ความต้องการด้านการจัดซื้อจากโรงงานผลิตโมดูลลดลง อัตราการดำเนินงานของโครงโครงสร้างโซลาร์เซลล์อยู่ภายใต้แรงกดดัน [การวิเคราะห์ของ SMM]

เผยแพร่แล้ว: Jun 5, 2025 17:10
[การวิเคราะห์ของ SMM: ความต้องการซื้อของโรงงานผลิตโมดูลลดลง อัตราการดำเนินงานของโครงเหล็กกรอบแผงโซลาร์เซลล์อยู่ภายใต้แรงกดดัน] สัปดาห์นี้ อัตราการดำเนินงานของบริษัทผู้ผลิตโครงเหล็กกรอบแผงโซลาร์เซลล์ที่ถูกเก็บตัวอย่างยังคงแตกต่างกันอย่างต่อเนื่อง อัตราการดำเนินงานของบริษัทชั้นนำบางแห่งในภาคตะวันออกของจีนลดลงเล็กน้อยเมื่อเทียบรายสัปดาห์ ส่วนใหญ่เนื่องจากความเชื่อมั่นในการซื้อของโรงงานผลิตโมดูลในภาคล่างตกต่ำ และความคาดหวังที่ค่อนข้างมองในแง่ร้ายของบริษัทเหล่านี้ต่อการผลิตโมดูลตามกำหนดเวลาในเดือนมิถุนายน อย่างไรก็ตาม ตามการสำรวจของ SMM ผู้ผลิตบางรายในมณฑลอานฮุยกําลังเพิ่มกำลังการผลิตที่ลงทุนใหม่ของตนอย่างต่อเนื่อง ซึ่งคาดว่าจะสามารถผลิตได้เต็มกำลังในครึ่งหลังของปี นอกจากนี้ ตามการสำรวจของ SMM ผู้ประกอบการขนาดกลางและขนาดย่อมบางรายในมณฑลอานฮุยและมณฑลเหอหนานรายงานว่า สายการผลิตแผงโซลาร์เซลล์ของตนกําลังทยอยออกจากตลาด โดยจะรักษาเฉพาะคำสั่งซื้อจากลูกค้าที่มีความสัมพันธ์มายาวนานเท่านั้น อัตราการดำเนินงานของโครงเหล็กกรอบแผงโซลาร์เซลล์ของพวกเขายังคงอยู่ในระดับต่ำที่ 30%

》ตรวจสอบราคาอ้างอิง ข้อมูล และการวิเคราะห์ตลาดผลิตภัณฑ์อลูมิเนียมของ SMM

》สมัครสมาชิกเพื่อดูราคาสปอตย้อนหลังของโลหะ SMM

ข่าว SMM วันที่ 5 มิถุนายน:

อลูมิเนียมอัดรีดสำหรับโซลาร์เซลล์: สัปดาห์นี้ อัตราการดำเนินงานของบริษัทตัวอย่างในภาคกรอบโซลาร์เซลล์ยังคงแตกต่างกันไป บริษัทชั้นนำบางแห่งในภาคตะวันออกของจีนมีอัตราการดำเนินงานลดลงเล็กน้อยเมื่อเทียบกับสัปดาห์ที่แล้ว ส่วนใหญ่เนื่องจากความต้องการซื้อจากผู้ผลิตโมดูลและบริษัทในอุตสาหกรรมต่อเนื่องที่อ่อนแอ และความคาดหวังที่ค่อนข้างมองโลกในแง่ร้ายของบริษัทเหล่านี้ต่อการผลิตโมดูลตามกำหนดเวลาในเดือนมิถุนายน อย่างไรก็ตาม ตามรายงานของ SMM มีกำลังการผลิตใหม่บางส่วนในมณฑลอานฮุยที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง และคาดว่าจะเข้าสู่การผลิตเต็มกำลังในครึ่งหลังของปี ขณะเดียวกัน จากการสำรวจของ SMM บริษัทขนาดกลางและขนาดย่อมบางแห่งในมณฑลอานฮุยและมณฑลเหอหนานรายงานว่า สายการผลิตโซลาร์เซลล์ของตนกําลังทยอยออกจากตลาด โดยยังคงรับออเดอร์จากลูกค้าที่มีความสัมพันธ์มายาวนานเท่านั้น อัตราการดำเนินงานของกรอบโซลาร์เซลล์ของบริษัทเหล่านี้ยังคงอยู่ในระดับต่ำที่ 30%

