รายได้ต่างประเทศเกินสามแสนแปดสิบเอ็ดพันล้านหยวน! เปิดเผยผลประกอบการประจำปีของบริษัทผู้ผลิตแบตเตอรี่พลังงานชั้นนำสิบอันดับแรก

เผยแพร่แล้ว: Apr 25, 2025 17:58
ในปี 2024 อุตสาหกรรมยานยนต์ไฟฟ้าทั่วโลกยังคงเฟื่องฟูและตลาดแบตเตอรี่พลังงานซึ่งเป็นส่วนประกอบหลักก็แสดงการเติบโตอย่างแข็งแกร่งเช่นกัน ตามข้อมูลจากพันธมิตรนวัตกรรมอุตสาหกรรมแบตเตอรี่รถยนต์จีน การติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานสะสมของจีนในปี 2024 ถึง 548.4 กิกาวัตต์ชั่วโมง เพิ่มขึ้น 41.5% เมื่อเทียบกับปีก่อน ความเพิ่มนี้สะท้อนความต้องการแบตเตอรี่พลังงานที่แข็งแกร่งในตลาดยานยนต์ไฟฟ้าภายในประเทศ ตลอดทั้งปี มีบริษัทผลิตแบตเตอรี่พลังงาน 55 แห่งในตลาดยานยนต์ไฟฟ้าของจีนที่สามารถสนับสนุนการติดตั้ง เพิ่มขึ้น 4 แห่งเมื่อเทียบกับปีก่อน บริษัทผลิตแบตเตอรี่พลังงาน 10 อันดับแรกมีการติดตั้งรวม 524.1 กิกาวัตต์ชั่วโมง คิดเป็น 95.6% ของยอดรวม การแข่งขันในตลาดเพิ่มขึ้น แต่ผลกระทบที่ทำให้ผู้นำตลาดมีความเข้มข้นยิ่งขึ้นก็เห็นได้ชัด
ในปี 2024 อุตสาหกรรมยานยนต์พลังงานใหม่ทั่วโลกยังคงเติบโตอย่างต่อเนื่อง และตลาดแบตเตอรี่พลังงานซึ่งเป็นส่วนประกอบหลักก็แสดงให้เห็นถึงการเติบโตที่แข็งแกร่ง ข้อมูลจากพันธมิตรนวัตกรรมอุตสาหกรรมแบตเตอรี่พลังงานยานยนต์แห่งประเทศจีนแสดงให้เห็นว่าในปี 2024 การติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานสะสมของจีนมีมูลค่ารวม 548.4GWh เพิ่มขึ้น 41.5% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา สะท้อนถึงความต้องการแบตเตอรี่พลังงานที่แข็งแกร่งในตลาดยานยนต์พลังงานใหม่ในประเทศ มีบริษัทแบตเตอรี่พลังงานทั้งหมด 55 แห่งที่สามารถติดตั้งในตลาดยานยนต์พลังงานใหม่ของจีนตลอดทั้งปี เพิ่มขึ้น 4 แห่งจากปีก่อนหน้า บริษัทแบตเตอรี่พลังงาน 10 อันดับแรกมีปริมาณการติดตั้งรวม 524.1GWh คิดเป็น 95.6% ของทั้งหมด แสดงให้เห็นถึงการแข่งขันในตลาดที่รุนแรงขึ้นแต่ยังคงมีการกระจุกตัวในบริษัทชั้นนำอย่างมีนัยสำคัญ ในบรรดาบริษัทจดทะเบียนสาธารณะ 10 อันดับแรก (CATL, BYD, CALB, Gotion High-tech, EVE, Sunwoda, REPT Battero, Zenergy) ปริมาณการติดตั้งสะสมอยู่ที่ 499.03GWh คิดเป็น 91.43% ของทั้งหมด ยิ่งเน้นย้ำถึงอิทธิพลของตลาดของบริษัทชั้นนำเหล่านี้ โดยมุ่งเน้นไปที่บริษัทแบตเตอรี่พลังงานจดทะเบียนสาธารณะ 10 อันดับแรก Battery Network ได้ทำการวิเคราะห์เชิงลึกเกี่ยวกับผลการดำเนินงานของพวกเขาในปี 2024 สำรวจว่าบริษัทเหล่านี้ใช้ความสามารถในการแข่งขันหลักของพวกเขาเพื่อบรรลุความก้าวหน้าและการพัฒนาในสภาพแวดล้อมตลาดที่ซับซ้อนและเปลี่ยนแปลงอย่างไร ในขณะเดียวกันก็เปิดเผยแนวโน้มและความท้าทายที่อาจเกิดขึ้นซึ่งสะท้อนจากความผันผวนในผลการดำเนินงานของพวกเขา ในปี 2024 CATL (300750) รายงานรายได้จากการดำเนินงานรวม 362 พันล้านหยวน โดยมีกำไรสุทธิที่เป็นของผู้ถือหุ้น 50.7 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 15% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา อัตรากำไรขั้นต้นรวมอยู่ที่ 24.4% เพิ่มขึ้น 5.3 จุดเปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา กระแสเงินสดจากการดำเนินงานแข็งแกร่งถึง 97 พันล้านหยวน เงินสำรองเงินสดมีมาก โดยมีเงินทุนสิ้นงวดเกิน 300 พันล้านหยวน ตามข้อมูลจาก SNE Research ในภาคแบตเตอรี่พลังงาน CATL ครองอันดับหนึ่งของโลกในด้านการใช้งานแบตเตอรี่พลังงานต่อเนื่องเป็นเวลา 8 ปีตั้งแต่ปี 2017-2024 โดยมีส่วนแบ่งตลาดทั่วโลก 37.9% ในปี 2024 สูงกว่าอันดับสอง 20.7 จุดเปอร์เซ็นต์ ในภาค ESS บริษัทครองอันดับหนึ่งของโลกในด้านการจัดส่งแบตเตอรี่ ESS ต่อเนื่องเป็นเวลา 4 ปีตั้งแต่ปี 2021-2024 โดยมีส่วนแบ่งตลาดทั่วโลก 36.5% ในปี 2024 สูงกว่าอันดับสอง 23.3 จุดเปอร์เซ็นต์ ในด้านการขาย CATL ขายแบตเตอรี่ลิเธียมไอออน 475GWh ในปี 2024 เพิ่มขึ้น 21.79% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา รวมถึงระบบแบตเตอรี่พลังงาน 381GWh เพิ่มขึ้น 