ในไตรมาสที่ 1 ยอดขายรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนอยู่ที่ 3.075 ล้านคัน โดยมีการติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานสะสมเกิน 130 GWh

เผยแพร่แล้ว: Apr 14, 2025 08:46
เมื่อวันที่ 11 เมษายน สมาคมผู้ผลิตรถยนต์จีน (CAAM) ได้เผยแพร่ข้อมูลการผลิตและการขายของอุตสาหกรรมยานยนต์ประจำเดือนมีนาคม ในเดือนมีนาคม การผลิตและการขายรถยนต์ของจีนอยู่ที่ 3.006 ล้านคัน และ 2.915 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 42.9% และ 37% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และเพิ่มขึ้น 11.9% และ 8.2% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตามลำดับ ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม การผลิตและการขายรถยนต์ของจีนอยู่ที่ 7.561 ล้านคัน และ 7.47 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 14.5% และ 11.2% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตามลำดับ โดยอัตราการเติบโตลดลง 1.7 และ 1.9 เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับช่วงเดือนมกราคม-กุมภาพันธ์

ในแง่ของยานยนต์พลังงานใหม่ (NEV) ในเดือนมีนาคม การผลิตและการขาย NEV ของจีนอยู่ที่ 1.277 ล้านคัน และ 1.237 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 47.9% และ 40.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตามลำดับ โดยยอดขาย NEV คิดเป็น 42.4% ของยอดขายรถยนต์ทั้งหมด ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม การผลิตและการขาย NEV ของจีนอยู่ที่ 3.182 ล้านคัน และ 3.075 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 50.4% และ 47.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตามลำดับ โดยยอดขาย NEV คิดเป็น 41.2% ของยอดขายรถยนต์ทั้งหมด

ตามรายงานของ CAAM ในไตรมาสแรก มีการขยายและเร่งดำเนินการตามนโยบายต่าง ๆ เพื่อกระตุ้นการบริโภครถยนต์ ทำให้ตลาดผู้บริโภคดีขึ้น บริษัทต่าง ๆ เปิดตัวผลิตภัณฑ์ใหม่ ความเชื่อมั่นของผู้บริโภคเพิ่มขึ้น และการผลิตและการขายเติบโตเป็นหลักสองหลัก ซึ่งบ่งชี้ถึงจุดเริ่มต้นที่ดีของอุตสาหกรรมยานยนต์ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง รถโดยสารยังคงรักษาแนวโน้มที่ดี ตลาดรถเพื่อการพาณิชย์แสดงสัญญาณฟื้นตัว การผลิตและการขาย NEV เติบโตอย่างรวดเร็วต่อเนื่อง ให้การสนับสนุนที่แข็งแกร่ง การส่งออกยานยนต์ยังคงเติบโตอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะอย่างยิ่งการส่งออก NEV เติบโตอย่างโดดเด่น และแบรนด์จีนยังคงเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง รักษาสัดส่วนการขายที่สูง

ในไตรมาสแรก การส่งออก NEV ของจีนอยู่ที่ 441,000 คัน เพิ่มขึ้น 43.9% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในแง่ของยอดขาย ในเดือนมีนาคม ยอดขาย NEV ในประเทศของจีนอยู่ที่ 1.079 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 41.9% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 42.3% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในจำนวนนี้ ยอดขาย NEV รถโดยสารในประเทศอยู่ที่ 1.009 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 40.4% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 42.2% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่ยอดขาย NEV รถเพื่อการพาณิชย์ในประเทศอยู่ที่ 70,000 คัน เพิ่มขึ้น 67.9% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 43% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม ยอดขาย NEV ในประเทศของจีนอยู่ที่ 2.633 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 47.6% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในจำนวนนี้ ยอดขาย NEV รถโดยสารในประเทศอยู่ที่ 2.484 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 47.6% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่ยอดขาย NEV รถเพื่อการพาณิชย์ในประเทศอยู่ที่ 149,000 คัน เพิ่มขึ้น 48.6% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ในเดือนมีนาคม ยอดขาย NEV ในประเทศคิดเป็น 44.8% ของยอดขายรถยนต์ในประเทศทั้งหมด ยอดขาย NEV รถโดยสารในประเทศคิดเป็น 49% ของยอดขายรถโดยสารในประเทศทั้งหมด และยอดขาย NEV รถเพื่อการพาณิชย์ในประเทศคิดเป็น 19.9% ของยอดขายรถเพื่อการพาณิชย์ในประเทศทั้งหมด ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม ยอดขาย NEV ในประเทศคิดเป็น 43.5% ของยอดขายรถยนต์ในประเทศทั้งหมด ยอดขาย NEV รถโดยสารในประเทศคิดเป็น 47.4% ของยอดขายรถโดยสารในประเทศทั้งหมด และยอดขาย NEV รถเพื่อการพาณิชย์ในประเทศคิดเป็น 18.4% ของยอดขายรถเพื่อการพาณิชย์ในประเทศทั้งหมด