ราคาวัตถุดิบ: ในช่วงเวลา (3 มิถุนายน 2025 - 5 มิถุนายน 2025) ราคาสปอตเฉลี่ยของอลูมิเนียมบริสุทธิ์มีแนวโน้มลดลง ราคาเฉลี่ยรายสัปดาห์ของ SMM A00 อยู่ที่ 20,216.67 หยวน/ตัน ลดลง 0.46% เมื่อเทียบกับค่าเฉลี่ยของสัปดาห์ที่แล้ว ในแง่ของปัจจัยทางเศรษฐกิจมหภาค การขึ้นภาษีนำเข้าอลูมิเนียมและเหล็กของสหรัฐฯ มีผลบังคับใช้แล้ว ส่งผลให้สภาพคล่องการค้าอลูมิเนียมทั่วโลกถูกกดดัน โดยเฉพาะอย่างยิ่งในประเทศที่พึ่งพาการส่งออกไปยังสหรัฐฯ เป็นอย่างมาก และทำให้แรงกดดันต่อภาวะอุปทานเกินในระยะสั้นรุนแรงขึ้น รายงานสีน้ำตาลของธนาคารกลางสหรัฐฯ (Fed) เปิดเผยสถานการณ์ปัจจุบันของการชะลอตัวของกิจกรรมทางเศรษฐกิจและแรงกดดันจากเงินเฟ้อที่มากเกินไปในสหรัฐฯ ความไม่แน่นอนทางนโยบายได้เพิ่มความรู้สึกที่ไม่ต้องการรับความเสี่ยงในตลาดไปพร้อมกัน และการเลือกของบริษัทที่จะถ่ายโอนต้นทุนเนื่องจากสภาพแวดล้อมทางเศรษฐกิจอาจกดดันความต้องการใช้งานปลายทาง การฟื้นตัวของดัชนี PMI ภาคการผลิตของจีนและการปรับปรุงตัวชี้วัดการส่งออกในเดือนพฤษภาคมได้ให้การสนับสนุนความต้องการ ซึ่งบ่งชี้ว่าความยืดหยุ่นของเศรษฐกิจภายในประเทศยังคงอยู่ ในแง่ของปัจจัยพื้นฐาน กำลังการผลิตอลูมิเนียมบริสุทธิ์ภายในประเทศยังคงมีเสถียรภาพ โดยมีความคาดหวังว่าปริมาณการหล่อแท่งจะลดลงเล็กน้อยในช่วงเวลาต่อมา ปริมาณสินค้าคงคลังอลูมิเนียมแท่งภายในประเทศชั่วคราวยังคงมีแนวโน้มลดลง ในแง่ของต้นทุน ผลกระทบจากเหตุการณ์เหมืองแร่ในกินีต่อราคาอลูมินาได้ลดลง และต้นทุนในเวลาจริงของอลูมิเนียมบริสุทธิ์ลดลงเล็กน้อยเมื่อเทียบรายเดือนในด้านอุปสงค์ บริษัทต่าง ๆ เผชิญกับแรงกดดันสองประการจากความอ่อนแอตามฤดูกาลในประเทศและความไม่แน่นอนทางการค้า ในระยะสั้น อัตราการดำเนินงานของบริษัทแปรรูปอลูมิเนียมจะอยู่ภายใต้แรงกดดัน และบรรยากาศในช่วงอ่อนแอจะทวีความรุนแรงขึ้น การรับออเดอร์ใหม่ในภาคส่วนต่าง ๆ เช่น วัสดุก่อสร้าง พลังงานแสงอาทิตย์ และยานยนต์ มีสัญญาณอ่อนแอลง โดยรวมแล้ว ปริมาณสินค้าคงคลังที่ต่ำในปัจจุบันให้การสนับสนุนราคาอลูมิเนียม อย่างไรก็ตาม สภาพแวดล้อมมหภาคที่เป็นลบโดยรวมในสัปดาห์นี้ได้ก่อให้เกิดแรงกดดันต่อราคาอลูมิเนียมที่ระดับสูง และแรงกดดันในช่วงอ่อนแอในด้านอุปสงค์ จำกัด ช่วงราคาที่สามารถปรับตัวขึ้นได้ อลูมิเนียมแท่งสปอตในพื้นที่บริโภคหลักจะเผชิญกับสถานการณ์อุปทานและอุปสงค์ที่อ่อนแอ ในระยะสั้น คาดว่าราคาอลูมิเนียมจะแกว่งตัวในกรอบที่จำกัด SMM คาดว่า สัญญาซื้อขายล่วงหน้าอลูมิเนียม SHFE 2507 ที่ซื้อขายมากที่สุดจะซื้อขายในช่วง 19,500-20,300 หยวน/ตัน ในสัปดาห์หน้า และอลูมิเนียม LME จะซื้อขายในช่วง 2,400-2,520 ดอลลาร์สหรัฐ/ตัน

