China Zinc Supply Not Hurt despite Big Fall in Zinc Imports, SMM Reports

เผยแพร่แล้ว: Jul 7, 2017 20:18
China’s influx of imported zinc fell rapidly after the import profit window closed, which precipitated a big fall in Shanghai’s zinc inventories in early July.

SHANGHAI, Jul. 7 (SMM) - China’s influx of imported zinc fell rapidly after the import profit window closed, which precipitated a big fall in Shanghai’s zinc inventories in early July.

China Galvanizers Scale back Production on Raw Material Shortages, SMM Reports

But increased arriving shipments of domestic resources have offset the drop in imports, SMM said. Zinc smelters sold more actively in July now that zinc prices stayed high, growing total inventories in Shanghai, Guangdong and Tianjin.  

Zinc Consumption Severely Impacted after Production Restrictions at Galvanizers, SMM Reports

Import profit shrank from 500 yuan per tonne on June 23 and inverted to losses of around 300 yuan per tonne.

For news cooperation, please contact us by email: sallyzhang@smm.cn or service.en@smm.cn. 

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
สังกะสี LME ย่อตัวหลังพุ่งขึ้นรวดเร็ว สังกะสี SHFE ยังคงแนวโน้มผันผวน [สรุปการประชุมเช้า SMM]
27 นาทีที่แล้ว
สังกะสี LME ย่อตัวหลังพุ่งขึ้นรวดเร็ว สังกะสี SHFE ยังคงแนวโน้มผันผวน [สรุปการประชุมเช้า SMM]
อ่านเพิ่มเติม
สังกะสี LME ย่อตัวหลังพุ่งขึ้นรวดเร็ว สังกะสี SHFE ยังคงแนวโน้มผันผวน [สรุปการประชุมเช้า SMM]
สังกะสี LME ย่อตัวหลังพุ่งขึ้นรวดเร็ว สังกะสี SHFE ยังคงแนวโน้มผันผวน [สรุปการประชุมเช้า SMM]
[สรุปการประชุมเช้า SMM: สังกะสี LME ย่อตัวหลังพุ่งขึ้นอย่างรวดเร็ว สังกะสี SHFE ยังคงแนวโน้มผันผวน] เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ราคาสังกะสี LME เปิดตลาดที่ 3,889.5 ดอลลาร์/ตัน ราคาฟิวเจอร์สไต่ระดับขึ้นและแตะสูงสุดที่ 3,955 ดอลลาร์/ตัน จากนั้นย่อตัวลงอย่างรวดเร็วและแตะต่ำสุดที่ 3,859.5 ดอลลาร์/ตัน และปิดตลาดที่ 3,879.5 ดอลลาร์/ตัน ลดลง 9 ดอลลาร์/ตัน หรือ 0.23% ปริมาณการซื้อขายเพิ่มขึ้นเป็น 20,691 สัญญา และสถานะคงค้างเพิ่มขึ้น 64 สัญญา เป็น 261,000 สัญญา เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา สัญญาสังกะสี SHFE 2610 เปิดที่ 26,240 หยวน/ตัน ช่วงแรกปรับลงแตะ 26,145 หยวน/ตัน จากนั้นดีดกลับท่ามกลางการแกว่งตัวและแตะสูงสุดที่ 26,400 หยวน/ตัน และปิดตลาดที่ 26,375 หยวน/ตัน ลดลง 110 หยวน/ตัน หรือ 0.42% ปริมาณการซื้อขายเพิ่มขึ้นเป็น 112,400 สัญญา และสถานะคงค้างลดลง 335 สัญญา เป็น 164,000 สัญญา......
