[Phân tích SMM] Số lượng, giá cả, nguồn gốc, cảng đến: Phân tích nhập khẩu và xuất khẩu lưu huỳnh và axit sulfuric của Indonesia trong nửa đầu năm 2026

Đã xuất bản: Aug 12, 2026 09:44
Nhập khẩu lưu huỳnh nửa đầu năm 2026 giảm 771.000 tấn so với cùng kỳ năm trước, tương đương mức giảm gần 30%. Tổng nhập khẩu từ bốn quốc gia Trung Đông (UAE, Qatar, Saudi Arabia, Kuwait) giảm 1,52 triệu tấn, tương đương mức giảm 62%. Canada nổi lên là nguồn cung lớn mới, với lượng nhập khẩu tăng từ 172.000 tấn lên 328.000 tấn (+90%), trở thành nguồn cung lớn thứ hai. Giá trung bình trong tháng 6 tăng vọt lên 885 USD/tấn, tạo nên xu hướng “lượng giảm, giá tăng”.

 

Ghi chú Dữ liệu

  • Lưu huỳnh : Mã HS 25030000 (các loại lưu huỳnh, trừ lưu huỳnh thăng hoa/kết tủa/keo) + 28020000 (lưu huỳnh thăng hoa/kết tủa/keo)

  • Axit Sulfuric : Mã HS 28070010 (axit sulfuric, hàm lượng H₂SO₄ >80%)

  • Tổng Khối lượng : Nửa đầu năm 2026 lưu huỳnh 1,8481 triệu tấn (1.848.104.145 kg), giảm 29,4% so với nửa đầu năm 2025 (2,6191 triệu tấn) ; axit sulfuric 560.600 tấn (560.640.243,7 kg)

  • Giá trị : tổng nhập khẩu lưu huỳnh khoảng 1,421 tỷ USD , giá trung bình chung 769 USD/tấn ; tổng nhập khẩu axit sulfuric khoảng 111,47 triệu USD , giá trung bình chung 199 USD/tấn

  • Phương pháp Xử lý Giá : giá trung bình hàng tháng loại trừ các lô hàng mẫu/phi thương mại có khối lượng đơn lẻ <100 kg, chỉ giữ lại các lô hàng thương mại quy mô lớn

1. Lưu huỳnh: Khối lượng giảm gần 30%, giá diễn biến theo hình chữ “N” trước khi tăng vọt vào tháng Sáu

1.1 Xu hướng khối lượng và giá nhập khẩu hàng tháng

Diễn biến Xu hướng :

  • Tháng Một-Hai : thị trường ổn định, giá trung bình duy trì ở mức 685-693 USD/tấn, nhập khẩu trong tháng Hai giảm 30% so với tháng trước do yếu tố Tết Nguyên đán.

  • Tháng Ba-Tư : nhập khẩu tăng vọt rồi hạ nhiệt (đạt đỉnh nửa đầu năm là 412.800 tấn vào tháng Ba), tuy nhiên giá giảm ba tháng liên tiếp xuống còn 599 USD/tấn, mức thấp nhất nửa đầu năm. Nguyên nhân chính là nguồn cung lưu huỳnh toàn cầu tạm dư thừa, với sự cạnh tranh gay gắt giữa các lô hàng từ Trung Đông.

  • Tháng Năm-Sáu : giá đảo chiều tăng mạnh, với giá trung bình tháng Sáu vọt lên 885 USD/tấn , tăng 286 USD/tấn (+47,8%) so với mức thấp tháng Tư. Việc tích trữ tập trung cho các dự án HPAL tại các nhà máy luyện niken Indonesia, nhu cầu phân lân quốc tế phục hồi và việc các nhà cung cấp giữ giá cao đã cùng thúc đẩy đợt tăng giá này. Đáng chú ý, nhập khẩu tháng 6 không tăng cùng với giá mà giảm 11,2% so với tháng trước, cho thấy mô hình “lượng giảm, giá tăng” , phản ánh việc giá cao đã làm giảm nhu cầu mua.

1.2 Các quốc gia cung cấp chính: Saudi Arabia dẫn đầu, Canada nổi lên

Nhận định chính :

  • Năm quốc gia Trung Đông (Saudi Arabia + UAE + Qatar + Kuwait + Bahrain + Oman) cung cấp tổng cộng khoảng 1,033 triệu tấn, chiếm 55,9% , vẫn là khối cung cấp lớn nhất, mặc dù giảm đáng kể so với khoảng 62% trong nửa đầu năm 2025.

