314Ah แบตเตอรี่เซลล์! โครงการ ESS ขนาด 13.48 เมกะวัตต์/55.09 เมกะวัตต์ชั่วโมงของ Anhui Huamao ประกาศประกวดราคา EPC

เผยแพร่แล้ว: Apr 15, 2025 13:15
เมื่อวันที่ 14 เมษายน ประกาศประกวดราคาโครงการ EPC ของโครงการเก็บพลังงาน 13.48MW/55.09MWh ของ Anhui Huamao ได้รับการเผยแพร่ ผู้เชิญชวนเข้าประมูลคือ Anqing Xianeng New Energy Co., Ltd. และโครงการตั้งอยู่ภายใน Anqing Huamao Second Industrial Park ในเขต Yixiu นคร Anqing จังหวัด Anhui โครงการคาดว่าจะมีขนาดรวม 13.48MW/55.09MWh (ขนาดการก่อสร้างจริงขึ้นอยู่กับการอนุมัติหรือการยื่นเอกสารโดยหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง) และจะใช้วิธี "เก็บและใช้เอง ไม่มีไฟฟ้าส่วนเกินส่งไปยังระบบไฟฟ้า" รูปแบบการเก็บพลังงานของโครงการนี้คือ LFP เคมีอิเล็กโตรเคมี ใช้สถานีกำลังไฟ ESS แบบตู้สำเร็จรูป ระบบเก็บพลังงานแต่ละแห่งประกอบด้วยตู้แบตเตอรี่ ตู้ PCS ปรับแรงดันแบบรวม ตู้อุปกรณ์หลัก 10kV และตู้รอง (ใช้ร่วมกัน) ระบบเก็บพลังงานเชื่อมต่อกับบัส 10kV ของสถานีแปลงไฟในโรงงาน โดยไม่เปลี่ยนความจุของหม้อแปลงเดิมและโครงสร้างการจ่ายไฟ ตู้แบตเตอรี่มาตรฐานเป็นตู้คอนเทนเนอร์มาตรฐานขนาด 20 ฟุต ใช้เซลล์แบตเตอรี่ 314Ah ความจุของตู้แบตเตอรี่มีสี่ประเภท: 5MWh, 4.18MWh, 3.34MWh, และ 2.51MWh ตัวแปลงสองทาง PCS และหม้อแปลงปรับแรงดันรวมอยู่ในตู้ PCS แบบรวม ผู้ประมูลต้องมีผลงานสัญญา EPC หรือการก่อสร้างหรือการออกแบบอย่างน้อยหนึ่งสัญญาที่มีขนาด 100MWh หรือมากกว่านั้นตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2022

คำชี้แจงแหล่งที่มาของข้อมูล: นอกจากข้อมูลที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว ข้อมูลอื่นๆ ทั้งหมดได้รับการประมวลผลโดย SMM จากข้อมูลสาธารณะ การสื่อสารกับตลาด และการพึ่งพาแบบจำลองฐานข้อมูลภายในของ SMMข้อมูลเหล่านี้มีไว้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น ไม่ถือเป็นข้อเสนอแนะในการตัดสินใจ

