ประกาศเชิญชวนประมูลโครงการเมทานอลสีเขียว 100,000 ตัน ในซินเจียง!

เผยแพร่แล้ว: Jul 15, 2025 09:07

เมื่อวันที่ 14 กรกฎาคม บริษัท จินดา หงจิง (ชาเช) ไฮโดรเจน เอนเนอร์จี เทคโนโลยี จำกัด ได้ประกาศเชิญชวนประกวดราคาสำหรับการออกแบบวิศวกรรมและแพคเกจกระบวนการสนับสนุนของโรงงานเมทานอลสีเขียวที่มีกำลังการผลิต 250,000 ตันต่อปี (ระยะที่ 1) และโรงงานเมทานอลสีเขียวที่มีกำลังการผลิต 100,000 ตันต่อปี ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของโครงการผลิตร่วมกันแบบผสมผสานระหว่างไฟฟ้าแสงอาทิตย์และไฮโดรเจนด้วยการแก๊สซิฟิเคชันชีวมวล

ตามประกาศเชิญชวนประกวดราคา โครงการนี้จะตั้งอยู่ในเขตชาเช จังหวัดคาชการ์ สินเจียง ซึ่งรวมถึงโครงการเมทานอลสีเขียวที่มีกำลังการผลิต 100,000 ตันต่อปี (ประกอบด้วยกระบวนการผลิตไฮโดรเจนจากน้ำด้วยการอิเล็กโตรไลซิส การแปลงชีวมวลเป็นก๊าซซินเทติส และกระบวนการสังเคราะห์เมทานอลสีเขียว) ระบบจัดเก็บ สถานีบรรจุ และสิ่งอำนวยความสะดวกและสิ่งอำนวยความสะดวกสนับสนุน รวมถึงสิ่งอำนวยความสะดวกและงานสนับสนุนที่เกี่ยวข้อง ผลิตภัณฑ์ร่วมประกอบด้วยไอน้ำผลิตภัณฑ์ร่วม ซากจากการแก๊สซิฟิเคชันชีวมวล (เถ้าพืช) เป็นต้น

ขอบเขตของการประกวดราคาครั้งนี้รวมถึงการออกแบบวิศวกรรมแบบร่างและการออกแบบแบบก่อสร้างสำหรับโรงงานโครงการเมทานอลสีเขียวที่มีกำลังการผลิต 100,000 ตันต่อปีของบริษัท จินดา หงจิง (ชาเช) ไฮโดรเจน เอนเนอร์จี เทคโนโลยี จำกัด (รวมถึงระบบผลิตไฮโดรเจนจากน้ำด้วยการอิเล็กโตรไลซิส ระบบแก๊สซิฟิเคชันชีวมวล หน่วยสังเคราะห์เมทานอล (ที่อุดมไปด้วยคาร์บอนไดออกไซด์) เป็นต้น) รวมถึงแพคเกจกระบวนการสังเคราะห์เมทานอล (ที่อุดมไปด้วยคาร์บอนไดออกไซด์) และแพคเกจกระบวนการแก๊สซิฟิเคชันชีวมวล

ตัวชี้วัดหลักสำหรับหน่วยสังเคราะห์เมทานอลมีดังนี้ กำลังการผลิตของโรงงาน: 100,000 ตันต่อปี เวลาดำเนินงาน: 8,000 ชั่วโมงต่อปี ความยืดหยุ่นในการดำเนินงาน: 40%-110% คุณภาพผลิตภัณฑ์เมทานอล: ตรงตามข้อกำหนดเกรดพรีเมี่ยมของมาตรฐานแห่งชาติ GB338-2011 มาตรฐาน "มลพิษสามประเภท": มาตรฐานการปล่อยมลพิษจะต้องเป็นไปตามมาตรฐานแห่งชาติ อุตสาหกรรม และมาตรฐานท้องถิ่นที่เกี่ยวข้องของจีน โดยมาตรฐานสุดท้ายจะขึ้นอยู่กับการอนุมัติจากการประเมินผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมของโครงการ

ระยะเวลาการออกแบบ: รอบระยะเวลาการออกแบบทั้งหมดสำหรับโครงการนี้คือ 180 วันตามปฏิทิน รวมถึง 80 วันตามปฏิทินสำหรับการออกแบบแบบร่าง และ 100 วันตามปฏิทินสำหรับการออกแบบแบบก่อสร้าง

โครงการนี้รับการเสนอราคาจากกลุ่มบริษัท โดยมีสมาชิกกลุ่มบริษัทไม่เกินสามคน สมาชิกกลุ่มบริษัทจะต้องลงนามในข้อตกลงการเสนอราคาของกลุ่มบริษัท (ข้อตกลงการเสนอราคาของกลุ่มบริษัทจะต้องเป็นไปตามรูปแบบที่ระบุไว้ในเอกสารประกวดราคา) โดยสถาบันออกแบบจะเป็นผู้นำของกลุ่มบริษัท