ในแง่ของ NEV รถโดยสาร ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม ยอดขายในทุกเซกเมนต์แสดงให้เห็นถึงการเติบโตในระดับที่แตกต่างกัน โดยยอดขายส่วนใหญ่เน้นอยู่ที่เซกเมนต์ A และ B ซึ่งอยู่ที่ 881,000 คัน และ 785,000 คัน เพิ่มขึ้น 40.4% และ 15.3% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตามลำดับ แบรนด์ NEV ระดับไฮเอนด์ของจีนยังคงพัฒนาอย่างรวดเร็ว เพิ่มสัดส่วนของ NEV ระดับไฮเอนด์อย่างมีนัยสำคัญ นำไปสู่การอัพเกรดการบริโภค

ในแง่ของช่วงราคา ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม ยอดขายในช่วงราคา 300,000-500,000 หยวนลดลงเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่ยอดขายในช่วงราคาอื่น ๆ แสดงให้เห็นถึงการเติบโตในเชิงบวก ยอดขายส่วนใหญ่ยังคงเน้นอยู่ที่ช่วงราคา 150,000-200,000 หยวน ซึ่งอยู่ที่ 703,000 คัน เพิ่มขึ้น 31.3% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในแง่ของการจัดอันดับยอดขาย ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม กลุ่มบริษัท 10 อันดับแรกในยอดขาย NEV มีจำนวนรวม 2.594 ล้านคัน เพิ่มขึ้น 49.4% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว คิดเป็น 84.4% ของยอดขาย NEV ทั้งหมด เพิ่มขึ้น 1.3 เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในแง่ของการส่งออก ในเดือนมีนาคม การส่งออก NEV ของจีนอยู่ที่ 158,000 คัน เพิ่มขึ้น 20.1% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 26.8% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในจำนวนนี้ การส่งออก NEV รถโดยสารอยู่ที่ 149,000 คัน เพิ่มขึ้น 19.3% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 21.6% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่การส่งออก NEV รถเพื่อการพาณิชย์อยู่ที่ 9,000 คัน เพิ่มขึ้น 33.6% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 3.1 เท่าเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม การส่งออก NEV ของจีนอยู่ที่ 441,000 คัน เพิ่มขึ้น 43.9% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในจำนวนนี้ การส่งออก NEV รถโดยสารอยู่ที่ 419,000 คัน เพิ่มขึ้น 39.6% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่การส่งออก NEV รถเพื่อการพาณิชย์อยู่ที่ 23,000 คัน เพิ่มขึ้น 2.3 เท่าเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในจำนวนนี้ ในเดือนมีนาคม การส่งออก BEV ของจีนอยู่ที่ 103,000 คัน เพิ่มขึ้น 26.4% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 2.5% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่การส่งออก PHEV อยู่ที่ 55,000 คัน เพิ่มขึ้น 10% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 1.3 เท่าเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม การส่งออก BEV ของจีนอยู่ที่ 290,000 คัน เพิ่มขึ้น 16.7% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่การส่งออก PHEV อยู่ที่ 152,000 คัน เพิ่มขึ้น 1.6 เท่าเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในไตรมาสแรก การติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานไฟฟ้าของจีนอยู่ที่ 130.2 GWh เพิ่มขึ้น 52.8% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในวันเดียวกัน (11 เมษายน) สมาคมนวัตกรรมอุตสาหกรรมแบตเตอรี่พลังงานไฟฟ้ายานยนต์จีนได้เผยแพร่ข้อมูลแบตเตอรี่พลังงานไฟฟ้าประจำเดือนมีนาคม 2568

