดแบตเตอรี่สำหรับยานพาหนะของจีนในช่วงมกราคม-กรกฎาคม ด้วยการติดตั้ง 114,745 MWh (41.1% ของส่วนแบ่ง) โดยใช้ความเชี่ยวชาญทางเทคโนโลยีและข้อได้เปรียบในการจัดหามาตรฐานเกือบครึ่งหนึ่งของตลาด FinDreams Battery ตามมาด้วย 75,268 MWh (27.0% ของส่วนแบ่ง) สร้างสภาพแวดล้อม "สองยักษ์" ที่สนับสนุนโดย BYD CALB (7.3%), Gotion High-tech (4.3%) และ SVOLT (4.2%) อยู่ในระดับที่สองชัดเจน ตามหลังผู้นำ อีกทั้งผู้จำหน่ายอื่น ๆ รวมถึง ZENERGY, LG Energy Solution และ REPT ถือส่วนแบ่งไม่เกิน 3% แต่ละรายโดยที่ 5 อันดับแรกครอบคลุมมากกว่า 84% ของตลาด แสดงถึงความเข้มข้นสูง

ผู้ผลิตชุดแบตเตอรี่พลังงานชั้นนำ

FinDreams Battery: ติดตั้ง 2,007,100 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 31.9%

CATL: ติดตั้ง 1,241,578 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 19.7%

Tesla: ติดตั้ง 306,564 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 4.9%

Shanju Battery: ติดตั้ง 301,560 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 4.8%

REPT: ติดตั้ง 299,392 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 4.8%

CALB: ติดตั้ง 280,302 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 4.5%

SVOLT: ติดตั้ง 265,194 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 4.2%

Gotion High-tech: ติดตั้ง 243,576 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 3.9%

Leapmotor: ติดตั้ง 212,988 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 3.4%

EVE Energy: ติดตั้ง 100,595 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 1.6%

Rankings of electrification component suppliers in China (Jan.-Jul. 2025): Top players consolidate market share

ในตลาดชุดแบตเตอรี่พลังงาน FinDreams Battery นำหน้าด้วยการติดตั้ง 2,007,100 ชุด และครองส่วนแบ่งตลาด 31.9% ตามมาด้วย CATL ที่ติดตั้ง 1,241,578 ชุด (ครองส่วนแบ่งตลาด 19.7%) ร่วมกันครอบคลุมมากกว่าครึ่งของตลาดและเน้นตำแหน่งผู้นำ Tesla, Shanju Battery และผู้ผลิตรายอื่น ๆ ครองส่วนแบ่งตลาดประมาณ 4-5% ในขณะที่ CALB (4.5%) และ SVOLT (4.2%) ก็ยังคงครองส่วนแบ่งตลาดที่สำคัญ นอกจากนี้ การผลิตชุดแบตเตอรี่ภายในของบริษัทรถยนต์ เช่น Leapmotor ยังมีส่วนแบ่งตลาด 3.4% รวมแล้ว ตลาดแสดงให้เห็นทั้งความเข้มข้นสูงและการแข่งขันที่หลากหลาย สะท้อนถึงฐานผู้ผลิตที่กว้างขวางและความพยายามของบริษัทรถยนต์ในการสร้างความเป็นอิสระทางห่วงโซ่อุปทาน

ผู้ผลิต BMS ชั้นนำ

FinDreams Battery: ติดตั้ง 2,039,781 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 32.4%

CATL: ติดตั้ง 1,030,808 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 16.4%

LIGOO: ติดตั้ง 765,436 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 12.2%

Tesla: ติดตั้ง 306,564 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 4.9%

UAES: ติดตั้ง 245,826 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 3.9%

Leapmotor: ติดตั้ง 217,275 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 3.5%

Dr. Octopus: ติดตั้ง 187,383 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 3.0%

G-Pulse: ติดตั้ง 172,141 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 2.7%

VREMT: ติดตั้ง 141,297 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 2.2%

CALB: ติดตั้ง 138,799 ชุด ครองส่วนแบ่งตลาด 2.2%

Rankings of electrification component suppliers in China (Jan.-Jul. 2025): Top players consolidate market share