18.85% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา และระบบแบตเตอรี่ ESS 93GWh เพิ่มขึ้น 34.32% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ในปี 2024 ผลิตภัณฑ์หลักที่ขายในต่างประเทศโดย CATL คือระบบแบตเตอรี่ โดยไม่มีการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญเมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา รายได้จากต่างประเทศของบริษัทอยู่ที่ 110.336 พันล้านหยวน คิดเป็น 30.48% ของรายได้ในช่วงปัจจุบัน ในด้านการก่อสร้างกำลังการผลิต กำลังการผลิตที่อยู่ระหว่างการก่อสร้างในประเทศของ CATL รวมถึงฐานในหนิงเต๋อ จี่หนิง ลั่วหยาง และปักกิ่ง ในต่างประเทศ การจัดวางกำลังการผลิตของบริษัทรวมถึงโรงงานในเยอรมนีและฮังการี โรงงานร่วมทุนกับ Stellantis ในสเปน และโครงการอุตสาหกรรมแบตเตอรี่ในอินโดนีเซีย ซึ่งทั้งหมดกำลังดำเนินไปอย่างราบรื่น จากรายงานประจำปี กำลังการผลิตระบบแบตเตอรี่ของ CATL อยู่ที่ 676GWh โดยมีกำลังการผลิตที่อยู่ระหว่างการก่อสร้าง 219GWh และอัตราการใช้กำลังการผลิตอยู่ที่ 76.33% ในปี 2024 ปริมาณการขายระบบแบตเตอรี่ของบริษัทอยู่ที่ 475GWh เพิ่มขึ้น 21.79% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ปริมาณการผลิตอยู่ที่ 516GWh เพิ่มขึ้น 32.65% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา และปริมาณสินค้าคงคลังอยู่ที่ 106GWh เพิ่มขึ้น 51.43% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ณ สิ้นปี 2024 CATL มีสิทธิบัตรและคำขอสิทธิบัตรรวมทั้งหมด 43,354 รายการ รวมถึง 25,439 รายการในจีนและ 17,915 รายการในต่างประเทศ รายงานประจำปีแสดงให้เห็นว่าแบตเตอรี่โซเดียมไอออนของ CATL มีเป้าหมายเพื่อส่งเสริมความหลากหลายของระบบเคมีไฟฟ้า ลดต้นทุนแบตเตอรี่เพิ่มเติม และนำไปใช้ในสถานการณ์ที่หลากหลายมากขึ้น ผลิตภัณฑ์รุ่นแรกได้รับการผลิตในปริมาณมากแล้ว และการพัฒนาผลิตภัณฑ์รุ่นที่สองกำลังดำเนินการอยู่ ในปี 2024 BYD (002594) รายงานรายได้ 777.1 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 29% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา กำไรสุทธิที่เป็นของผู้ถือหุ้นอยู่ที่ 40.25 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 34% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ในปี 2024 รายได้จากต่างประเทศของ BYD อยู่ที่ 221.9 พันล้านหยวน คิดเป็น 28.55% ของรายได้ทั้งหมด เพิ่มขึ้น 38.49% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ในปี 2024 การลงทุนด้านการวิจัยและพัฒนาของ BYD อยู่ที่ประมาณ 54.2 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 35.68% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ณ ปี 2024 การลงทุนด้านการวิจัยและพัฒนาสะสมของ BYD เกิน 180 พันล้านหยวน โดยมีบุคลากรด้านการวิจัยและพัฒนามากกว่า 120,000 คน ณ สิ้นปี 2024 เงินสำรองเงินสดของ BYD สูงถึง 154.9 พันล้านหยวน โดยหนี้สินที่มีดอกเบี้ยลดลงจาก 36.55 พันล้านหยวนในปี 2023 เหลือ 28.58 พันล้านหยวน คิดเป็นเพียง 4.9% ของหนี้สินทั้งหมด ซึ่งต่ำที่สุดในอุตสาหกรรม เทคโนโลยีแบตเตอรี่ใบมีดของ BYD มีเป้าหมายเพื่อบรรลุข้อได้เปรียบ 8 ประการ ได้แก่ ความปลอดภัยสูงสุด ความแข็งแรงสูงสุด ระยะทางขับขี่สูงสุด พลังงานสูงสุด ประสิทธิภาพอุณหภูมิต่ำสูงสุด อายุการใช้งานสูงสุด ต้นทุนต่ำสุด และความน่าเชื่อถือสูงสุด เพื่อตอบสนองปัญหาของผู้บริโภค เช่น ความปลอดภัย ระยะทางขับขี่ และการชาร์จเร็ว ผลิตภัณฑ์แบตเตอรี่ใบมีดเริ่มถูกนำไปใช้กับรถยนต์ไฟฟ้าบริสุทธิ์และรถยนต์ไฮบริดปลั๊กอินของแบรนด์ BYD, Denza, Fangchengbao และ Yangwang ตั้งแต่เดือนกรกฎาคม 2020 ในปี 2024 การติดตั้งแบตเตอรี่ใบมีดของบริษัทใกล้ถึง 200GWh ในด้านแบตเตอรี่โซเดียมไอออน BYD บรรลุความจุเซลล์ที่ 200Ah โดยมีประสิทธิภาพการใช้งานมากกว่า 10,000 รอบ ซึ่งเหนือกว่าแบตเตอรี่ลิเธียมในด้านความปลอดภัย พลังงาน และประสิทธิภาพอุณหภูมิสูงและต่ำ บริษัทได้จัดตั้งกระบวนการผลิตสำหรับแบตเตอรี่โซเดียมไอออน บรรลุการใช้งาน ESS ระดับ MWh วางรากฐานที่มั่นคงสำหรับการขยายขนาดของแบตเตอรี่โซเดียมไอออน ณ สิ้นปี 2024 BYD ยื่นคำขอสิทธิบัตรเฉลี่ย 45 รายการและได้รับการอนุญาตสิทธิบัตร 20 รายการต่อวันทำการ และเปิดตัวเทคโนโลยีสำคัญหลายรายการในระหว่างปี นำแนวโน้มการพัฒนาอุตสาหกรรม ในปี 2024 CALB (3,931) รายงานรายได้รวม 27.75 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 2.8% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา กำไรสุทธิสำหรับปีอยู่ที่ 844 ล้านหยวน เพิ่มขึ้น 93.0% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา กำไรต่อหุ้นพื้นฐานอยู่ที่ 0.3336 หยวน เพิ่มขึ้น 100.8% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ในปี 2024 รายได้จากการขายแบตเตอรี่พลังงานของ CALB ลดลงจาก 22.249 พันล้านหยวนในปีสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2023 เหลือ 19.551 พันล้านหยวนในปีสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2024 ลดลง 12.1% รายได้จากผลิตภัณฑ์ ESS และอื่นๆ เพิ่มขึ้นจาก 4.757 พันล้านหยวนในปีสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2023 เป็น 8.201 พันล้านหยวนในปีสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2024 เพิ่มขึ้น 72.4% ในปี 2024 รายได้จากภูมิภาคต่างประเทศของ CALB ลดลงจาก 653 ล้านหยวนในปีสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2023 เหลือ 640 ล้านหยวนในปีสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2024 ลดลง 2.0% สาเหตุหลักมาจากราคาของแบตเตอรี่ที่ลดลงแม้ว่าปริมาณการขายจะเพิ่มขึ้น ตามสถิติล่าสุดจาก SNE Research การติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานของ CALB ในปี 2024 เติบโต 16.6% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา โดยอยู่ในอันดับที่สี่ของโลกและอันดับที่สามในประเทศ ตามข้อมูลจาก InfoLink การจัดส่งเซลล์ ESS ของบริษัทอยู่ในอันดับที่ห้าของโลกในปี 2024 CALB ได้จัดทำแผนผังสิทธิบัตรครอบคลุมห่วงโซ่อุตสาหกรรมแบตเตอรี่ทั้งหมด รวมถึงวัสดุแบตเตอรี่ โครงสร้างแบตเตอรี่ การรวมระบบ วงจรไฟฟ้า BMS กระบวนการผลิต และการรีไซเคิลแบตเตอรี่ ณ วันที่ 31 ธันวาคม 2024 CALB มีสิทธิบัตรที่ได้รับอนุญาต 3,531 รายการและคำขอสิทธิบัตรที่รอดำเนินการ 1,011 รายการ ในด้านกำลังการผลิตในต่างประเทศ โครงการโปรตุเกสของ CALB ได้รับการอนุมัติให้เป็นโครงการที่มีความสำคัญระดับชาติ (PIN) และได้รับการอนุมัติด้านสิ่งแวดล้อมในปี 2024 โดยมีกำหนดเริ่มการก่อสร้างในไตรมาสแรกของปี 2025 ในขณะเดียวกัน CALB ได้จัดตั้งฐานในประเทศไทยในปี 2024 ดำเนินการวางแผนอุตสาหกรรมในภูมิภาคอาเซียน ในปี 2024 Gotion High-tech (002074) รายงานรายได้สูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 35.392 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 11.98% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา กำไรสุทธิที่เป็นของผู้ถือหุ้นอยู่ที่ 1.207 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 28.56% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา กำไรสุทธิที่ไม่เกิดขึ้นประจำอยู่ที่ 263 ล้านหยวน เพิ่มขึ้น 125.86% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ในปี 2024 รายได้จากต่างประเทศของ Gotion High-tech เติบโตอย่างรวดเร็วต่อเนื่องถึง 11.005 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 71.21% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา โดยสัดส่วนรายได้จากธุรกิจต่างประเทศต่อธุรกิจในประเทศปรับปรุงจาก 2:8 เป็น 3:7 ตามข้อมูลจาก SNE Research ในปี 2024 Gotion High-tech อยู่ในอันดับที่สามของโลกในด้านการติดตั้ง LFP โดยมีส่วนแบ่งตลาด 6.18% การติดตั้งแบตเตอรี่ลิเธียมพลังงานทั่วโลกของบริษัทเติบโต 73.8% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา โดยมีส่วนแบ่งตลาด 