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ: lemonzhao@smm.cn
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการเข้าถึงรายงานการวิจัยของเรา โปรดติดต่อ:service.en@smm.cn
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
สิทธิโคบอลต์ของ Ecora จาก Voisey’s Bay เพิ่มขึ้น 90% เมื่อเทียบรายปีในครึ่งปีแรก ขณะที่การเร่งกำลังการผลิตเหมืองใต้ดินใกล้แล้วเสร็จ
34 นาทีที่แล้ว
สิทธิโคบอลต์ของ Ecora จาก Voisey’s Bay เพิ่มขึ้น 90% เมื่อเทียบรายปีในครึ่งปีแรก ขณะที่การเร่งกำลังการผลิตเหมืองใต้ดินใกล้แล้วเสร็จ
อ่านเพิ่มเติม
สิทธิโคบอลต์ของ Ecora จาก Voisey’s Bay เพิ่มขึ้น 90% เมื่อเทียบรายปีในครึ่งปีแรก ขณะที่การเร่งกำลังการผลิตเหมืองใต้ดินใกล้แล้วเสร็จ
สิทธิโคบอลต์ของ Ecora จาก Voisey’s Bay เพิ่มขึ้น 90% เมื่อเทียบรายปีในครึ่งปีแรก ขณะที่การเร่งกำลังการผลิตเหมืองใต้ดินใกล้แล้วเสร็จ
ตามผลประกอบการระหว่างกาลปี 2026 ของ Ecora Royalties ที่เผยแพร่เมื่อวันที่ 2 กันยายน บริษัทได้รับโคบอลต์ 266 ตันจากสัญญาสตรีมโคบอลต์ Voisey’s Bay ในช่วงครึ่งปีแรก เพิ่มขึ้นประมาณ 90% จาก 140 ตันในช่วงเดียวกันของปี 2025 Ecora ระบุว่าการเร่งเดินหน้าเหมืองใต้ดินที่ Voisey’s Bay ขณะนี้เสร็จสมบูรณ์เป็นส่วนใหญ่แล้ว ด้วยปริมาณโคบอลต์ที่สูงขึ้นและราคาที่แข็งแกร่งขึ้น ผลงานของโครงการหลังหักต้นทุนสตรีมเพิ่มขึ้นเป็น 13.5 ล้านดอลลาร์สหรัฐในช่วงครึ่งปีแรก เพิ่มขึ้น 230% เมื่อเทียบกับปีก่อน ขณะที่ราคาโคบอลต์เฉลี่ยที่รับรู้เพิ่มขึ้นเป็น 28.4 ดอลลาร์สหรัฐต่อปอนด์ จาก 16.5 ดอลลาร์สหรัฐต่อปอนด์ในปีก่อนหน้า ในขณะเดียวกัน Vale Base Metals กำลังศึกษาการขยายกำลังการผลิตของโรงแต่งแร่ Voisey’s Bay จากประมาณ 2.8 ล้านตันต่อปีเป็น 3.8 ล้านตันต่อปี การศึกษาความเป็นไปได้เบื้องต้นที่เกี่ยวข้องยังคงดำเนินอยู่ โดยมีเป้าหมายการตัดสินใจลงทุนขั้นสุดท้ายประมาณปี 2028 โครงการยังวางแผนการเจาะสำรวจทั้งใต้ดินและผิวดินในปี 2026 เพื่อปรับแผนเหมืองให้เหมาะสม สนับสนุนการขยายทรัพยากร และอาจยืดอายุเหมือง Ecora ยังระบุด้วยว่ามีกำหนดการบำรุงรักษาตามแผนที่โรงแต่งแร่ Voisey’s Bay ในไตรมาสที่สาม และที่โรงกลั่น Long Harbour ในไตรมาสที่สี่
34 นาทีที่แล้ว
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
2 ชั่วโมงที่แล้ว
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
อ่านเพิ่มเติม
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
ราคาแมกนีเซียมปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเป็นวันที่สาม! ด้านต้นทุนยังคง “ร้อนแรง” ขณะที่ด้านอุปสงค์ยังส่งต่อแรงหนุนได้ยาก [บทวิเคราะห์จาก SMM]
2 ชั่วโมงที่แล้ว
SMM รีวิวรายวัน: ราคาสปอตลิเธียมคาร์บอเนตปรับตัวลดลงในวันที่ 2 กันยายน
16 ชั่วโมงที่แล้ว
SMM รีวิวรายวัน: ราคาสปอตลิเธียมคาร์บอเนตปรับตัวลดลงในวันที่ 2 กันยายน
อ่านเพิ่มเติม
SMM รีวิวรายวัน: ราคาสปอตลิเธียมคาร์บอเนตปรับตัวลดลงในวันที่ 2 กันยายน
SMM รีวิวรายวัน: ราคาสปอตลิเธียมคาร์บอเนตปรับตัวลดลงในวันที่ 2 กันยายน
วันนี้ ราคาสปอตลิเทียมคาร์บอเนตเกรดแบตเตอรี่ของ SMM ปรับตัวลดลงเมื่อเทียบกับวันซื้อขายก่อนหน้า สัญญาลิเทียมคาร์บอเนต 2701 เปิดตลาดต่ำลงที่ 157,000 หยวน/ตัน จากนั้นผันผวนในทิศทางขาลงหลังเปิดตลาด ในช่วงเช้าซื้อขายอ่อนตัวบริเวณ 156,000-157,000 หยวน โดยทำจุดสูงสุดระหว่างวันที่ 157,800 หยวน/ตัน ใกล้เที่ยงราคาร่วงลงอย่างรวดเร็วสู่ 153,200 หยวน/ตัน ทำจุดต่ำสุดใหม่ระหว่างวัน ราวเที่ยงราคาแกว่งตัวไปมาซ้ำ ๆ ในกรอบ 154,000-156,000 หยวน ช่วงบ่ายฝั่งซื้อดันราคาขึ้นช่วงสั้น ๆ แต่ไม่สามารถทะลุเส้นราคาเฉลี่ยได้ ราคาอ่อนตัวอีกครั้งในช่วงท้ายตลาด ปิดลดลง 3.2% ที่ 154,800 หยวน/ตัน โดยปริมาณสัญญาคงค้างลดลง 9,123 สัญญา ในตลาดสปอต ผู้ซื้อปลายน้ำเข้าซื้อเมื่อราคาย่อตัวตามความจำเป็น ที่ระดับ 155,000 หยวน/ตันหรือต่ำกว่า ความต้องการสั่งซื้อสปอตของปลายน้ำยังคงฟื้นตัวอย่างต่อเนื่อง ด้านอุปทาน เมื่อราคาปรับตัวลดลง ความเต็มใจขายสปอตยังคงอ่อนแอ โดยโรงงานเคมีลิเทียมบางแห่งตั้งราคาแข็งและชะลอการขาย โดยรวมแล้ว การสอบถามราคาและธุรกรรมจริงในตลาดค่อนข้างคึกคัก
16 ชั่วโมงที่แล้ว