โครงการติดตามไฮโดรเจนสีเขียว—การประมูลไฟฟ้า้าสำหรับผลิตไฮโดรเจนของกลุ่มพลังงานแห่งชาติถูกยกเลิก

เผยแพร่แล้ว: Sep 24, 2025 10:16

เมื่อวันที่ 19 กันยายน บริษัทหลงหยวนเพาเวอร์กัวหนิงฉวงอะลาชานนิวเอเนอร์จีจำกัดได้ประกาศยกเลิกการประกวดราคาสำหรับการจัดซื้อเครื่องจ่ายไฟฟ้าสำหรับผลิตไฮโดรเจนในโครงการศึกษาและสาธิตฐานควบคุมพลังงานหลายรูปแบบร่วมกัน โดยระบุว่าการจัดซื้อดังกล่าวไม่สำเร็จ ในฐานะแพลตฟอร์มสาธิตเทคโนโลยีสำคัญภายใต้กลุ่มการลงทุนพลังงานแห่งประเทศจีน การขัดขวางในการประกวดราคาอุปกรณ์สำคัญของโครงการนี้เปิดเผยความท้าทายทางปฏิบัติที่อุตสาหกรรมโซ่ไฮโดรเจนสีเขียวกำลังเผชิญอยู่ในส่วนเฉพาะทางเทคนิค

ตำแหน่งหลักและความมุ่งหมายทางเทคนิคของโครงการ:

ตำแหน่งการทำงาน:ตั้งอยู่ในเขตพัฒนาเทคโนโลยีสูงอะลาชานลีก วัตถุประสงค์หลักของโครงการคือการสร้าง "พลังงานทดแทน + ระบบเก็บพลังงานหลายรูปแบบ + การใช้ประโยชน์หลากหลาย" ฐานวิจัยและสาธิต มากกว่าจะเป็นเพียงโครงการผลิตไฮโดรเจน มุ่งเน้นไปที่การวิจัยเทคโนโลยีควบคุมพลังงานหลายรูปแบบร่วมกันและการสร้างระบบประเมินเศรษฐศาสตร์สำหรับพลังงานประเภทต่างๆ รวมถึงไฟฟ้า ความร้อน ไฮโดรเจน และแอมโมเนีย

การวางแผนส่วนของพลังงานไฮโดรเจน:กำลังการผลิตไฮโดรเจนสูงสุดที่วางแผนไว้คือ 2,500 Nm³H₂/ชั่วโมง พร้อมด้วยโรงงานสังเคราะห์แอมโมเนียที่มีกำลังการผลิตประจำปี 1,000 ตัน เพื่อยืดขยายสายโซ่คุณค่าจาก "ไฟฟ้าสีเขียว" ไปยัง "ไฮโดรเจนสีเขียว" และต่อไปจนถึง "แอมโมเนียสีเขียว"

การทบทวนและวิเคราะห์เหตุการณ์การยกเลิกการประกวดราคา:

ไทม์ไลน์:การประกวดราคาสำหรับการจัดซื้อเครื่องจ่ายไฟฟ้าสำหรับผลิตไฮโดรเจนได้เริ่มขึ้นเมื่อวันที่ 21 มกราคมปีนี้ แต่ประกาศเมื่อวันที่ 26 กุมภาพันธ์ระบุว่า ไม่มีผู้เสนอราคาที่ชนะ และประกาศเมื่อวันที่ 3 มีนาคมยืนยันว่า ไม่มีผู้ชนะการประมูล สุดท้ายแล้วได้ถูกยกเลิกเมื่อวันที่ 19 กันยายน

การวิเคราะห์เหตุผล:ประกาศระบุชัดเจนว่า "เนื่องจากการประมูลไม่สำเร็จ ผู้เชิญชวนประมูลกำลังปรับกลยุทธ์การจัดซื้อ" นี่แสดงให้เห็นว่าระหว่างกระบวนการประมูล อาจไม่มีข้อเสนอใดที่สามารถตอบสนอง ข้อกำหนดทางเทคนิคที่สูง สำหรับเครื่องจ่ายไฟฟ้าสำหรับผลิตไฮโดรเจน (เช่น ความจำเป็นในการปรับตัวตามพลังงานทดแทนที่เปลี่ยนแปลง ตรงตามมาตรฐานประสิทธิภาพและความเสถียรเฉพาะ เป็นต้น) หรือจำนวน/คุณสมบัติของผู้เสนอราคาไม่ตรงตามความคาดหวัง ทำให้ไม่สามารถดำเนินการจัดซื้อต่อไปได้และจำเป็นต้องทบทวนกลยุทธ์ใหม่

ความหมายของเหตุการณ์นี้คือ การพัฒนาอุตสาหกรรมไฮโดรเจนสีเขียวของจีนไม่ได้เป็นเพียงการแข่งขันในเรื่องอุปกรณ์หลักเช่นเครื่องแยกไฟฟ้าเท่านั้น แต่ยังรวมถึงความพร้อมและความสนับสนุนของซัพพลายเชนสำหรับอุปกรณ์เสริมเช่นแหล่งจ่ายไฟเฉพาะและระบบควบคุมก็มีความสำคัญไม่แพ้กัน อุปสรรคทางเทคนิคที่พบในการดำเนินโครงการสาธิตเหล่านี้ให้บทเรียนที่มีค่าแก่วงการโดยรวม กระตุ้นให้ทุกฝ่ายให้ความสนใจมากขึ้นในการพัฒนาอย่างสอดคล้องและการปฏิบัติงานด้านเทคนิคของทุกส่วนในห่วงโซ่อุปทาน