》คลิกเพื่อดูฐานข้อมูลห่วงโซ่อุตสาหกรรมอลูมิเนียมของ SMM

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
[SMM PV News] ที่ระดับความสูง 4,700 เมตร! โครงการพลังงานแสงอาทิตย์ที่ใหญ่ที่สุดในบริเวณตอนกลางและตอนล่างของแม่น้ำยาร์ลุงซังโปในทิเบตได้สร้างเสร็จสมบูรณ์แล้ว
15 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM PV News] ที่ระดับความสูง 4,700 เมตร! โครงการพลังงานแสงอาทิตย์ที่ใหญ่ที่สุดในบริเวณตอนกลางและตอนล่างของแม่น้ำยาร์ลุงซังโปในทิเบตได้สร้างเสร็จสมบูรณ์แล้ว
อ่านเพิ่มเติม
[SMM PV News] ที่ระดับความสูง 4,700 เมตร! โครงการพลังงานแสงอาทิตย์ที่ใหญ่ที่สุดในบริเวณตอนกลางและตอนล่างของแม่น้ำยาร์ลุงซังโปในทิเบตได้สร้างเสร็จสมบูรณ์แล้ว
[SMM PV News] ที่ระดับความสูง 4,700 เมตร! โครงการพลังงานแสงอาทิตย์ที่ใหญ่ที่สุดในบริเวณตอนกลางและตอนล่างของแม่น้ำยาร์ลุงซังโปในทิเบตได้สร้างเสร็จสมบูรณ์แล้ว
เมื่อเร็วๆ นี้ โครงการไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์หลัวปู้ซา ระยะที่ 1 กำลังการผลิต 850 เมกะวัตต์ ในอำเภอชวีซง เขตปกครองตนเองทิเบต ซึ่งก่อสร้างโดยเพาเวอร์ไชน่า ได้ผ่านการตรวจรับการแล้วเสร็จอย่างเป็นทางการ ซึ่งให้การสนับสนุนที่สำคัญในการบรรเทาความตึงเครียดด้านอุปทานไฟฟ้าในภูมิภาค และเสริมสร้างแนวป้องกันการจัดหาพลังงานบนที่ราบสูง โครงการไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์หลัวปู้ซา ในอำเภอชวีซง เขตปกครองตนเองทิเบต ครอบคลุมพื้นที่ประมาณ 4,289.59 หมู่ มีกำลังการผลิตติดตั้งรวม 850 เมกะวัตต์ เป็นโครงการไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์เชิงพาณิชย์หลักชุดแรกของฐานพลังงานสะอาดหย่าจงในทิเบต และเป็นโครงการผลิตไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์สะอาดที่ใหญ่ที่สุดในพื้นที่ตอนกลางและตอนล่างของแม่น้ำหย่าหลง โครงการนี้พัฒนาเป็น 4 ระยะ โดยระยะที่ 1 มีกำลังการผลิต 200 เมกะวัตต์ และระดับความสูงเฉลี่ย 4,700 เมตร บริษัทเฉิงตูเอ็นจิเนียริ่งคอร์ปอเรชั่นภายใต้เพาเวอร์ไชน่ารับผิดชอบการก่อสร้างสถานีไฟฟ้ายกระดับแรงดัน 220 กิโลโวลต์ พื้นที่แผงโซลาร์ 50 เมกะวัตต์ สายส่งไฟฟ้าระยะทาง 20.74 กิโลเมตร และการขยายสถานีไฟฟ้าฝั่งตรงข้าม ส่วนซิโนไฮโดรบูโร 9 รับผิดชอบการก่อสร้างพื้นที่แผงโซลาร์ 150 เมกะวัตต์ ติดตั้งแผงโซลาร์รวม 348,000 แผง พร้อมหม้อแปลงชนิดบ็อกซ์ 64 เครื่อง และอินเวอร์เตอร์ 704 เครื่อง