ในตลาดระบบจัดการแบตเตอรี่ (BMS) FinDreams Battery นำหน้าในช่วงเดือนมกราคม-กรกฎาคม ด้วยการติดตั้ง 2,039,781 ชุด (ครองส่วนแบ่งตลาด 32.4%) ตามมาด้วย CATL ที่ติดตั้ง 1,030,808 ชุด (ครองส่วนแบ่งตลาด 16.4%) ร่วมกันครอบคลุมเกือบครึ่งของตลาดลีกูครองส่วนแบ่งตลาด 12.๒% จัดอยู่ในอันดับที่ ๓ ส่งผลให้ตลาดมีความเข้มข้นค่อนข้างสูง เทสลา(๔.๙%)และ UAES(๓.๙%)ยังคงมีส่วนแบ่งที่น่าสนใจ ในขณะที่ซัพพลายเออร์อื่นๆ มีส่วนแบ่งต่ำกว่า ๕% それぞれ นอกจากนี้ ผู้ผลิตรถยนต์บางรายรวมถึงเทสลาและลีปมอเตอร์ก็สามารถผลิต BMS ได้ด้วยตนเองแล้ว โดยการใช้งานภายในประเทศยังคงก้าวหน้าหน้าต่อไปและเพิ่มความไม่แน่นอนให้กับภูมิทัศน์การแข่งขันในอนาคต

ซัพพลายเออร์มอเตอร์ขับเคลื่อนไฟฟ้าอันดับต้นๆ

ฟินดรีมส์ เพาเวอร์เทรน: ติดตั้ง ๒,๐๒๙,๙๕๓ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๒๗.๓%

หัวเหว่ย ดิจิทัล เพาเวอร์: ติดตั้ง ๔๗๘,๓๒๔ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๖.๔%

อินโนแวนซ์ ออโตโมทีฟ: ติดตั้ง ๔๐๔,๙๕๐ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๕.๔%

เทสลา: ติดตั้ง ๓๖๙,๙๓๕ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๕.๐%

UAES: ติดตั้ง ๒๘๙,๓๔๖ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๓.๙%

GLB อินเทลลิเจนซ์ แอนด์ เพาเวอร์: ติดตั้ง ๒๗๓,๖๔๗ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๓.๗%

HYCET: ติดตั้ง ๒๕๘,๔๗๘ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๓.๕%

อินฟินิโมชัน: ติดตั้ง ๒๓๔,๘๐๘ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๓.๒%

NIO เพาเวอร์ เทคโนโลยี: ติดตั้ง ๒๓๐,๒๖๒ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๓.๑%

ฉางโจว ฮุยเซี่ยง: ติดตั้ง ๒๒๙,๖๕๑ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๓.๑%

Rankings of electrification component suppliers in China (Jan.-Jul. 2025): Top players consolidate market share

ฟินดรีมส์ เพาเวอร์เทรนนำตลาดมอเตอร์ขับเคลื่อนด้วยการติดตั้ง ๒,๐๒๙,๙๕๓ ชุด(ส่วนแบ่ง ๒๗.๓%)โดยใช้ประโยชน์จากการบูรณาการอย่างลึกซึ้งกับแพลตฟอร์มยานพาหนะของ BYD เพื่อสร้างความได้เปรียบด้านขนาดที่ชัดเจน ตามด้วยหัวเหว่ย ดิจิทัล เพาเวอร์และอินโนแวนซ์ ออโตโมทีฟด้วยส่วนแบ่ง ๖.๔% และ ๕.๔% ตามลำดับ สะท้อนถึงขีดความสามารถในการแข่งขันของบริษัทเทคโนโลยีและซัพพลายเออร์ระบบส่งกำลังเฉพาะทาง เทสลา(๕.๐%)และ UAES(๓.๙%)ก็มีส่วนแบ่งที่น่าสนใจเช่นกัน ในขณะที่ซัพพลายเออร์เช่น GLB อินเทลลิเจนซ์ แอนด์ เพาเวอร์(๓.๗%)และ HYCET(๓.๕%)ก็มีส่วนร่วมในตลาดเช่นกัน

ซัพพลายเออร์คอนโทรลเลอร์มอเตอร์ไฟฟ้า้าอันดับต้นๆ

ฟินดรีมส์ เพาเวอร์เทรน: ติดตั้ง ๒,๐๒๙,๙๕๓ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๒๗.๓%

อินโนแวนซ์ ออโตโมทีฟ: ติดตั้ง ๘๑๓,๐๘๔ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๑๐.๙%

หัวเหว่ย ดิจิทัล เพาเวอร์: ติดตั้ง ๔๖๒,๓๓๑ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๖.๒%