ในแง่ของการผลิต ในเดือนมีนาคม การผลิตแบตเตอรี่พลังงานและแบตเตอรี่ประเภทอื่น ๆ ของจีนอยู่ที่ 118.3 GWh เพิ่มขึ้น 18.0% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 54.3% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม การผลิตแบตเตอรี่พลังงานและแบตเตอรี่ประเภทอื่น ๆ ของจีนอยู่ที่ 326.3 GWh เพิ่มขึ้น 74.9% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในแง่ของยอดขาย ในเดือนมีนาคม ยอดขายแบตเตอรี่พลังงานและแบตเตอรี่ประเภทอื่น ๆ ของจีนอยู่ที่ 115.4 GWh เพิ่มขึ้น 28.3% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 64.9% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในจำนวนนี้ ยอดขายแบตเตอรี่พลังงานอยู่ที่ 87.5 GWh คิดเป็น 75.8% ของยอดขายทั้งหมด เพิ่มขึ้น 30.7% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 46.9% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่ยอดขายแบตเตอรี่ประเภทอื่น ๆ อยู่ที่ 28.0 GWh คิดเป็น 24.2% ของยอดขายทั้งหมด เพิ่มขึ้น 21.0% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 166.8% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม ยอดขายแบตเตอรี่พลังงานและแบตเตอรี่ประเภทอื่น ๆ ของจีนอยู่ที่ 285.8 GWh เพิ่มขึ้น 73.7% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในจำนวนนี้ ยอดขายแบตเตอรี่พลังงานอยู่ที่ 217.3 GWh คิดเป็น 76.0% ของยอดขายทั้งหมด เพิ่มขึ้น 51.3% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่ยอดขายแบตเตอรี่ประเภทอื่น ๆ อยู่ที่ 68.5 GWh คิดเป็น 24.0% ของยอดขายทั้งหมด เพิ่มขึ้น 228.6% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในแง่ของการส่งออก ในเดือนมีนาคม การส่งออกแบตเตอรี่พลังงานและแบตเตอรี่ประเภทอื่น ๆ ของจีนอยู่ที่ 23.0 GWh เพิ่มขึ้น 8.8% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 75.3% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว คิดเป็น 19.9% ของยอดขายรายเดือน ในจำนวนนี้ การส่งออกแบตเตอรี่พลังงานอยู่ที่ 13.9 GWh คิดเป็น 60.5% ของการส่งออกทั้งหมด เพิ่มขึ้น 8.6% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 11.3% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่การส่งออกแบตเตอรี่ประเภทอื่น ๆ อยู่ที่ 9.1 GWh คิดเป็น 39.5% ของการส่งออกทั้งหมด เพิ่มขึ้น 9.2% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม การส่งออกแบตเตอรี่พลังงานและแบตเตอรี่ประเภทอื่น ๆ ของจีนอยู่ที่ 61.5 GWh เพิ่มขึ้น 91.2% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว คิดเป็น 21.5% ของยอดขายทั้งหมดในสามเดือนแรก ในจำนวนนี้ การส่งออกแบตเตอรี่พลังงานอยู่ที่ 37.8 GWh คิดเป็น 61.4% ของการส่งออกทั้งหมด เพิ่มขึ้น 21.5% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่การส่งออกแบตเตอรี่ประเภทอื่น ๆ อยู่ที่ 23.7 GWh คิดเป็น 38.6% ของการส่งออกทั้งหมด เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในแง่ของการติดตั้ง ในเดือนมีนาคม การติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานไฟฟ้าของจีนอยู่ที่ 56.6 GWh เพิ่มขึ้น 62.3% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 61.8% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในจำนวนนี้ การติดตั้งแบตเตอรี่เทอร์นารีอยู่ที่ 10.0 GWh คิดเป็น 17.7% ของการติดตั้งทั้งหมด เพิ่มขึ้น 55.2% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และลดลง 11.6% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่การติดตั้งแบตเตอรี่ LFP อยู่ที่ 46.6 GWh คิดเป็น 82.3% ของการติดตั้งทั้งหมด เพิ่มขึ้น 63.9% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า และ 97.0% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม การติดตั้งแบตเตอรี่พลังงานไฟฟ้าของจีนอยู่ที่ 130.2 GWh เพิ่มขึ้น 52.8% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในจำนวนนี้ การติดตั้งแบตเตอรี่เทอร์นารีอยู่ที่ 25.0 GWh คิดเป็น 19.2% ของการติดตั้งทั้งหมด ลดลง 19.0% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่การติดตั้งแบตเตอรี่ LFP อยู่ที่ 105.2 GWh คิดเป็น 80.8% ของการติดตั้งทั้งหมด เพิ่มขึ้น 93.6% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในไตรมาสแรก การเพิ่มขึ้นของโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จอยู่ที่ 931,000 หน่วย เพิ่มขึ้น 30.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว

ในแง่ของการดำเนินงานโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จสาธารณะ ในเดือนมีนาคม 2568 เพิ่มขึ้น 67,000 หน่วย เมื่อเทียบกับเดือนกุมภาพันธ์ 2568 เพิ่มขึ้น 34.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ณ เดือนมีนาคม 2568 จำนวนสถานีชาร์จสาธารณะที่รายงานโดยสมาชิกสมาคมมีทั้งหมด 3.9 ล้านหน่วย ซึ่งรวมถึงสถานีชาร์จ DC 1.785 ล้านหน่วย และสถานีชาร์จ AC 2.114 ล้านหน่วย ตั้งแต่เดือนเมษายน 2567 ถึงเดือนมีนาคม 2568 การเพิ่มขึ้นเฉลี่ยรายเดือนของสถานีชาร์จสาธารณะอยู่ที่ประมาณ 83,000 หน่วย

ในแง่ของการดำเนินงานโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จสาธารณะตามจังหวัด ภูมิภาค และเมือง 10 อันดับแรก ได้แก่ กวางตง เจ้อเจียง มณฑลเจียงซู เซี่ยงไฮ้ มณฑลซานตง มณฑลเหอหนาน มณฑลอานฮุย มณฑลหูเป่ย์ มณฑลเสฉวน และกรุงปักกิ่ง คิดเป็น 67.9% ของสถานีชาร์จสาธารณะ ปริมาณการชาร์จทั่วประเทศส่วนใหญ่เน้นอยู่ที่กวางตง มณฑลเจียงซู มณฑลเหอเป่ย์ มณฑลเสฉวน มณฑลเจ้อเจียง เซี่ยงไฮ้ มณฑลซานตง มณฑลฝูเจี้ยน มณฑลเหอหนาน และมณฑลส่านซี โดยมีกระแสไฟฟ้าหลักไปยังรถโดยสารสาธารณะและรถโดยสารส่วนบุคคล ในขณะที่ประเภทยานพาหนะอื่น ๆ เช่น รถบรรทุกสุขาภิบาลและรถแท็กซี่ คิดเป็นสัดส่วนที่ค่อนข้างน้อย ในเดือนมีนาคม 2568 ปริมาณการชาร์จทั่วประเทศอยู่ที่ประมาณ 5.87 พันล้านกิโลวัตต์ชั่วโมง เพิ่มขึ้น 3.5 พันล้านกิโลวัตต์ชั่วโมงเมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า เพิ่มขึ้น 55.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว และเพิ่มขึ้น 6.4% เมื่อเทียบกับเดือนก่อนหน้า