3.2% อยู่ในอันดับที่แปด ในภาคแบตเตอรี่ ESS การจัดส่งแบตเตอรี่ ESS ของบริษัทเติบโต 200% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา โดยมีส่วนแบ่งตลาด 6% รายงานประจำปีแสดงให้เห็นว่าในปี 2024 ปริมาณการขายแบตเตอรี่แพ็คของ Gotion High-tech อยู่ที่ 19,752,310kWh เพิ่มขึ้น 40.38% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ปริมาณการผลิตอยู่ที่ 21,076,310kWh เพิ่มขึ้น 41.49% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา และปริมาณสินค้าคงคลังอยู่ที่ 3,727,030kWh เพิ่มขึ้น 55.10% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา การลงทุนด้านการวิจัยและพัฒนาของ Gotion High-tech เติบโตสวนกระแส โดยมีการลงทุน 2.929 พันล้านหยวนในปี 2024 เพิ่มขึ้น 5.83% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา คิดเป็น 8.28% ของรายได้ ณ สิ้นปี 2024 Gotion High-tech ได้ยื่นคำขอสิทธิบัตรสะสม 10,556 รายการ รวมถึงสิทธิบัตรการประดิษฐ์ 4,622 รายการ (รวมถึงสิทธิบัตรต่างประเทศ 303 รายการ) และมีส่วนร่วมในการกำหนดมาตรฐาน 92 รายการ จากมุมมองการขยายตลาดทั่วโลก Gotion High-tech ได้จัดทำแผนผังทั่วโลกในจีน ยุโรป แอฟริกา อเมริกา และเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ สำหรับความคืบหน้าของกำลังการผลิตในท้องถิ่นทั่วโลก Gotion High-tech ระบุในรายงานประจำปีว่าโรงงานในประเทศไทย ฐานในเวียดนาม และโรงงานในเมืองกอตติงเกนได้เริ่มดำเนินการแล้ว และฐานในต่างประเทศอื่นๆ และฐานอุตสาหกรรมสนับสนุนที่เกี่ยวข้องก็กำลังเร่งดำเนินการ นอกจากนี้ บริษัทกำลังเร่งสร้างระบบบริการหลังการขายในต่างประเทศเพื่อปรับปรุงประสิทธิภาพการบริการในท้องถิ่น ในปี 2024 EVE (300014) รายงานรายได้ 48.615 พันล้านหยวน ลดลง 0.35% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา กำไรสุทธิที่เป็นของผู้ถือหุ้นอยู่ที่ 4.076 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 0.63% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ในปี 2024 รายได้จากต่างประเทศของ EVE อยู่ที่ 11.791 พันล้านหยวน คิดเป็น 24.25% ของรายได้ทั้งหมด ลดลง 11.35% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา ในปี 2024 ขนาดธุรกิจ ESS และระดับเทคโนโลยีของ EVE ต่างก็มีการก้าวกระโดด โดยการจัดส่งแบตเตอรี่ ESS อยู่ที่ 50.45GWh เพิ่มขึ้น 91.90% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา การจัดส่งแบตเตอรี่พลังงานของบริษัทอยู่ที่ 30.29GWh เพิ่มขึ้น 7.87% เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมาโครงการแบตเตอรี่ทรงกระบอกขนาดใหญ่ของ EVE สำหรับยานพาหนะในเดบเรเซน ฮังการี ดำเนินไปอย่างราบรื่น ตั้งอยู่ใกล้โรงงานของ BMW ในเดบเรเซน มีกำหนดแล้วเสร็จและเริ่มใช้งานในปี 2026 โรงงานในมาเลเซียของบริษัท ซึ่งเป็นฐานผลิตแบตเตอรี่ลิเทียมหลายสถานการณ์ครอบคลุมเอเชียและกระจายไปทั่วโลก คาดว่าจะสามารถผลิตแบตเตอรี่ทรงกระบอกขนาดเล็กได้ถึง 680 ล้านชิ้นในต้นปี 2025 ในปี 2024 บริษัทเพิ่มโครงการผลิตแบตเตอรี่ ESS และแบตเตอรี่ผู้บริโภค เพิ่มความมั่นคงให้กับฐานมาเลเซียในฐานะศูนย์กลางห่วงโซ่อุปทานในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ผ่าน "โมเดลธุรกิจร่วมมือระดับโลก CLS" บริษัทร่วมสร้างกำลังการผลิตแบตเตอรี่กับองค์กรพาหนะเชิงพาณิชย์ชั้นนำในอเมริกาเหนือ โดยเน้นภาคพาหนะเชิงพาณิชย์ ในกันยายน 2024 สำนักงานใหญ่ประจำภูมิภาคสหรัฐฯ เปิดอย่างเป็นทางการ ส่งสัญญาณการดำเนินงานแบบท้องถิ่นขั้นใหม่ EVE ยึดมั่นในการพัฒนาโดยการขับเคลื่อนด้วยนวัตกรรม มีสถาบันวิจัยครอบคลุมพื้นที่ประมาณ 230,000 ตารางเมตร และทีม R&D ระหว่างประเทศและระหว่างสาขาวิชาจำนวน 6,068 คน บริษัทก่อตั้งสถาบันวิจัยหกแห่งและศูนย์วิจัยห้าแห่ง ครอบคลุมแพลตฟอร์มวิจัยแบตเตอรี่อย่างครบวงจรจากแบตเตอรี่ลิเธียม แบตเตอรี่ลิเธียมไอออน แบตเตอรี่พลังงาน ระบบแบตเตอรี่ วัสดุและอุปกรณ์ รวมถึงเทคโนโลยีพลังงานเคลื่อนที่