  • Thị phần của Canada tăng từ khoảng 6,6% trong nửa đầu năm 2025 lên 17,7%, với nhập khẩu tăng 90,4% so với cùng kỳ năm trước (từ 172.000 tấn lên 328.000 tấn), trở thành nguồn cung lớn thứ hai. Lưu huỳnh rắn tinh khiết cao của Canada phù hợp cho các ứng dụng nấu chảy niken, và tuyến vận chuyển từ các cảng Bờ Tây đến Indonesia có tính cạnh tranh hơn so với từ Trung Đông (mặc dù khoảng cách xa hơn, nhưng ưu thế cước phí tàu Panamax xuất hiện trong bối cảnh biến động giá cước).

  • Nhật Bản ghi nhận giá trung bình cao nhất (801 USD/tấn) , chủ yếu do xuất khẩu của nước này chủ yếu là lưu huỳnh lỏng cao cấp với phí bốc xếp và phí tinh khiết đáng kể; Singapore có giá trung bình thấp nhất (578 USD/tấn) , do một số lượng hàng là thương mại tái xuất pha trộn với lưu huỳnh cấp thấp hoặc phụ phẩm.

1.3 Cảng đích chính: ba khu luyện niken lớn thu hút hơn một nửa

Ba khu luyện niken lớn—WEDA, MOROWALI và OBI ISLAND—đã nhập khẩu tổng cộng 1,0289 triệu tấn, chiếm 55,7% tổng nhập khẩu lưu huỳnh của Indonesia. Ba khu này là trung tâm cốt lõi cho chế biến quặng niken hạ nguồn (bao gồm các nhà máy HPAL và axit sulfuric/phân bón liên kết RKEF), và nhu cầu nhập khẩu lưu huỳnh của chúng hoàn toàn do ngành niken thúc đẩy. Tanjung Priok, cảng ngoài của Jakarta, chủ yếu phục vụ các ngành hóa chất và phân bón truyền thống trên đảo Java.

1.4 Phân tích sự sụt giảm khối lượng so với cùng kỳ: bốn nước Trung Đông cắt giảm 1,52 triệu tấn

Nguyên nhân chính của sự sụt giảm : ① Giá lưu huỳnh quốc tế liên tục tăng từ cuối năm 2025 đến tháng 6 năm 2026, khiến các nhà cung cấp Trung Đông chuyển hướng nhiều hàng hơn sang các thị trường giá cao hơn như Ấn Độ, Trung Quốc và Bắc Phi; ② Một số nhà máy axit từ lưu huỳnh mới xây dựng tại Indonesia đi vào hoạt động, thay thế một phần lưu huỳnh nhập khẩu. Khối lượng gia tăng từ Canada (+155.500 tấn) và Philippines (+20.000 tấn) chỉ bù đắp được khoảng 12% lượng giảm, còn xa mới đủ để bù đắp.

2. Axit Sunfuric: Nhập khẩu tăng ngược dòng, độ co giãn giá vượt xa lưu huỳnh

2.1 Xu hướng khối lượng và giá nhập khẩu hàng tháng

Diễn giải xu hướng :

  • Tháng 1 : khối lượng nhập khẩu rất thấp (8.300 tấn), do việc thực hiện hợp đồng không khớp vào dịp Tết Nguyên Đán và bảo trì lò luyện.

  • Tháng 2-Tháng 4 : nhập khẩu tăng dần từng tháng, đạt đỉnh nửa đầu năm là 179.500 tấn vào tháng 4, với giá trung bình tăng từ $145/tấn lên $182/tấn trong cùng kỳ. Việc vận hành tập trung các dự án HPAL hạ nguồn đã giải phóng nhu cầu cứng.

  • Tháng 5 : nhập khẩu giảm mạnh 68% so với tháng trước (xuống còn 57.200 tấn), nhưng giá trung bình tăng vọt lên $241/tấn. Nguyên nhân chính là do bảo trì hàng năm tại một số lò luyện ở Nhật Bản và Hàn Quốc, khiến nguồn cung xuất khẩu axit sunfuric bị thắt chặt, thu hẹp nguồn cung và đẩy giá tăng vọt.

  • Tháng 6 : nhập khẩu phục hồi lên 115.100 tấn, với giá trung bình tăng vọt lên $309/tấn , tăng 119% so với tháng 1. Sự kết hợp ba yếu tố: chi phí chuyển tiếp từ giá lưu huỳnh $885/tấn trong tháng 6, bảo trì liên tục ở Nhật Bản và Hàn Quốc, và việc tái dự trữ hoảng loạn của các lò luyện trong nước Indonesia đã thúc đẩy đợt tăng này, ghi nhận mức giá trung bình hàng tháng cao nhất cho nhập khẩu axit sunfuric của Indonesia trong những năm gần đây.