27 นาทีที่แล้ว
สัญญาณ hawkish กดดันสังกะสี LME ย่อตัวลงหลังพุ่งขึ้นเร็ว คาดสังกะสี SHFE ทรงตัวในกรอบสูงระหว่างวัน [ความเห็นภาคเช้าสังกะสี SMM]
48 นาทีที่แล้ว
สัญญาณ hawkish กดดันสังกะสี LME ย่อตัวลงหลังพุ่งขึ้นเร็ว คาดสังกะสี SHFE ทรงตัวในกรอบสูงระหว่างวัน [ความเห็นภาคเช้าสังกะสี SMM]
อ่านเพิ่มเติม
สัญญาณ hawkish กดดันสังกะสี LME ย่อตัวลงหลังพุ่งขึ้นเร็ว คาดสังกะสี SHFE ทรงตัวในกรอบสูงระหว่างวัน [ความเห็นภาคเช้าสังกะสี SMM]
สัญญาณ hawkish กดดันสังกะสี LME ย่อตัวลงหลังพุ่งขึ้นเร็ว คาดสังกะสี SHFE ทรงตัวในกรอบสูงระหว่างวัน [ความเห็นภาคเช้าสังกะสี SMM]
[บทวิเคราะห์สังกะสีช่วงเช้า SMM] เมื่อวันศุกร์ที่แล้ว สัญญาสังกะสี SHFE 2610 เปิดที่ 26,240 หยวน/ตัน ในช่วงแรกของการซื้อขายปรับลงแตะ 26,145 หยวน/ตัน จากนั้นแกว่งตัวและดีดกลับขึ้นไปแตะสูงสุดที่ 26,400 หยวน/ตัน และปิดท้ายที่ 26,375 หยวน/ตัน ลดลง 110 หยวน/ตัน หรือ 0.42% ปริมาณการซื้อขายเพิ่มขึ้นเป็น 112,400 สัญญา ขณะที่สถานะคงค้างลดลง 335 สัญญา มาอยู่ที่ 164,000 สัญญา
48 นาทีที่แล้ว
ผลผลิตสังกะสีจากเหมือง Sasa ของ CAML เพิ่มขึ้น 5% ในครึ่งปีแรก; ยังคงประมาณการปี 2026
28 Aug 2026 20:12
ผลผลิตสังกะสีจากเหมือง Sasa ของ CAML เพิ่มขึ้น 5% ในครึ่งปีแรก; ยังคงประมาณการปี 2026
อ่านเพิ่มเติม
ผลผลิตสังกะสีจากเหมือง Sasa ของ CAML เพิ่มขึ้น 5% ในครึ่งปีแรก; ยังคงประมาณการปี 2026
ผลผลิตสังกะสีจากเหมือง Sasa ของ CAML เพิ่มขึ้น 5% ในครึ่งปีแรก; ยังคงประมาณการปี 2026
เซ็นทรัล เอเชีย เมทัลส์ (CAML) รายงานปริมาณการผลิตสังกะสีในหัวแร่เข้มข้น 9,094 ตัน ที่เหมืองซาซาในช่วงครึ่งแรกของปี 2569 เพิ่มขึ้น 5% จากปีก่อน ขณะที่ปริมาณการผลิตตะกั่วในหัวแร่เข้มข้นเพิ่มขึ้น 6% เป็น 13,312 ตัน บริษัทระบุว่าโครงการปรับปรุงการดำเนินงานที่เริ่มในช่วงครึ่งหลังของปี 2568 เริ่มส่งผลแล้ว CAML ยังคงเป้าหมายการผลิตปี 2569 ไว้ที่สังกะสีในหัวแร่เข้มข้น 18,000–20,000 ตัน และตะกั่วในหัวแร่เข้มข้น 26,000–28,000 ตัน โดยได้แรงหนุนจากปริมาณการผลิตและราคาโลหะที่สูงขึ้น รายได้กลุ่มเพิ่มขึ้น 46% จากปีก่อน เป็น 145.5 ล้านดอลลาร์สหรัฐ ขณะที่ EBITDA เพิ่มขึ้น 89% เป็น 75.5 ล้านดอลลาร์สหรัฐ
28 Aug 2026 20:12
China Zinc Supply Not Hurt despite Big Fall in Zinc Imports, SMM Reports - Shanghai Metals Market (SMM)