ในด้านเทคโนโลยีแบตเตอรี่ของแข็ง EVE ได้พัฒนากระบวนการประกอบแบตเตอรี่ขนาดเล็กสำเร็จ และสายการผลิตทดสอบความจุ 100 MWh คาดว่าจะเริ่มทำงานในปี 2025 บริษัทวางแผนเปิดตัวแบตเตอรี่ของแข็งพลังงานสูงสำหรับการใช้งานไฮบริดในปี 2026 และค่อยๆ พัฒนาแบตเตอรี่ของแข็งพลังงานจำเพาะสูง 400 Wh/kg ภายในปี 2028 นอกจากนี้ บริษัทยังได้รับผลวิจัยสำคัญในด้านแบตเตอรี่ลิเธียมสองครั้ง แบตเตอรี่โซเดียมไอออน และเซลล์เชื้อเพลิงไฮโดรเจน ซึ่งรวมถึงการส่งตัวอย่างแบตเตอรี่โซเดียมไอออนขนาดเล็กเพื่อทดสอบ

กำไรสุทธิของ Sunwoda ในปี 2024 คือ 1.468 พันล้านหยวน โดยปริมาณการส่งมอบแบตเตอรี่พลังงานคือ 25.29 GWh

ในปี 2024 Sunwoda (300207) ทำรายได้จากการดำเนินงาน 56.021 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 17.05% YoY; กำไรสุทธิที่สังกัดผู้ถือหุ้นบริษัทจดทะเบียนคือ 1.468 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 36.43% YoY; และกำไรสุทธิที่สังกัดผู้ถือหุ้นบริษัทจดทะเบียนหลังหักรายการไม่ปกติคือ 1.605 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 64.99% YoY

ในปี 2024 ผลิตภัณฑ์หลักที่ Sunwoda ขายต่างประเทศคือแบตเตอรี่ผู้บริโภค โดยไม่มีการเปลี่ยนแปลงอย่างมากเมื่อเทียบกับปีก่อน รายได้ต่างประเทศของบริษัทคือ 23.431 พันล้านหยวน คิดเป็น 41.83% ของรายได้จากการดำเนินงานในช่วงนั้น

ตามประเภทผลิตภัณฑ์ ในปี 2024 ธุรกิจแบตเตอรี่ผู้บริโภคของ Sunwoda ทำรายได้จากการดำเนินงาน 30.405 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 6.52% YoY; ธุรกิจแบตเตอรี่ EV ทำรายได้จากการดำเนินงาน 15.139 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 40.24% YoY; ธุรกิจ ESS ทำรายได้จากการดำเนินงาน 1.889 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 70.19% YoY; และธุรกิจอื่น ๆ ทำรายได้จากการดำเนินงาน 8.588 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 15.83% YoY

ในปี 2024 ปริมาณการส่งมอบแบตเตอรี่พลังงานของ Sunwoda รวมถึง 25.29 GWh เพิ่มขึ้น 116.89% เมื่อเทียบกับปี 2023; การติดตั้ง ESS คือ 8.88 GWh เพิ่มขึ้น 107% YoY

ตามข้อมูลที่เผยแพร่โดย SNE Research บริษัทวิจัยจากเกาหลี ในปี 2024 การติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานของ Sunwoda ทั่วโลกรวมถึง 18.8 GWh เพิ่มขึ้น 74.1% YoY ด้วยส่วนแบ่งตลาด 2.1% อยู่ในอันดับที่สิบ ข้อมูลจาก China Automotive Power Battery Industry Innovation Alliance แสดงว่าในปี 2024 บริษัทอยู่ในอันดับที่เจ็ดของการติดตั้งภายในประเทศ การติดตั้งแบตเตอรี่พลังงาน Ternary อยู่ในอันดับที่ห้า และการติดตั้งแบตเตอรี่ LFP อยู่ในอันดับที่เจ็ด