ในแง่ของการดำเนินงานโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จสาธารณะตามผู้ประกอบการ ณ เดือนมีนาคม 2568 ผู้ประกอบการชาร์จ 15 อันดับแรกในแง่ของจำนวนสถานีชาร์จที่ดำเนินการ ได้แก่ Teld (746,000), Star Charge (659,000), Yunkuaichong (613,000), Xiaoju Charging (231,000), Weijing Cloud (215,000), State Grid (196,000), Lvchongchong (116,000), Shenzhen CEGN (94,000), China Southern Power Grid (90,000), Huichong (90,000), Ewe Energy (79,000), Wancheng Wanchong (55,000), Weilan Kuaichong (52,000), Kunlun Wangdian (50,000) และ Junyue Charging (47,000) ผู้ประกอบการ 15 รายนี้คิดเป็น 85.5% ของทั้งหมด ในขณะที่ผู้ประกอบการที่เหลือคิดเป็น 14.5%

ในแง่ของการดำเนินงานโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จโดยรวม ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม 2568 การเพิ่มขึ้นของโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จอยู่ที่ 931,000 หน่วย เพิ่มขึ้น 30.1% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในจำนวนนี้ การเพิ่มขึ้นของสถานีชาร์จสาธารณะอยู่ที่ 321,000 หน่วย เพิ่มขึ้น 75.3% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ในขณะที่การเพิ่มขึ้นของสถานีชาร์จส่วนบุคคลที่ติดตั้งพร้อมกับรถอยู่ที่ 611,000 หน่วย เพิ่มขึ้น 14.6% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้ว ณ เดือนมีนาคม 2568 จำนวนโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จทั้งหมดของจีนอยู่ที่ 13.749 ล้านหน่วย เพิ่มขึ้น 47.6% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีที่แล้วในแง่ของการเปรียบเทียบระหว่างโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จไฟและยานยนต์ไฟฟ้า ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมีนาคม 2568 ปริมาณโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จไฟที่เพิ่มขึ้นอยู่ที่ 931,000 หน่วย ในขณะที่ยอดขายยานยนต์พลังงานใหม่ภายในประเทศอยู่ที่ 2.633 ล้านคัน ซึ่งแสดงให้เห็นว่าทั้งโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จไฟและยานยนต์พลังงานใหม่ยังคงเติบโตอย่างรวดเร็ว อัตราส่วนของปริมาณการเพิ่มขึ้นของเสาชาร์จไฟต่อปริมาณการเพิ่มขึ้นของยานยนต์อยู่ที่ 1:2.8 แสดงให้เห็นว่าการสร้างโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จไฟสามารถตอบสนองการพัฒนาอย่างรวดเร็วของยานยนต์พลังงานใหม่ได้โดยพื้นฐาน