2.2 Các quốc gia nguồn chính: Ba quốc gia hàng đầu Đông Á chiếm gần 90%

Hàn Quốc, Nhật Bản và Trung Quốc cùng cung cấp 500.000 tấn, chiếm 89,1% tổng nhập khẩu axit sunfuric quốc gia. Axit sunfuric có tính ăn mòn cao với bán kính vận chuyển hạn chế (thường không quá 3.000 hải lý), do đó sự gần gũi về khu vực mang lại cho các nước Đông Á vị thế thống trị. Giá trung bình của Ấn Độ đạt mức cao tới $380/tấn, do các thông số kỹ thuật đặc biệt như độ tinh khiết cao/oleum—khối lượng nhỏ với giá cao. Giá trung bình của Đài Loan chỉ là $134,5/tấn, một vùng trũng giá, chủ yếu nhờ vào lợi thế axit phụ phẩm từ nhà máy lọc dầu phát triển và chi phí vận tải biển ngắn.

2.3 Các cảng đích chính: OBI ISLAND chiếm một phần ba

riêng OBI ISLAND chiếm 35,6% ; hòn đảo này tập trung nhiều dự án luyện kim thủy luyện niken-coban (HPAL) do vốn Trung Quốc và Hàn Quốc dẫn dắt và có nhu cầu rất lớn về axit sunfuric thành phẩm. Ba cảng hàng đầu (OBI + BAHUDOPI + WEDA) cùng chiếm 57,5% , khớp sát với mức độ tập trung của ba cảng lưu huỳnh hàng đầu (55,7%), một lần nữa xác nhận sự trùng khớp lớn về nhu cầu giữa hai mặt hàng này.

3. Phân tích kết hợp Lưu huỳnh và Axit Sunfuric: Mối liên kết khối lượng-giá cả và phân hóa cục diện

3.1 So sánh độ co giãn khối lượng và giá cả

Truyền dẫn giá và chênh lệch độ co giãn :

  • Giá trung bình axit sunfuric tháng 6 (309 USD/tấn) tăng 168 USD/tấn so với tháng 1 (141 USD/tấn), tương đương mức tăng 119% ; trong cùng kỳ, giá lưu huỳnh chỉ tăng 29,2%. Độ co giãn giá của axit sunfuric vượt xa lưu huỳnh do các yếu tố cơ bản cung-cầu của chính nó thắt chặt hơn (bảo trì tại Nhật Bản và Hàn Quốc, nhu cầu cứng nhắc tại Indonesia) và thị trường giao ngay nhỏ, khiến nó rất nhạy cảm với những thay đổi cung-cầu biên.

  • Tỷ lệ khối lượng nhập khẩu lưu huỳnh/axit sunfuric chuyển từ 35:1 trong tháng 1 (khi nhập khẩu axit rất thấp) sang 2,0–4,2:1 từ tháng 2 đến tháng 6, phản ánh sự cân bằng động của Indonesia giữa “nhập khẩu lưu huỳnh để tự sản xuất axit” và “nhập khẩu trực tiếp axit thành phẩm”. Khi giá lưu huỳnh tăng cao (ví dụ: 885 USD/tấn vào tháng 6), một số nhà luyện kim thích mua trực tiếp axit thành phẩm để tránh chi phí vận hành nhà máy axit, hỗ trợ cho sự phục hồi nhập khẩu axit trong tháng 6.

3.2 So sánh cục diện nguồn cung

Nguồn cung lưu huỳnh đã trở nên đa dạng hơn (tỷ trọng lớn từ Trung Đông, Bắc Mỹ và Đông Nam Á), trong khi nguồn cung axit sunfuric tập trung cao ở các nước láng giềng Đông Á. Điều này được quyết định bởi đặc điểm thương mại toàn cầu của hai mặt hàng: lưu huỳnh có thể được vận chuyển đường biển đường dài (tàu Capesize/Panamax), trong khi axit sunfuric bị hạn chế bởi tính ăn mòn và chi phí vận tải, dẫn đến bán kính giao dịch ngắn hơn.