Sunwoda ได้เร่งกลยุทธ์ "go global" นอกเหนือจากฐานที่มีอยู่ในอินเดีย เวียดนาม และโมร็อกโก ในปี 2024 บริษัทปรับให้เข้ากับความต้องการของลูกค้าเพื่อเร่งกลยุทธ์ "go global" โครงการ Liwei ในเวียดนาม โครงการในฮังการี และประเทศไทยดำเนินไปอย่างราบรื่น ในประเทศ การเปิดสวนอุตสาหกรรมที่สี่ใน Lanxi และการตั้งสำนักงานในเซี่ยงไฮ้ เป็นเครื่องหมายของการปรับปรุงโครงสร้างอุตสาหกรรมภายในประเทศ

Sunwoda ยังคงลงทุนในเทคโนโลยีล้ำสมัย พัฒนาผลิตภัณฑ์แบตเตอรี่ขั้นสูง เช่น แบตเตอรี่อะโนดซิลิกอนพลังงานจำเพาะสูง แบตเตอรี่ของแข็ง แบตเตอรี่ LFMP และแบตเตอรี่โซเดียมไอออน เพื่อตอบสนองความต้องการหลากหลายของผู้ใช้ปลายทาง ในปี 2024 บริษัทเปิดตัวแบตเตอรี่พลังงานอากาศที่มีความหนาแน่นพลังงานสูงสำหรับทุกสถานการณ์ และเสร็จสิ้นการตรวจสอบโซลูชันและกระบวนการแบตเตอรี่ของแข็ง 400 Wh/kg แบตเตอรี่ของแข็งรุ่นแรกของบริษัทเสร็จสิ้นการพัฒนา ด้วยความหนาแน่นพลังงาน >300 Wh/kg; ตัวอย่างเซลล์แบตเตอรี่ของแข็งรุ่นที่สองเริ่มทดสอบทดลอง; และแบตเตอรี่ของแข็งรุ่นที่สามเสร็จสิ้นการตรวจสอบในห้องปฏิบัติการ

รายได้ของ REPT Battero ในปี 2024 คือ 17.796 พันล้านหยวน โดยยอดขายแบตเตอรี่ลิเธียมคือ 43.71 GWh

ในปี 2024 REPT Battero (00666) ทำรายได้ 17.796 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 29.4% YoY; ขาดทุนสุทธิลดลงเหลือ 1.353 พันล้านหยวน ตามผลิตภัณฑ์ ในปี 2024 รายได้จากแบตเตอรี่พลังงานของ REPT Battero คือ 7.384 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 71.4% YoY; รายได้จากแบตเตอรี่ ESS คือ 7.259 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 3.9% YoY

ในปี 2024 รายได้ต่างประเทศของ REPT Battero คือ 2.663 พันล้านหยวน เพิ่มขึ้น 153.41% YoY

ในแง่ของกำไรขั้นต้นและอัตรากำไรขั้นต้น ในปี 2024 กำไรขั้นต้นของ REPT Battero เพิ่มขึ้น 110.5% เป็น 737 ล้านหยวน อัตรากำไรขั้นต้นเพิ่มขึ้นจาก 2.5% ในปี 2023 เป็น 4.1% ในปี 2024

โดยเฉพาะ เมื่อเทียบกับการขาดทุนขั้นต้น 112 ล้านหยวนในปี 2023 ผลิตภัณฑ์แบตเตอรี่พลังงานของ REPT Battero ทำกำไรขั้นต้น 188 ล้านหยวนในปี 2024 หลักๆ เนื่องจากปริมาณการขายในปี 2024 สูงกว่าปี 2023; กำไรขั้นต้นของผลิตภัณฑ์แบตเตอรี่ ESS เพิ่มขึ้น 8.2% จาก 359 ล้านหยวนในปี 2023 เป็น 388 ล้านหยวนในปี 2024 อัตรากำไรขั้นต้นเพิ่มขึ้นจาก 5.1% ในปี 2023 เป็น 5.4% ในปี 2024 หลักๆ เนื่องจากปริมาณการขายในปี 2024 สูงกว่าปี 2023 ผลกระทบจากขนาดการผลิต และต้นทุนการผลิตเฉลี่ยลดลง; กำไรขั้นต้นของธุรกิจอื่น ๆ เพิ่มขึ้น 55.6% เป็น 161 ล้านหยวน อัตรากำไรขั้นต้นเพิ่มขึ้นเป็น 5.1% หลักๆ เนื่องจากยอดขายส่วนประกอบแบตเตอรี่ในธุรกิจอื่น ๆ เพิ่มขึ้น

ในปี 2024 REPT Battero ขายผลิตภัณฑ์แบตเตอรี่ลิเธียมรวม 43.71 GWh เพิ่มขึ้น 124.4% YoY ณ สิ้นปี 2024 กำลังการผลิตประจำปีที่ออกแบบไว้สำหรับแบตเตอรี่ลิเธียมของบริษัทคือ 74 GWh