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
[SMM รีวิวรายสัปดาห์ตลาดเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงาน 9.3] อุปทานฟอยล์ทองแดงตึงตัวจำกัดแผนการผลิตเดือนกันยายน ราคาเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงานยังคงทรงตัว
4 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM รีวิวรายสัปดาห์ตลาดเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงาน 9.3] อุปทานฟอยล์ทองแดงตึงตัวจำกัดแผนการผลิตเดือนกันยายน ราคาเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงานยังคงทรงตัว
อ่านเพิ่มเติม
[SMM รีวิวรายสัปดาห์ตลาดเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงาน 9.3] อุปทานฟอยล์ทองแดงตึงตัวจำกัดแผนการผลิตเดือนกันยายน ราคาเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงานยังคงทรงตัว
[SMM รีวิวรายสัปดาห์ตลาดเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงาน 9.3] อุปทานฟอยล์ทองแดงตึงตัวจำกัดแผนการผลิตเดือนกันยายน ราคาเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงานยังคงทรงตัว
[SMM วิเคราะห์] จากอุปทานฟอยล์ทองแดงที่ตึงตัวและการเร่งกำลังการผลิตเซลล์แบตเตอรี่ความจุสูงที่ช้ากว่าคาด การเติบโตของการผลิตเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงานของจีนและทั่วโลกในเดือนกันยายนคาดว่าจะชะลอลงเหลือ 4.09% และ 4.25% MoM ตามลำดับ แต่ไม่ได้บ่งชี้ว่าอุปสงค์ปลายทางอ่อนแอลง สภาพอุปสงค์-อุปทานของเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงานยังคงตึงตัว โดยราคาเซลล์แบตเตอรี่ 314Ah ทรงตัว การจัดส่งคาดว่าจะเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องในระยะข้างหน้า โดยราคายังคงมีแนวโน้มทรงตัวถึงปรับสูงขึ้น
4 ชั่วโมงที่แล้ว
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
4 ชั่วโมงที่แล้ว
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
อ่านเพิ่มเติม
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
4 ชั่วโมงที่แล้ว
ประธาน CATL: ยอดขายรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนทะลุ 7.4 ล้านคันในครึ่งปีแรก เน้นความแม่นยำในการผลิตแบตเตอรี่
4 ชั่วโมงที่แล้ว
ประธาน CATL: ยอดขายรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนทะลุ 7.4 ล้านคันในครึ่งปีแรก เน้นความแม่นยำในการผลิตแบตเตอรี่
อ่านเพิ่มเติม
ประธาน CATL: ยอดขายรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนทะลุ 7.4 ล้านคันในครึ่งปีแรก เน้นความแม่นยำในการผลิตแบตเตอรี่
ประธาน CATL: ยอดขายรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนทะลุ 7.4 ล้านคันในครึ่งปีแรก เน้นความแม่นยำในการผลิตแบตเตอรี่
ประธาน CATL เจิ้ง อวี้ฉวิน กล่าวผ่านวิดีโอในงานประชุมแบตเตอรี่กำลังโลกปี 2026 ว่า ในช่วงครึ่งปีแรกของปีนี้ ยอดขายรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนเกิน 7.4 ล้านคัน มีรถรุ่นใหม่เปิดตัวกว่า 600 รุ่น เฉลี่ยเกือบ 3 รุ่นต่อวัน ทุกฝ่ายแข่งขันกันทั้งด้านความเร็ว สเปก และราคา วงจรการพัฒนาสั้นลงเรื่อย ๆ เขาชี้ว่าแบตเตอรี่กำลังต้องการความแม่นยำสูงมาก และมีความคลาดเคลื่อนได้น้อยมาก ในการผลิตจำนวนมาก ปัญหาเล็ก ๆ ทั้งหมดจะถูกขยายหลายเท่า ดังนั้นทุกกระบวนการและทุกพารามิเตอร์ต้องควบคุมอย่างเข้มงวดตั้งแต่ขั้นตอนการออกแบบ ต้องระบุความผิดปกติล่วงหน้า และต้องไม่ยอมให้มีปัญหาด้านคุณภาพโดยเด็ดขาด
4 ชั่วโมงที่แล้ว
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
news
[SMM รีวิวรายสัปดาห์ตลาดเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงาน 9.3] อุปทานฟอยล์ทองแดงตึงตัวจำกัดแผนการผลิตเดือนกันยายน ราคาเซลล์แบตเตอรี่กักเก็บพลังงานยังคงทรงตัว
Sep 03, 2026 19:36
news
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
Sep 03, 2026 19:26
news
ประธาน CATL: ยอดขายรถยนต์พลังงานใหม่ของจีนทะลุ 7.4 ล้านคันในครึ่งปีแรก เน้นความแม่นยำในการผลิตแบตเตอรี่
Sep 03, 2026 19:05
news
ตลาดลิเทียมคาร์บอเนตรายสัปดาห์: 8.31-9.3 ราคาสปอตลิเทียมคาร์บอเนตปรับขึ้นก่อนแล้วปรับลง แนวโน้มโดยรวมลดลง [SMM รายงานรายสัปดาห์]
Sep 03, 2026 18:28