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ถังไฮโดรเจนชนิดที่ 4 แห่งแรกของจีนจากสายการผลิตในสือเจียจวง ซีไอเอ็มซี เฮกซากอน นำหน้าผลิตอุปกรณ์กักเก็บไฮโดรเจนความดันสูงในประเทศ
30 Jan 2026 17:31
ถังไฮโดรเจนชนิดที่ 4 แห่งแรกของจีนจากสายการผลิตในสือเจียจวง ซีไอเอ็มซี เฮกซากอน นำหน้าผลิตอุปกรณ์กักเก็บไฮโดรเจนความดันสูงในประเทศ
อ่านเพิ่มเติม
ถังไฮโดรเจนชนิดที่ 4 แห่งแรกของจีนจากสายการผลิตในสือเจียจวง ซีไอเอ็มซี เฮกซากอน นำหน้าผลิตอุปกรณ์กักเก็บไฮโดรเจนความดันสูงในประเทศ
ถังไฮโดรเจนชนิดที่ 4 แห่งแรกของจีนจากสายการผลิตในสือเจียจวง ซีไอเอ็มซี เฮกซากอน นำหน้าผลิตอุปกรณ์กักเก็บไฮโดรเจนความดันสูงในประเทศ
30 Jan 2026 17:31
โครงการคณะกรรมการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ประสบความสำเร็จในการรับรองโครงการจัดเก็บไฮโดรเจน เสริมรากฐานการผลิตอุปกรณ์จัดเก็บไฮโดรเจนในประเทศ ไฮโดรเจนเฟิงบรรลุการวางผังสองเส้นทาง "ก๊าซ + สถานะของแข็ง"
30 Jan 2026 16:55
โครงการคณะกรรมการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ประสบความสำเร็จในการรับรองโครงการจัดเก็บไฮโดรเจน เสริมรากฐานการผลิตอุปกรณ์จัดเก็บไฮโดรเจนในประเทศ ไฮโดรเจนเฟิงบรรลุการวางผังสองเส้นทาง "ก๊าซ + สถานะของแข็ง"
อ่านเพิ่มเติม
โครงการคณะกรรมการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ประสบความสำเร็จในการรับรองโครงการจัดเก็บไฮโดรเจน เสริมรากฐานการผลิตอุปกรณ์จัดเก็บไฮโดรเจนในประเทศ ไฮโดรเจนเฟิงบรรลุการวางผังสองเส้นทาง "ก๊าซ + สถานะของแข็ง"
โครงการคณะกรรมการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ประสบความสำเร็จในการรับรองโครงการจัดเก็บไฮโดรเจน เสริมรากฐานการผลิตอุปกรณ์จัดเก็บไฮโดรเจนในประเทศ ไฮโดรเจนเฟิงบรรลุการวางผังสองเส้นทาง "ก๊าซ + สถานะของแข็ง"
30 Jan 2026 16:55
อุทธรณ์ล่าช้านำไปสู่การระงับโครงการ Storegga ของสหราชอาณาจักรวางแผนขายโครงการไฮโดรเจนสีเขียว 70 เมกะวัตต์ในสกอตแลนด์
30 Jan 2026 15:48
อุทธรณ์ล่าช้านำไปสู่การระงับโครงการ Storegga ของสหราชอาณาจักรวางแผนขายโครงการไฮโดรเจนสีเขียว 70 เมกะวัตต์ในสกอตแลนด์
อ่านเพิ่มเติม
อุทธรณ์ล่าช้านำไปสู่การระงับโครงการ Storegga ของสหราชอาณาจักรวางแผนขายโครงการไฮโดรเจนสีเขียว 70 เมกะวัตต์ในสกอตแลนด์
อุทธรณ์ล่าช้านำไปสู่การระงับโครงการ Storegga ของสหราชอาณาจักรวางแผนขายโครงการไฮโดรเจนสีเขียว 70 เมกะวัตต์ในสกอตแลนด์
30 Jan 2026 15:48
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
news
ถังไฮโดรเจนชนิดที่ 4 แห่งแรกของจีนจากสายการผลิตในสือเจียจวง ซีไอเอ็มซี เฮกซากอน นำหน้าผลิตอุปกรณ์กักเก็บไฮโดรเจนความดันสูงในประเทศ
Jan 30, 2026 17:31
news
โครงการคณะกรรมการวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ประสบความสำเร็จในการรับรองโครงการจัดเก็บไฮโดรเจน เสริมรากฐานการผลิตอุปกรณ์จัดเก็บไฮโดรเจนในประเทศ ไฮโดรเจนเฟิงบรรลุการวางผังสองเส้นทาง "ก๊าซ + สถานะของแข็ง"
Jan 30, 2026 16:55
news
อุทธรณ์ล่าช้านำไปสู่การระงับโครงการ Storegga ของสหราชอาณาจักรวางแผนขายโครงการไฮโดรเจนสีเขียว 70 เมกะวัตต์ในสกอตแลนด์
Jan 30, 2026 15:48
news
ทีมสำรวจของกระทรวงอุตสาหกรรมและเทคโนโลยีสารสนเทศเยือนลานคุนไฮโดรเจนพลังงาน ยืนยันความสำเร็จนวัตกรรมเทคโนโลยีการผลิตไฮโดรเจนนอกกริดแบบไม่ใช้ระบบกักเก็บพลังงาน
Jan 30, 2026 15:47
ประกาศเชิญชวนประมูลโครงการเมทานอลสีเขียว 100,000 ตัน ในซินเจียง! - Shanghai Metals Market (SMM)