เทสลา: ติดตั้ง ๓๖๙,๙๓๕ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๕.๐%

UAES: ติดตั้ง ๓๒๘,๑๘๐ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๔.๔%

GLB อินเทลลิเจนซ์ แอนด์ เพาเวอร์: ติดตั้ง ๒๔๔,๐๑๕ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๓.๓%

NIO เพาเวอร์ เทคโนโลยี: ติดตั้ง ๒๓๐,๒๖๒ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๓.๑%

HYCET: ติดตั้ง ๑๙๓,๓๙๓ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๒.๖%

ไซค์ เทค: ติดตั้ง ๑๖๖,๓๐๐ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๒.๒%

ลีปมอเตอร์ NEV พาร์ทส์ เทค: ติดตั้ง ๑๖๒,๐๙๙ ชุด ส่วนแบ่งตลาด ๒.๒%

Rankings of electrification component suppliers in China (Jan.-Jul. 2025): Top players consolidate market share

ในตลาดคอนโทรลเลอร์มอเตอร์ไฟฟ้า ฟินดรีมส์ เพาเวอร์เทรนครองตำแหน่งนำสำหรับช่วงเดือนม.ค.-ก.ค.ด้วยการติดตั้ง ๒,๐๒๙,๙๕๓ ชุดและส่วนแบ่ง ๒๗.๓%อินโนแวนซ์ ออโตโมทีฟ (10.9%) และ ฮัวเว่ย์ ดิจิทัล เพาเวอร์ (๖.๒%) ตามมา ขณะที่เทสลา (๕.๐%) และ ยูเออีเอส (๔.๔%) ก็มีส่วนแบ่งการตลาดที่โดดเด่นเช่นกัน เอ็นไอโอ เพาเวอร์ เทคโนโลยี (๓.๑%) และ ลีปมอเตอร์ เอ็นอีวี พาร์ทส์ เทค (๒.๒%) ติดอันดับต้นๆ ๑๐ สะท้อนแนวโน้มที่ผู้ผลิตรถยนต์เกิดใหม่เร่งพัฒนาห่วงโซ่อุปทานในองค์กร โดยรวมแล้ว ตัวควบคุมมอเตอร์ไฟฟ้าที่ผลิตโดยโออีเอ็มคิดเป็นสัดส่วนเกินครึ่งของตลาด พร้อมกับส่วนแบ่งที่กระจุกตัวอยู่ที่อันดับต้นๆ มากขึ้น amid การแข่งขันที่หลากหลายทวีความรุนแรง

ซัพพลายเออร์ชั้นนำของอุปกรณ์พาวเวอร์เซมิคอนดักเตอร์ (สำหรับอี-ไดรฟ์)

บีวายดี เ เซมิคอนดักเตอร์: ติดตั้ง ๒,๐๓๕,๓๙๕ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๒๗.๓%

ซีอาร์อาร์ซี ไทมส์ เซมิคอนดักเตอร์: ติดตั้ง ๑,๐๗๑,๘๓๐ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๑๔.๔%

ไซลาน ไมโครอิเล็กทรอนิกส์: ติดตั้ง ๕๗๕,๗๒๖ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๗.๗%

ยูไนเต็ด โนวา เทคโนโลยี: ติดตั้ง ๕๕๘,๐๗๒ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๗.๕%

อินฟินีออน: ติดตั้ง ๕๑๓,๔๑๖ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๖.๙%

สตาร์พาวเวอร์ เซมิคอนดักเตอร์: ติดตั้ง ๕๐๙,๔๖๘ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๖.๘%

เอสทีไมโครอิเล็กทรอนิกส์: ติดตั้ง ๓๘๓,๖๔๐ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๕.๒%

ยูเออีเอส: ติดตั้ง ๓๗๓,๕๒๔ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๕.๐%

แมคมิค: ติดตั้ง ๒๒๘,๓๑๘ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๓.๑%

แอคโคเพาเวอร์ เซมิคอนดักเตอร์: ติดตั้ง ๒๐๐,๕๔๓ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๒.๗%

Rankings of electrification component suppliers in China (Jan.-Jul. 2025): Top players consolidate market share

ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงกรกฎาคม บีวายดี เซมิคอนดักเตอร์นำตลาดอุปกรณ์พาวเวอร์เซมิคอนดักเตอร์ (สำหรับอี-ไดรฟ์) ด้วยการติดตั้ง ๒,๐๓๕,๓๙๕ ชุด (ส่วนแบ่ง ๒๗.๓%) ตามด้วย ซีอาร์อาร์ซี ไทมส์ เ เซมิคอนดักเตอร์ (๑๔.๔%) และ ไซลาน ไมโครอิเล็กทรอนิกส์ (๗.๗%) ๓ อันดับแรกรวมกันมีจำนวน ๓,๖๘๙,๙๕๑ ชุด คิดเป็นเกือบ ๕๐% ของตลาด ชี้ให้เห็นความเข้มข้นที่ชัดเจนที่อันดับต้นๆ ซัพพลายเออร์ ๗ อันดับแรกรวมกันมีส่วนแบ่งการตลาดเกิน ๗๐% โดยผู้เล่นท้องถิ่นของจีนขยายตัวเร็วผ่านการประสานงานห่วงโซ่อุปทานและข้อได้เปรียบด้านขนาด ขณะที่บริษัทต่างชาติมีส่วนร่วมอย่างแข็งขัน ส่งผลให้การแข่งขันมีความเข้มข้น

ซัพพลายเออร์โอบีซีชั้นนำ

ฟินดรีมส์ เพาเวอร์เทรน: ติดตั้ง ๑,๘๔๘,๘๑๘ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๒๙.๔%

วีแม็กซ์: ติดตั้ง ๑,๑๓๖,๕๓๗ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๑๘.๑%

ชินรี่: ติดตั้ง ๖๗๙,๖๘๗ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๑๐.๘%

อีวีเทค: ติดตั้ง ๕๒๐,๔๗๗ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๘.๓%

เอนเพาเวอร์: ติดตั้ง ๔๗๖,๐๔๖ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๗.๖%

ฮัวเว่ย์ ดิจิทัล เพาเวอร์: ติดตั้ง ๓๕๕,๖๙๗ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๕.๖%

แซนมินา: ติดตั้ง ๓๐๖,๕๖๔ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๔.๙%

อินโนแวนซ์ ออโตโมทีฟ: ติดตั้ง ๑๓๖,๙๒๖ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๒.๒%

เมกมีท: ติดตั้ง ๑๓๐,๐๒๔ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๒.๑%

ทีซี ชาร์จเจอร์: ติดตั้ง ๑๒๑,๑๒๖ ชุด ส่วนแบ่งการตลาด ๑.๙%

Rankings of electrification component suppliers in China (Jan.-Jul. 2025): Top players consolidate market share

ในตลาดโอบีซี ฟินดรีมส์ เพาเวอร์เทรนนำกลุ่มด้วยการติดตั้ง ๑,๘๔๘,๘๑๘ ชุด (ส่วนแบ่ง ๒๙.๔%) ตามด้วย วีแม็กซ์ (๑๘.๑%) และ ชินรี่ (๑๐.๘%)ผู้ผลิตสามอันดับแรกรวมกันมียอดติดตั้งกว่า 3,665,000 ชุด ในขณะที่ผู้ผลิตห้าอันดับแรกครองส่วนแบ่งตลาดรวม 74% ซึ่งสะท้อนถึงความเข้มข้นที่สูงในกลุ่มผู้เล่นชั้นนำ ส่วน EVTECH (8.3%) และ Enpower (7.6%) ก็มีส่วนแบ่งที่น่าสนใจ ทิ้งช่องว่างสำหรับการแข่งขันไว้ โดยปัจจัยหนุนจากการเติบโตอย่างรวดเร็วของยานยนต์ไฟฟ้า (NEV) ทำให้ตลาด OBC ถูกครอบงำโดยผู้เล่นรายใหญ่ ส่วนบริษัทเกิดใหม่จำเป็นต้องมีการนวัตกรรมและปรับปรุงผลิตภัณฑ์อย่างต่อเนื่องเพื่อขยายการมีอยู่และขีดความสามารถในการแข่งขันในตลาด

ผู้ผลิตชิ้นส่วนระบบขับเคลื่อนหลักแบบมัลติอินวัน (สำหรับ BEV โดยเฉพาะ)

FinDreams Powertrain: ติดตั้ง 855,380 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 25.2%

Tesla: ติดตั้ง 306,564 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 9.0%

GLB Intelligence & Power: ติดตั้ง 273,647 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 8.1%

UAES: ติดตั้ง 168,659 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 5.0%

INOVANCE Automotive: ติดตั้ง 153,911 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 4.5%

NIO Power Technology: ติดตั้ง 140,030 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 4.1%

Quzhou Jidian: ติดตั้ง 125,395 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 3.7%