3.3 Tóm tắt thay đổi cơ cấu 2025→2026

Kết luận cốt lõi : Nhập khẩu lưu huỳnh của Indonesia “giảm lượng, tăng giá”, nguồn cung Trung Đông rút mạnh và Canada nhanh chóng bù đắp khoảng trống; nhập khẩu axit sunfuric “cả lượng và giá đều tăng”, nhập khẩu trực tiếp axit thành phẩm trở thành phương thức quan trọng bù đắp thiếu hụt sản xuất axit, mức tăng giá của chúng vượt xa đáng kể so với lưu huỳnh.

3.4 Triển vọng nửa cuối năm

  1. Lưu huỳnh : Giá 885 USD/tấn hồi tháng 6 đã hạn chế mua vào; dự kiến giá sẽ tiếp tục neo ở mức cao trong nửa cuối năm, cần theo dõi diễn biến xung đột địa chính trị. Nhập khẩu cả năm của Indonesia dự báo đạt 3,6–3,8 triệu tấn, giảm khoảng 20% so với cùng kỳ năm ngoái.

  2. Axit sunfuric : Nguồn cung có thể phục hồi sau mùa bảo dưỡng tại các lò luyện kim Nhật Bản và Hàn Quốc, nhưng nhiều dự án HPAL ở khu vực đảo OBI và WEDA vẫn đang trong giai đoạn tăng công suất; nhập khẩu trung bình tháng nửa cuối năm nhiều khả năng duy trì ở mức 100–120 nghìn tấn, giá bình quân dự kiến neo cao trong khoảng 260–330 USD/tấn.

  3. Diễn biến cục diện : Xuất khẩu lưu huỳnh của Canada sang Indonesia dự kiến sẽ vượt Ả Rập Xê-út để trở thành nhà cung cấp số một vào năm 2027; vẫn còn dư địa tăng trưởng cho xuất khẩu axit sunfuric của Trung Quốc sang Indonesia, đặc biệt là axit phụ phẩm từ các doanh nghiệp lọc hóa dầu tích hợp ven biển phía đông và nam Trung Quốc.

Nguồn dữ liệu : Số liệu thống kê xuất nhập khẩu của Hải quan Indonesia theo mã HS 25030000, 28020000, 28070010 trong tháng 1–6/2025 và tháng 1–6/2026, được xác minh từng mặt hàng, từng tháng và theo quốc gia/cảng. Dữ liệu tổng lượng đã được đối chiếu chéo với người dùng; số liệu hàng tháng là tổng hợp lô hàng thương mại dựa trên hồ sơ chi tiết gốc (đã hiệu chỉnh tỷ lệ sau khi loại trừ các mẫu <100 kg), giá trị và giá trung bình tương ứng với nhập khẩu thương mại thực tế.

Tuyên bố về Nguồn Dữ liệu: Ngoại trừ thông tin công khai, tất cả dữ liệu khác được SMM xử lý dựa trên thông tin công khai, giao tiếp thị trường và dựa trên mô hình cơ sở dữ liệu nội bộ của SMM. Chúng chỉ mang tính chất tham khảo và không cấu thành khuyến nghị ra quyết định.

Hình ảnh trong bài viết này có chú thích được AI dịch, chỉ để tham khảo.