ในปี 2024 REPT Battero ลงทุน 779 ล้านหยวนใน R&D ทำให้ผลิตภัณฑ์แบตเตอรี่ "Wending" รุ่นใหม่บรรลุการอุตสาหกรรม ความหนาแน่นพลังงานของแบตเตอรี่ LFP เพิ่มขึ้นเป็น 185-200 Wh/kg บริษัทกำลังเตรียมพร้อมสำหรับเทคโนโลยีล้ำสมัยเช่น LFMP แบตเตอรี่ของแข็ง และแบตเตอรี่ของแข็ง และเตรียมเข้าสู่สนาม eVTOL บริษัทก่อตั้งบริษัทสาขาในสหรัฐฯ เยอรมนี และเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เพื่อขยายตลาดระหว่างประเทศ วางแผนสร้างโรงงานในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ยุโรป และอเมริกาใต้ และลงทุนในการสร้างฐานการผลิตแบตเตอรี่ในอินโดนีเซีย ระยะแรกมีกำลังการผลิตที่วางแผนไว้ 8 GWh

รายได้ของ Zenergy ในปี 2024 คือ 5.13 พันล้านหยวน ด้วยกำลังการผลิตที่ออกแบบไว้สำหรับผลิตภัณฑ์เซลล์แบตเตอรี่รวม 25.5 GWh

เมื่อวันที่ 14 เมษายน Zenergy ได้จดทะเบียนอย่างเป็นทางการบนกระดานหลักของตลาดหุ้นฮ่องกงด้วยรหัสหุ้น "3677"

ตั้งแต่ปี 2021 ถึง 2024 รายได้ของ Zenergy คือ 1.499 พันล้านหยวน 3.29 พันล้านหยวน 4.162 พันล้านหยวน และ 5.13 พันล้านหยวน ตามลำดับ ด้วยอัตราการเติบโตแบบผสมปีละ 50.7%

ในปี 2021 2022 2023 และ 2024 รายได้จากการขายตรงของ Zenergy ให้กับลูกค้าต่างประเทศนอกจีนคือ 300,000 หยวน 4 ล้านหยวน 78.7 ล้านหยวน และ 34.9 ล้านหยวน ตามลำดับ

Zenergy ได้เพิ่มการลงทุนใน R&D ตั้งแต่ปี 2021 ถึง 2024 ค่าใช้จ่าย R&D ของบริษัทคือ 221 ล้านหยวน 329 ล้านหยวน 424 ล้านหยวน และ 556 ล้านหยวน ตามลำดับ

ณ สิ้นปี 2024 ทีม R&D ของ Zenergy ประกอบด้วยพนักงานเต็มเวลา 1,060 คน ประมาณ 28% จบปริญญาโทหรือสูงกว่า ณ สิ้นปี 2024 บริษัทได้ยื่นคำขอสิทธิบัตร 3,613 ฉบับ และได้รับสิทธิบัตร 2,225 ฉบับ (รวมถึงสิทธิบัตรประดิษฐ์ 412 ฉบับ)

ณ สิ้นปี 2024 กำลังการผลิตที่ออกแบบไว้สำหรับผลิตภัณฑ์เซลล์แบตเตอรี่ของ Zenergy คือ 25.5 GWh เพื่อตอบสนองความต้องการคำสั่งซื้อที่เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วจากลูกค้าปลายทาง บริษัทวางแผนขยายกำลังการผลิตเพิ่มเติม โดยมีเป้าหมายที่จะถึง 50.5 GWh ณ สิ้นปี 2026

สรุป: ในปี 2024 บริษัทแบตเตอรี่พลังงาน 10 อันดับแรกแสดงถึงความมีชีวิตชีวาและความแข่งขันที่รุนแรงของอุตสาหกรรม บริษัทชั้นนำยังคงขยายส่วนแบ่งตลาดด้วยข้อได้เปรียบหลายมิติในด้านเทคโนโลยี ขนาด และการวางตำแหน่งทั่วโลก ที่สำคัญ อุตสาหกรรมแสดงรูปแบบ "คนเก่งยิ่งเก่ง" อย่างชัดเจน บริษัท 10 อันดับแรกครอบคลุมการติดตั้ง 91.43% ทำให้พื้นที่การอยู่รอดของผู้ผลิตขนาดเล็กถูกบีบอัด การลงทุนใน R&D และความเร็วในการขยายกำลังการผลิตกลายเป็นแกนกลางของการแข่งขัน

อย่างไรก็ตาม ภายใต้พื้นผิวของการเติบโตอย่างรวดเร็วของอุตสาหกรรม ความท้าทายและโอกาสยังคงอยู่ร่วมกัน: ในบรรดาบริษัท 15 อันดับแรกของการติดตั้งแบตเตอรี่พลังงาน ผู้ที่ถูกฟักฟื้นโดยผู้ผลิตรถยนต์กำลังเติบโตอย่างรวดเร็ว ทำให้การแข่งขันในอุตสาหกรรมแบตเตอรี่พลังงานรุนแรงขึ้น การผันผวนของราคาวัตถุดิบและการกดดันราคาแบตเตอรี่ที่เพิ่มขึ้นทำให้บริษัทต้องลดต้นทุนและเพิ่มประสิทธิภาพอย่างต่อเนื่อง ในขณะเดียวกัน การทำลายสถิติในเทคโนโลยีใหม่เช่น แบตเตอรี่ของแข็งและแบตเตอรี่โซเดียมไอออน ตลอดจนการเติบโตอย่างรวดเร็วของตลาด ESS กำลังเปิดช่องทางใหม่ให้กับอุตสาหกรรม ในอนาคต บริษัทแบตเตอรี่พลังงานต้องขับเคลื่อนความสามารถในการแข่งขันหลักผ่านนวัตกรรม โฟกัสอย่างต่อเนื่องในการวิจัยและพัฒนา การปรับปรุงกำลังการผลิต และการพัฒนาตลาดทั่วโลกอย่างลึกซึ้ง เพื่อคว้าโอกาสในการแข่งขันที่รุนแรงและนำไปสู่การพัฒนาในระดับคุณภาพสูงขึ้นของอุตสาหกรรมพลังงานทดแทนทั่วโลก