CRRC Times Electric: ติดตั้ง 111,554 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 3.3%

DEEPAL: ติดตั้ง 99,982 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 2.9%

Lingsheng Powertech: ติดตั้ง 98,289 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 2.9%

Rankings of electrification component suppliers in China (Jan.-Jul. 2025): Top players consolidate market share

ตลาดระบบขับเคลื่อนหลักแบบมัลติอินวัน (สำหรับ BEV โดยเฉพาะ) ถูกครอบงำโดยการผลิตภายในของโรงงานยานยนต์ FinDreams Powertrain นำโด่งด้วยยอดติดตั้ง 855,380 ชุด (ส่วนแบ่ง 25.2%) ในขณะที่ผู้ผลิตอื่นๆ มีส่วนแบ่งต่ำกว่า 10% ต่อราย Tesla อยู่ในอันดับสองด้วยยอดติดตั้ง 306,564 ชุด (ส่วนแบ่ง 9.0%) โดยใช้ประโยชน์จากเทคโนโลยีและการตอบโจทย์ความต้องการของรถยนต์ของตนเอง โดยรวมแล้ว ผู้เล่นชั้นนำยังคงควบคุมตลาดส่วนใหญ่ โดยการผลิตภายในยังคงเป็นรูปแบบหลัก และการแข่งขันมุ่งเน้นไปที่การเพิ่มประสิทธิภาพการใช้พลังงานและการออกแบบน้ำหนักเบาในระบบขับเคลื่อนหลักมากขึ้น

ผู้ผลิตคอมเพรสเซอร์ไฟฟ้า้าอันดับต้นๆ

FinDreams Technology: ติดตั้ง 1,731,642 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 27.5%

Sanden Hasco: ติดตั้ง 1,013,551 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 16.1%

Aotecar: ติดตั้ง 836,022 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 13.3%

Welling: ติดตั้ง 587,469 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 9.3%

Highly: ติดตั้ง 437,936 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 7.0%

ZonCen New Energy: ติดตั้ง 410,149 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 6.5%

Hanon Systems: ติดตั้ง 166,961 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 2.7%

Chongqing Chaoli High-Tech: ติดตั้ง 155,098 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 2.5%

SANDEN: ติดตั้ง 153,282 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 2.4%

Wilo: ติดตั้ง 112,800 ชุด ส่วนแบ่งตลาด 1.8%

Rankings of electrification component suppliers in China (Jan.-Jul. 2025): Top players consolidate market share

ตลาดคอมเพรสเซอร์ไฟฟ้ามีการแข่งขันสูง โดยผู้ผลิตห้าอันดับแรกคิดเป็นสัดส่วน 73% ของตลาดฟินดรีมส์ เทคโนโลยี นำโด่งด้วยจำนวนการติดตั้ง 1,731,642 หน่วย (ส่วนแบ่ง 27.5%) ตามมามาด้วย แซนเด็น ฮาสโก และ เอโอเทคคาร์ ที่ 16.1% และ 13.3% ตามลำดับ ขณะที่ เวลลิ่ง (9.3%) และ ไฮลี (7.0%) ก็มีส่วนแบ่งที่น่าสนใจ ทำให้กลุ่มที่สองมีการแข่งขันที่ดุเดือด ซอนเซ็น นิวเอเนอร์จี รักษาส่วนแบ่งไว้ที่ 6.5% ในขณะที่ผู้เล่นขนาดเล็ก เช่น ฮานอน ระบบส์ (2.7%) ฉงชิ่ง เชาลี ไฮเทค (2.6%) แซนเด็น (2.4%) และ วิลโล (1.8%) ยังคงมีส่วนแบ่งการตลาดอยู่บ้าง โดยรวมแล้ว ตลาดนี้ถูกนำโดยผู้เล่นชั้นนำ แต่การแข่งขันหลายแบรนด์ยังคงมีอยู่ ซึ่งเป็นแรงผลักดันให้เกิดนวัตกรรมและความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี


คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
15 ชั่วโมงที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: บริษัท Tianneng Co., Ltd. บรรลุการส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ในระดับสเกล พร้อมความก้าวหน้าเป็นขั้นบันไดในหลายระบบเทคโนโลยี]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: เทียนเหนิง แบตเตอรี่ ส่งมอบเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ขนาดใหญ่ เทคโนโลยีหลายระบบมีความก้าวหน้าเป็นระยะ] เมื่อวันที่ 28 สิงหาคม 2026 เทียนเหนิง แบตเตอรี่ เปิดเผยในรายงานครึ่งปีแรก 2026 ว่าเซลล์แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต 314Ah ที่ผลิตร่วมกับ WELION New Energy ได้บรรลุการส่งมอบแบบล็อตขนาดใหญ่แล้ว และถูกนำไปใช้ครั้งแรกกับอุปกรณ์กักเก็บพลังงานฝั่งกริด บริษัทได้วางเส้นทางเทคโนโลยีแบตเตอรี่ใหม่หลายเส้นทาง ได้แก่ แบตเตอรี่โซลิดสเตต แบตเตอรี่โซเดียมไอออน และเซลล์เชื้อเพลิงไฮโดรเจน ระบบเทคโนโลยีหลากหลาย "ลิเธียม-ลิเธียม-ไฮโดรเจน-โซเดียม + โซลิดสเตต" กำลังเร่งก่อตัวขึ้น โดยกระบวนการเชิงอุตสาหกรรมแสดงความก้าวหน้าเป็นระยะ ได้แก่ "การสาธิตและตรวจสอบแบตเตอรี่โซเดียมไอออน การใช้งานแบตเตอรี่โซลิดสเตตในหลายสถานการณ์ และการเร่งเชิงพาณิชย์ของเชื้อเพลิงไฮโดรเจน" ธุรกิจแบตเตอรี่ลิเธียมของบริษัทเร่งการขยายสู่ตลาดต่างประเทศอย่างมีนัยสำคัญ โดยระบบกักเก็บพลังงานสำหรับที่อยู่อาศัยนอกจีนเป็นทิศทางบุกเบิกที่สำคัญ สำหรับข้อมูลการเงินครึ่งปีแรกโดยละเอียด โปรดดูรายงานฉบับเต็ม แบตเตอรี่กึ่งโซลิดสเตต: แบตเตอรี่ของแข็ง-ของเหลว
15 ชั่วโมงที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
15 ชั่วโมงที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM สร้างทีมแบตเตอรี่โซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่เต็มรูปแบบ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: EcoPro BM จัดตั้งทีมแบตเตอรี่ออลโซลิดสเตตครอบคลุมห่วงโซ่ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” ตั้งเป้าเชิงพาณิชย์ภายในปี 2570] เมื่อวันที่ 26 สิงหาคม 2569 EcoPro BM ได้จัดการประชุมเริ่มต้นโครงการในจังหวัดคยองกี เพื่อจัดตั้ง “ทีมแบตเตอรี่ออลโซลิดสเตต” อย่างเป็นทางการ ครอบคลุมห่วงโซ่ “วัตถุดิบ-วัสดุ-เซลล์แบตเตอรี่” โครงการนี้นำโดยกระทรวงการค้า อุตสาหกรรม และพลังงานของเกาหลีใต้ โดย EcoPro BM ได้รับคัดเลือกเมื่อต้นเดือนสิงหาคม พร้อมกับอีกสี่บริษัท ให้เป็นบริษัท “ซูเปอร์ซับคอนแทรกเตอร์” ระยะที่สาม ผู้เข้าร่วมทีมประกอบด้วยสถาบันเทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์เกาหลี (KETI) สถาบันวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเกาหลี (KIST) มหาวิทยาลัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีโพฮัง (POSTECH) มหาวิทยาลัยฮันยาง และอื่นๆ EcoPro BM มีแผนพัฒนาอิเล็กโทรไลต์แข็งชนิดซัลไฟด์จากลิเทียมซัลไฟด์ความบริสุทธิ์สูง โดยมีเป้าหมายเชิงพาณิชย์แบตเตอรี่ออลโซลิดสเตตชนิดซัลไฟด์ภายในปี 2570 รายงานโดยสำนักข่าวยอนฮับและสื่อเกาหลีใต้อื่นๆ เมื่อวันที่ 31 สิงหาคม
15 ชั่วโมงที่แล้ว
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
31 Aug 2026 11:41
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
อ่านเพิ่มเติม
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
Terra Charge เตรียมเปิดตัวสถานีชาร์จ EV ที่รองรับ Tesla ในญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2028
Terra Charge ของญี่ปุ่นจะเปิดตัวสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าที่รองรับเทสลา โดยจะเริ่มติดตั้งอุปกรณ์มาตรฐานเทสลาในปีงบประมาณ 2028
31 Aug 2026 11:41