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ถังไฮโดรเจนชนิดที่ 4 แห่งแรกของจีนจากสายการผลิตในสือเจียจวง ซีไอเอ็มซี เฮกซากอน นำหน้าผลิตอุปกรณ์กักเก็บไฮโดรเจนความดันสูงในประเทศ
30 Jan 2026 17:31
ถังไฮโดรเจนชนิดที่ 4 แห่งแรกของจีนจากสายการผลิตในสือเจียจวง ซีไอเอ็มซี เฮกซากอน นำหน้าผลิตอุปกรณ์กักเก็บไฮโดรเจนความดันสูงในประเทศ
อ่านเพิ่มเติม
ถังไฮโดรเจนชนิดที่ 4 แห่งแรกของจีนจากสายการผลิตในสือเจียจวง ซีไอเอ็มซี เฮกซากอน นำหน้าผลิตอุปกรณ์กักเก็บไฮโดรเจนความดันสูงในประเทศ
ถังไฮโดรเจนชนิดที่ 4 แห่งแรกของจีนจากสายการผลิตในสือเจียจวง ซีไอเอ็มซี เฮกซากอน นำหน้าผลิตอุปกรณ์กักเก็บไฮโดรเจนความดันสูงในประเทศ
30 Jan 2026 17:31
โครงการคณะกรรมการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ประสบความสำเร็จในการรับรองโครงการจัดเก็บไฮโดรเจน เสริมรากฐานการผลิตอุปกรณ์จัดเก็บไฮโดรเจนในประเทศ ไฮโดรเจนเฟิงบรรลุการวางผังสองเส้นทาง "ก๊าซ + สถานะของแข็ง"
30 Jan 2026 16:55
โครงการคณะกรรมการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ประสบความสำเร็จในการรับรองโครงการจัดเก็บไฮโดรเจน เสริมรากฐานการผลิตอุปกรณ์จัดเก็บไฮโดรเจนในประเทศ ไฮโดรเจนเฟิงบรรลุการวางผังสองเส้นทาง "ก๊าซ + สถานะของแข็ง"
อ่านเพิ่มเติม
โครงการคณะกรรมการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ประสบความสำเร็จในการรับรองโครงการจัดเก็บไฮโดรเจน เสริมรากฐานการผลิตอุปกรณ์จัดเก็บไฮโดรเจนในประเทศ ไฮโดรเจนเฟิงบรรลุการวางผังสองเส้นทาง "ก๊าซ + สถานะของแข็ง"
โครงการคณะกรรมการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ประสบความสำเร็จในการรับรองโครงการจัดเก็บไฮโดรเจน เสริมรากฐานการผลิตอุปกรณ์จัดเก็บไฮโดรเจนในประเทศ ไฮโดรเจนเฟิงบรรลุการวางผังสองเส้นทาง "ก๊าซ + สถานะของแข็ง"
30 Jan 2026 16:55
อุทธรณ์ล่าช้านำไปสู่การระงับโครงการ Storegga ของสหราชอาณาจักรวางแผนขายโครงการไฮโดรเจนสีเขียว 70 เมกะวัตต์ในสกอตแลนด์
30 Jan 2026 15:48
อุทธรณ์ล่าช้านำไปสู่การระงับโครงการ Storegga ของสหราชอาณาจักรวางแผนขายโครงการไฮโดรเจนสีเขียว 70 เมกะวัตต์ในสกอตแลนด์
อ่านเพิ่มเติม
อุทธรณ์ล่าช้านำไปสู่การระงับโครงการ Storegga ของสหราชอาณาจักรวางแผนขายโครงการไฮโดรเจนสีเขียว 70 เมกะวัตต์ในสกอตแลนด์
อุทธรณ์ล่าช้านำไปสู่การระงับโครงการ Storegga ของสหราชอาณาจักรวางแผนขายโครงการไฮโดรเจนสีเขียว 70 เมกะวัตต์ในสกอตแลนด์
30 Jan 2026 15:48
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
news
ถังไฮโดรเจนชนิดที่ 4 แห่งแรกของจีนจากสายการผลิตในสือเจียจวง ซีไอเอ็มซี เฮกซากอน นำหน้าผลิตอุปกรณ์กักเก็บไฮโดรเจนความดันสูงในประเทศ
Jan 30, 2026 17:31
news
โครงการคณะกรรมการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ประสบความสำเร็จในการรับรองโครงการจัดเก็บไฮโดรเจน เสริมรากฐานการผลิตอุปกรณ์จัดเก็บไฮโดรเจนในประเทศ ไฮโดรเจนเฟิงบรรลุการวางผังสองเส้นทาง "ก๊าซ + สถานะของแข็ง"
Jan 30, 2026 16:55
news
อุทธรณ์ล่าช้านำไปสู่การระงับโครงการ Storegga ของสหราชอาณาจักรวางแผนขายโครงการไฮโดรเจนสีเขียว 70 เมกะวัตต์ในสกอตแลนด์
Jan 30, 2026 15:48
news
ทีมสำรวจของกระทรวงอุตสาหกรรมและเทคโนโลยีสารสนเทศเยือนลานคุนไฮโดรเจนพลังงาน ยืนยันความสำเร็จนวัตกรรมเทคโนโลยีการผลิตไฮโดรเจนนอกกริดแบบไม่ใช้ระบบกักเก็บพลังงาน
Jan 30, 2026 15:47