 

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
[SMM Analysis] Hydrogen industry reshuffle intensifies: losses under pressure, implementation is king
9 นาทีที่แล้ว
[SMM Analysis] Hydrogen industry reshuffle intensifies: losses under pressure, implementation is king
อ่านเพิ่มเติม
[SMM Analysis] Hydrogen industry reshuffle intensifies: losses under pressure, implementation is king
[SMM Analysis] Hydrogen industry reshuffle intensifies: losses under pressure, implementation is king
9 นาทีที่แล้ว
วิเคราะห์การผลิตอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์เดือนสิงหาคม: กำลังการผลิตเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่า – เหตุใดอัตราการเดินเครื่องจึงยังคงติดพื้น?
14 นาทีที่แล้ว
วิเคราะห์การผลิตอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์เดือนสิงหาคม: กำลังการผลิตเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่า – เหตุใดอัตราการเดินเครื่องจึงยังคงติดพื้น?
อ่านเพิ่มเติม
วิเคราะห์การผลิตอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์เดือนสิงหาคม: กำลังการผลิตเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่า – เหตุใดอัตราการเดินเครื่องจึงยังคงติดพื้น?
วิเคราะห์การผลิตอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์เดือนสิงหาคม: กำลังการผลิตเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่า – เหตุใดอัตราการเดินเครื่องจึงยังคงติดพื้น?
ช่วงเดือนมกราคม–สิงหาคม 2569 การผลิตอิเล็กโทรไลต์ชนิดซัลไฟด์สะสมของจีนอยู่ที่ 70.44 ตัน เพิ่มขึ้น 119.7% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน และสูงกว่ายอดรวมทั้งปี 2568 (58.29 ตัน) แล้ว อย่างไรก็ตาม การเติบโตที่น่าประทับใจนี้ได้บดบังความจริงอันโหดร้ายสามประการ
14 นาทีที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: การผลิตอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์ 70 เมตริกตัน มกราคม-สิงหาคม]
34 นาทีที่แล้ว
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: การผลิตอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์ 70 เมตริกตัน มกราคม-สิงหาคม]
อ่านเพิ่มเติม
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: การผลิตอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์ 70 เมตริกตัน มกราคม-สิงหาคม]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: การผลิตอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์ 70 เมตริกตัน มกราคม-สิงหาคม]
[แบตเตอรี่โซลิดสเตต: การผลิตอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์ 70 เมตริกตันในเดือนมกราคม-สิงหาคม] ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงสิงหาคม 2569 การผลิตอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์สะสมของจีนอยู่ที่ 70 เมตริกตัน เพิ่มขึ้น 119.7% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน ซึ่งแซงหน้ายอดรวมทั้งปี 2568 (58.29 เมตริกตัน) แล้ว อย่างไรก็ตาม การเติบโตที่น่าประทับใจนี้ปกปิดความจริงอันโหดร้ายสามประการ: ① บรรลุเป้าหมายคาดการณ์รายปี (360 เมตริกตัน) เพียง 19.6% เท่านั้น ② อัตราการใช้กำลังการผลิตในเดือนสิงหาคมอยู่ที่เพียง 5.82% โดยกำลังการผลิตถูกปล่อยทิ้งร้างอย่างรุนแรง ③ ราคาผลิตภัณฑ์ยังคงดิ่งลงอย่างต่อเนื่อง (LPSC ลดลงกว่า 24% ในเดือนเดียว) การผลิตเฉลี่ยรายเดือนในไตรมาส 4 มีแนวโน้มสูงสุดที่จะอยู่ในช่วง 11.5-13 เมตริกตัน โดยมียอดรวมทั้งปีประมาณ 118-121 เมตริกตัน ซึ่งถือเป็นการ "ไต่ระดับอย่างมั่นคง" คาดการณ์รายปี 360 เมตริกตัน แต่แปดเดือนแรกทำได้เพียง 70 เมตริกตัน: ช่องว่างระหว่าง "การเร่งการผลิตแบบค่อยเป็นค่อยไป" ของอิเล็กโทรไลต์ซัลไฟด์ของจีนกับความเป็นจริง
34 นาทีที่แล้ว
รายได้ต่างประเทศเกินสามแสนแปดสิบเอ็ดพันล้านหยวน! เปิดเผยผลประกอบการประจำปีของบริษัทผู้ผลิตแบตเตอรี่พลังงานชั้นนำสิบอันดับแรก - Shanghai Metals Market (SMM)