15 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM PV News] กระทรวงพลังงานสหรัฐฯ (DOE) ลงทุน 12 ล้านดอลลาร์เพื่อพัฒนาเทคโนโลยีโซลาร์เซลล์สำหรับอวกาศ
15 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM PV News] กระทรวงพลังงานสหรัฐฯ (DOE) ลงทุน 12 ล้านดอลลาร์เพื่อพัฒนาเทคโนโลยีโซลาร์เซลล์สำหรับอวกาศ
อ่านเพิ่มเติม
[SMM PV News] กระทรวงพลังงานสหรัฐฯ (DOE) ลงทุน 12 ล้านดอลลาร์เพื่อพัฒนาเทคโนโลยีโซลาร์เซลล์สำหรับอวกาศ
[SMM PV News] กระทรวงพลังงานสหรัฐฯ (DOE) ลงทุน 12 ล้านดอลลาร์เพื่อพัฒนาเทคโนโลยีโซลาร์เซลล์สำหรับอวกาศ
เมื่อวันที่ 31 สิงหาคม กระทรวงพลังงานสหรัฐฯ (DOE) ประกาศโอกาสในการให้ทุนวิจัยและพัฒนาเซลล์แสงอาทิตย์สำหรับอวกาศครั้งใหม่ รวมมูลค่าสูงสุด 12 ล้านดอลลาร์สหรัฐ ประกาศดังกล่าวระบุเป้าหมายอย่างชัดเจน ได้แก่ ลดต้นทุนเซลล์แสงอาทิตย์และโมดูลสำหรับการใช้งานในอวกาศ ขยายกำลังการผลิตภายในประเทศของสหรัฐฯ และผลักดันต้นแบบไปสู่การตรวจสอบโดยบุคคลที่สามในสภาพแวดล้อมอวกาศหรือใกล้เคียงอวกาศ
15 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM PV News] สร้างมาตรฐานยุโรป | โครงการระบบติดตามแสงอาทิตย์ 221 เมกะวัตต์ของ Chiko Solar Energy ในอิตาลีเปิดตัวอย่างเป็นทางการ
15 ชั่วโมงที่แล้ว
[SMM PV News] สร้างมาตรฐานยุโรป | โครงการระบบติดตามแสงอาทิตย์ 221 เมกะวัตต์ของ Chiko Solar Energy ในอิตาลีเปิดตัวอย่างเป็นทางการ
อ่านเพิ่มเติม
[SMM PV News] สร้างมาตรฐานยุโรป | โครงการระบบติดตามแสงอาทิตย์ 221 เมกะวัตต์ของ Chiko Solar Energy ในอิตาลีเปิดตัวอย่างเป็นทางการ
[SMM PV News] สร้างมาตรฐานยุโรป | โครงการระบบติดตามแสงอาทิตย์ 221 เมกะวัตต์ของ Chiko Solar Energy ในอิตาลีเปิดตัวอย่างเป็นทางการ
เมื่อเร็วๆ นี้ ซิน เหิงหยวน เอเนอร์จี ได้เปิดตัวโครงการต้นแบบระบบติดตามแสงอาทิตย์ขนาด 221 เมกะวัตต์อย่างเป็นทางการ โครงการนี้เป็นโครงการเดี่ยวสำคัญที่บริษัทรับดำเนินการในภูมิภาคยุโรป นับเป็นความก้าวหน้าครั้งสำคัญในการขยายกลยุทธ์สู่ตลาดนอกประเทศจีน ซึ่งช่วยส่งเสริมการพัฒนาพลังงานคาร์บอนต่ำในท้องถิ่นอย่างมีนัยสำคัญ และเพิ่มแรงขับเคลื่อนที่แข็งแกร่งให้กับการเปลี่ยนผ่านสู่พลังงานสีเขียวของภูมิภาค
15 ชั่วโมงที่แล้ว
ความต้องการด้านการจัดซื้อจากโรงงานผลิตโมดูลลดลง อัตราการดำเนินงานของโครงโครงสร้างโซลาร์เซลล์อยู่ภายใต้แรงกดดัน [การวิเคราะห์ของ SMM] - Shanghai Metals Market (SMM)