Để biết thêm thông tin hoặc có thắc mắc gì, vui lòng liên hệ: lemonzhao@smm.cn
Để biết thêm thông tin về cách truy cập báo cáo nghiên cứu, vui lòng liên hệ:service.en@smm.cn
Tin Liên Quan
[Bác bỏ tin đồn về pin thể rắn: Vương Phương từ CATARC cho biết chưa có quyết định tuân thủ nào được đưa ra đối với các doanh nghiệp pin thể rắn]
27 phút trước
[Bác bỏ tin đồn về pin thể rắn: Vương Phương từ CATARC cho biết chưa có quyết định tuân thủ nào được đưa ra đối với các doanh nghiệp pin thể rắn]
Đọc thêm
[Bác bỏ tin đồn về pin thể rắn: Vương Phương từ CATARC cho biết chưa có quyết định tuân thủ nào được đưa ra đối với các doanh nghiệp pin thể rắn]
[Bác bỏ tin đồn về pin thể rắn: Vương Phương từ CATARC cho biết chưa có quyết định tuân thủ nào được đưa ra đối với các doanh nghiệp pin thể rắn]
[Tin đồn về pin thể rắn bị bác bỏ: Vương Phương của CATARC cho biết chưa thực hiện xác định tuân thủ đối với doanh nghiệp pin thể rắn] Ngày 4 tháng 9 năm 2026, Vương Phương, Nhà khoa học trưởng tại Trung tâm Nghiên cứu và Công nghệ Ô tô Trung Quốc (CATARC), đã làm rõ những tin đồn gần đây tại "Hội nghị Pin Điện lực Thế giới 2026": CATARC chưa tiến hành bất kỳ hoạt động xác định nào đối với các doanh nghiệp pin thể rắn, và những tin đồn liên quan là "thông tin sai lệch." Gần đây, có các báo cáo thị trường cho rằng CATARC, dựa trên tiêu chuẩn quốc gia GB/T 43568-2026 "Pin thể rắn dùng cho xe điện – Phần 1: Thuật ngữ và phân loại," có hiệu lực từ tháng 7 năm nay, đã tiến hành xác định đối với hơn 320 doanh nghiệp liên quan đến pin thể rắn, trong đó chỉ có 9 doanh nghiệp cuối cùng vượt qua toàn bộ các hạng mục tuân thủ.
27 phút trước
[Pin lithium: Nhựa Phật Sơn dự kiến đầu tư hơn 7 tỷ NDT cho công suất màng ngăn cao cấp]
28 phút trước
[Pin lithium: Nhựa Phật Sơn dự kiến đầu tư hơn 7 tỷ NDT cho công suất màng ngăn cao cấp]
Đọc thêm
[Pin lithium: Nhựa Phật Sơn dự kiến đầu tư hơn 7 tỷ NDT cho công suất màng ngăn cao cấp]
[Pin lithium: Nhựa Phật Sơn dự kiến đầu tư hơn 7 tỷ NDT cho công suất màng ngăn cao cấp]
Công ty Công nghệ Nhựa Phật Sơn tiết lộ vào ngày 3 tháng 9 rằng đơn vị con thuộc sở hữu toàn phần Gellec (Hà Bắc Jinli) sẽ đầu tư khoảng 3,35 tỷ nhân dân tệ vào một cơ sở sản xuất màng ngăn ướt công suất 4 tỷ m²/năm tại Thiều Quan, Quảng Đông, và khoảng 3,81 tỷ nhân dân tệ vào một dự án màng ngăn phủ công suất 4 tỷ m²/năm tại Vũ An, Hà Bắc. Công ty cũng có kế hoạch phát hành riêng lẻ tối đa 4 tỷ nhân dân tệ để tài trợ cho các dự án, trong đó cổ đông kiểm soát Tập đoàn Quảng Tín sẽ đăng ký mua từ 400 triệu đến 1 tỷ nhân dân tệ, nhằm nâng cao quy mô cung ứng màng ngăn và khả năng cạnh tranh về chi phí.
28 phút trước
[Solid-state: ProLogium bắt đầu sản xuất hàng loạt pin thể rắn hoàn toàn Gen 3.5 ở mức 381 Wh/kg]
28 phút trước
[Solid-state: ProLogium bắt đầu sản xuất hàng loạt pin thể rắn hoàn toàn Gen 3.5 ở mức 381 Wh/kg]
Đọc thêm
[Solid-state: ProLogium bắt đầu sản xuất hàng loạt pin thể rắn hoàn toàn Gen 3.5 ở mức 381 Wh/kg]
[Solid-state: ProLogium bắt đầu sản xuất hàng loạt pin thể rắn hoàn toàn Gen 3.5 ở mức 381 Wh/kg]
ProLogium công bố ngày 2/9 rằng pin gốm lithium thế hệ thứ ba Gen 3.5 của hãng đã bước vào sản xuất hàng loạt tại nhà máy quy mô gigawatt ở Đài Loan, Trung Quốc, đưa công nghệ thể rắn hoàn toàn mật độ năng lượng cao từ giai đoạn thí điểm sang sản lượng quy mô. Các thử nghiệm của TÜV cho thấy cell lớn 185,4Ah đạt 381 Wh/kg và 903 Wh/L, và thử nghiệm của UL Solutions theo tiêu chuẩn Trung Quốc GB/T 43568-2026 xác nhận phân loại thể rắn hoàn toàn. ProLogium đã xuất xưởng hơn 2,4 triệu cell từ năm 2013 và giành hơn 175 đơn hàng lặp lại trong ứng dụng ô tô; pin Gen 4 thế hệ tiếp theo của hãng chỉ cần cải tạo khoảng 10% dây chuyền hiện có, nhắm tới trung tâm dữ liệu AI, xe điện, hàng hải và hàng không vũ trụ.
28 phút trước
Đăng ký để Tiếp tục Đọc
Tiếp cận những phân tích mới nhất về kim loại và năng lượng mới
Đã có tài khoản?đăng nhập tại đây